รบกวนถามพี่โอ๊ค เรื่องวาล์วน้ำ 929/rx4 - หน้า 2

ชื่อกระทู้: รบกวนถามพี่โอ๊ค เรื่องวาล์วน้ำ 929/rx4

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oat_akiko อ่านข้อความ
    งานผมเข้า แล้วครับ พี่วีและพี่โอ๊ค ฝาสูบของผม มันเริ่มออกอาการหมดแรงแล้ว ตอนนี้ประกอบเครื่องกับลองเทส มีน้ำมันซึมออกมาตอนเครื่องร้อน ช่างบอกว่าฝาสูบมันมีตามดค่อนข้างเยอะ แล้วผมจะหาฝาสูบจากที่ไหนดีครับ พอแนะนำได้ไหมครับ
    เดี๋ยวเอาของผมไปใช้แทนก็ได้ครับ พี่โอ็คบอกแล้วครับ ไม่ต้องห่วงครับ ^^

2. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

chevit (08-03-2013), OhJoddd (08-03-2013)

Member oat_akiko's Avatar
    ขอบคุณ
    100

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เดี๋ยวเอาของผมไปใช้แทนก็ได้ครับ พี่โอ็คบอกแล้วครับ ไม่ต้องห่วงครับ ^^
    ตอนนี้ผมมีความกังวลค่อนข้างเยอะครับพี่วี เพราะทำเครื่องมา 2 รอบแล้วไม่จบสักที ตอนนี้ได้แต่ภาวนาว่าให้เปลี่ยนแค่ฝาสูบอย่างเีดียว อย่าให้ท่อนล่างเสียเลยเพราะถ้าเสีย ผมจะเจ็บใจตัวเองมากๆเลยครับ(เจ็บไปเยอะ)

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oat_akiko สำหรับกระทู้นี้ :

chevit (08-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oat_akiko อ่านข้อความ
    ตอนนี้ผมมีความกังวลค่อนข้างเยอะครับพี่วี เพราะทำเครื่องมา 2 รอบแล้วไม่จบสักที ตอนนี้ได้แต่ภาวนาว่าให้เปลี่ยนแค่ฝาสูบอย่างเีดียว อย่าให้ท่อนล่างเสียเลยเพราะถ้าเสีย ผมจะเจ็บใจตัวเองมากๆเลยครับ(เจ็บไปเยอะ)
    ตอนผมได้รถมาใหม่ๆก็มีปัญหาแล้วครับพี่โอ็ต รถก็สะดุดแต่ไม่ดับนะ สำลักน้ำอะไรประมาณนี้ เร่งๆก็วืด พยายามปลุกให้มันพาผมกลับไปภาคเหนือให้ได้แต่ก็ไปไม่ ได้ ก็เลยกลับจากไปพักผ่อนกับพี่โอ็คก็คุยกันมาตลอดเรื่อ งโปรเจคนี้ แล้วก็มีโอกาสได้ทำแบบเต็มพิกัดเลยทำให้รถออกมาสมบูร ณ์มากๆครับ พอมาเปลี่ยนใส่suก็ยิ่งขับสนุก ถ้าไม่ติดอะไรผมก็ใช้คันนี้บ่อยสุดครับ ผมอยากให้พี่อย่าพึ่งถอดใจครับ และมีอะไรก็ปรึกษาพี่โอ๊คได้ ผมว่าพี่โอ็คทำจบครับ ทำกันจริงๆแค่สองอาทิตย์ก็เสร็จแล้ว แต่ปาเข้าไปสองเดือนเพราะดื่มกันเยอะแล้วก็รื้อทำนั่ นนี่โน่นกันสนุกสนาน 555++

6. The Following 3 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (12-03-2013), oat_akiko (08-03-2013), OhJoddd (08-03-2013)

ขอบคุณ
    100

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ตอนผมได้รถมาใหม่ๆก็มีปัญหาแล้วครับพี่โอ็ต รถก็สะดุดแต่ไม่ดับนะ สำลักน้ำอะไรประมาณนี้ เร่งๆก็วืด พยายามปลุกให้มันพาผมกลับไปภาคเหนือให้ได้แต่ก็ไปไม่ ได้ ก็เลยกลับจากไปพักผ่อนกับพี่โอ็คก็คุยกันมาตลอดเรื่อ งโปรเจคนี้ แล้วก็มีโอกาสได้ทำแบบเต็มพิกัดเลยทำให้รถออกมาสมบูร ณ์มากๆครับ พอมาเปลี่ยนใส่suก็ยิ่งขับสนุก ถ้าไม่ติดอะไรผมก็ใช้คันนี้บ่อยสุดครับ ผมอยากให้พี่อย่าพึ่งถอดใจครับ และมีอะไรก็ปรึกษาพี่โอ๊คได้ ผมว่าพี่โอ็คทำจบครับ ทำกันจริงๆแค่สองอาทิตย์ก็เสร็จแล้ว แต่ปาเข้าไปสองเดือนเพราะดื่มกันเยอะแล้วก็รื้อทำนั่ นนี่โน่นกันสนุกสนาน 555++
    ขอบคุณมากครับพี่วี ผมคงไม่ถอดใจหลอกครับ ยิ่งตอนนี้ด้วยผมรู้สึกว่า ผมได้ความสุขอะไรหลายๆอย่างมากมาย จากบ้าน Mazda แห่งนี้ เวลาเครียดๆผมก็เปิดกระทู้ของพี่ๆในบ้านอ่าน มันก็เพลินดีเหมือนกันครับ

8. The Following 3 Users Say Thank You to oat_akiko For This Useful Post:

basaranza (12-03-2013), chevit (08-03-2013), OhJoddd (08-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขอบคุณมากครับพี่วี ผมคงไม่ถอดใจหลอกครับ ยิ่งตอนนี้ด้วยผมรู้สึกว่า ผมได้ความสุขอะไรหลายๆอย่างมากมาย จากบ้าน Mazda แห่งนี้ เวลาเครียดๆผมก็เปิดกระทู้ของพี่ๆในบ้านอ่าน มันก็เพลินดีเหมือนกันครับ
    ผมก็ไม่ไปไหนหรอกครับ ผมชอบบรรยากาศของพี่น้องที่นี่ คุยกันหยอกล้อกัน บางทีเราก็ไม่มีอะไรจะคุยเรื่องรถแล้วแต่เราก็ยังคุย เรื่องทั่วๆไป เหมือนเป็นชุมชนไปแล้วครับ ^^

10. The Following 4 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (12-03-2013), chevit (08-03-2013), oat_akiko (08-03-2013), OhJoddd (08-03-2013)

Senior Member OhJoddd's Avatar
    ขอบคุณ
    220

ตอบให้นะครับ ถ้าหากว่าพี่ต้องการให้น้ำเดือดหรือต้องการตรวจเช็คว ่าวาล์วน้ำของเครื่องยนต์ทำงานหรือไม่ทำงาน
    1.อันดับแรก ห้ามให้พัดลมทำงาน(ถอดปลั๊กพัดลมไฟฟ้า หรืออย่าเปิดแอร์) เพราะพัดลมจะช่วยระบายความร้อน
    2.สตาร์ทเครื่องทึ้งไว้สักพัก โดยเปิดฝาหม้อน้ำไว้ก่อน (เพื่อตรวจสอบทางเดินหรือการไหลเวียนน้ำในหม้อน้ำ)
    3.เมื่อเครื่องยนต์ร้อนหรือความร้อนถึงอุณภูมิ(ผมไม่ แน่ใจนะครับ ว่าวาล์วน้ำจะเปิดที่อุณภมิ 85 องศา) สั่งให้วาล์วน้ำเปิด น้ำก็จะไหลเข้าสู่หม้อพักน้ำ ก็แสดงว่าวาล์วน้ำไม่เสีย แต่ถ้ารถที่ไม่มีวาล์วน้ำ เวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ทึ้งไว้ ลองสังเกตุ ตรงฝาหม้อน้ำจะมองน้ำไหลๆ เลยครับ แล้วใช้ๆไปสักพัก ก็จะเป็นอาการเดียวกับผมตอนนี้ คือ ต้องหาอะไหล่ใส่กลับให้เหมือนเดิม
    ปล.ตอบตามที่เคยพอจะศึกษามานะครับ ผิดพลาดประการใด แนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณคร้าบบบ ต้องกลับไปเช็คใหม่อีกรอบล่ะ

ขอบคุณ
    100

ถึงพี่โอ๊คครับ วันนี้เอารถกลับมาที่บ้านแล้วครับ ลองเทสแล้วปรากฎว่ามีน้ำมันเครื่องซึมออกบริเวณสูบ 4 (ตามรูป) และอีกด้านมีน้ำมันไหลลงมาบริเวณใกล็ไดรสตาร์ทครับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    100

และอันนี้ ฝากถึงพี่วีครับ ผมแอบๆไปดูๆมา ราคา 120 เหรียญน่าสอยไหมครับ

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

และอันนี้ ฝากถึงพี่วีครับ ผมแอบๆไปดูๆมา ราคา 120 เหรียญน่าสอยไหมครับ
    ผมไม่แน่ใจครับพี่โอ็ต ตอนที่ผมศึกษาก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ ผมไปเจอSU HS6ที่มันอยู่ในเครื่อง1800ccแล้วด้วยเหตุใดก็ไม่ทรา บ มันมีคอไอดีของมาสด้ามาด้วย (อาจจะหล่อขึ้นใหม่หรืออาจจะสั่งทำก็ไม่แน่ใจนะครับ) ที่สังเกตุกันกับพี่โอ็คคอไอดีของSUจะต่างกับคอไอดีข องwebberตรงที่ว่าจะมีbalancerหรือท่อที่เชื่อมตรงกล างให้อากาศทั้งสองฝั่งถ่ายเทเท่าๆกัน

คอไอดีผลิตโดยบริษัทนี้ เป็นของมาสด้าเลยครับ เข้าใจไปเองว่า M1800น่าจะมาจากมาสด้า1800ครับ

ตอนที่ซื้อมาก็ต้องซื้อชุดซ่อมมาเปลี่ยนด้วย จะสังเกตุได้ว่าถ้วยน้ำมันของผมจะหันไปทางเดียวกันซึ ่งพี่โอ็ควิเคราะห์ว่า เจ้าของเดิมน่าจะประกอบขึ้นเองจากSU HS6สองลูกที่เหมือนกัน เพราะSUที่ทำมาสำเร็จแล้วจะมีถ้วยน้ำมันหันไปคนละทาง เกือบทั้งหมด (ความเห็นส่วนตัว)

แบบนี้ครับ

ดังนั้นชุดซ่อมของผมที่ผมซื้อมาจึงใช้ได้แค่98%(ชุดซ ่อมจะขายเป็นชุดkitที่ซ่อมSUทั้งสองลูกที่หันไปคนละด ้าน)อีก2%คือสายน้ำมันที่หันไปคนละทางนำมาใช้กับของผ มไม่ได้ 555++
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 10-03-2013 เมื่อ 09:09

15. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

oat_akiko (10-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ถ้าจะใช้SU ต้องหาคอไอดีก่อนครับ ผมเห็นมีคนทำแบบนี้ก็ได้ครับ

แต่องศาของลูกSU น่าะจะแหงนที่15'องศานะครับ ไม่แน่ใจครับ เดาเอา แล้วก็มีท่อวิ่งเชื่อมระหว่างสองท่อตามรูปครับ

แล้วพี่โอ็ตก็หาSU HS6สำหรับเครื่อง1600ccขึ้นไป ที่ผมว่าชุดซ่อมหาง่ายมากๆ(ในเวปมีทุกชิ้น)

ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้มาช่วยวิเคราะห์ครับ แต่ผมว่าwebberที่พี่เคยใส่ ถ้าเจอพี่โอ็คตั้งแต่แรก จบแน่นอนครับ อิอิ

17. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (12-03-2013), oat_akiko (10-03-2013)

ขอบคุณ
    100

ถ้าจะใช้SU ต้องหาคอไอดีก่อนครับ ผมเห็นมีคนทำแบบนี้ก็ได้ครับ

แต่องศาของลูกSU น่าะจะแหงนที่15'องศานะครับ ไม่แน่ใจครับ เดาเอา แล้วก็มีท่อวิ่งเชื่อมระหว่างสองท่อตามรูปครับ

แล้วพี่โอ็ตก็หาSU HS6สำหรับเครื่อง1600ccขึ้นไป ที่ผมว่าชุดซ่อมหาง่ายมากๆ(ในเวปมีทุกชิ้น)

https://encrypted-tbn2.gstatic.com/i...WOXd2FUa_JJj8A

ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้มาช่วยวิเคราะห์ครับ แต่ผมว่าwebberที่พี่เคยใส่ ถ้าเจอพี่โอ็คตั้งแต่แรก จบแน่นอนครับ อิอิ
    ต้องขอขอบคุณพี่วีมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับคาร์บู SU ระหว่างนี้ผมเองก็ต้องขอศึกษาข้อมูลให้ละเอียดก่อน เพราะความรู้สึกจากใจจริงๆ ก็ชอบ Weber/Soleex อยู่ แต่ที่ผ่านมาอย่างที่พี่วีว่าแหละครับ ถ้าผมรู้จักพี่โอ๊คก่อนอาจจะจบไปแล้วก็ได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนการตัดสินใจครั้งต่อไป จะต้องศึกษารายละเอียดให้มากกว่านี้ครับ เพราะเริ่มรู้สึกเจ็บกับความผิดพลาดของตัวเองกอ่นหน้ านี้ ที่ทำรถโดยไม่ได้ศึกษาข้อมูลอย่างชัดเจน โดยขณะนี้ข้อแก้ปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องซึมและไหลจา กฝาสูบก่อนครับ ^_^

19. The Following 2 Users Say Thank You to oat_akiko For This Useful Post:

chevit (11-03-2013), jodeci (10-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ต้องขอขอบคุณพี่วีมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับคาร์บู su ระหว่างนี้ผมเองก็ต้องขอศึกษาข้อมูลให้ละเอียดก่อน เพราะความรู้สึกจากใจจริงๆ ก็ชอบ weber/soleex อยู่ แต่ที่ผ่านมาอย่างที่พี่วีว่าแหละครับ ถ้าผมรู้จักพี่โอ๊คก่อนอาจจะจบไปแล้วก็ได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนการตัดสินใจครั้งต่อไป จะต้องศึกษารายละเอียดให้มากกว่านี้ครับ เพราะเริ่มรู้สึกเจ็บกับความผิดพลาดของตัวเองกอ่นหน้ านี้ ที่ทำรถโดยไม่ได้ศึกษาข้อมูลอย่างชัดเจน โดยขณะนี้ข้อแก้ปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องซึมและไหลจา กฝาสูบก่อนครับ ^_^
    กว่าผมจะตัดสินใจจะใส่suก็นานเหมือนกันครับ เป็นความบังเอิญที่ผมไปหาข้อมูลให้อีพรหล้าเครื่องดั สสันa12ว่าอยากจะใส่เวบเบอร์แต่ว่าหาไปหามา มานั่งหลงไหลกับsuแทนซะงั้น 555++ มีคนบอกว่าsuไม่ค่อยแรงไม่จัดจ้าน ผมว่าประเทศไทยไม่มีที่ขับรถที่ทำให้เราได้ดึงศักยภา พออกมาได้ขนาดนั้นเลยครับ จะไปขับบนท้องถนนก็อันตราย จะขับบนสนามแข่งก็ไม่รู้ระเบียบการ เอาแค่ขับสนุกในระยะสั้นๆปึเป๊าดไปตามประสาก็พอ แต่ถ้าถามผมว่าผมชอบขับคันไหนที่สุด ผมชอบขับป้าแดงครับ เครื่องนิ่งวิ่งเงียบๆ ไปเรื่อยๆ โบกมือส่งยิ้มส่งจูบไปตามประสา ผมไม่รีบครับ แฟนคลับผมเยอะ 555++

21. The Following 3 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (12-03-2013), chevit (11-03-2013), oat_akiko (10-03-2013)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ถ้าผมจำไม่ผิดด้านหลังเครื่องไม่มีรูแรงดันน้ำมันขึ้ นเลี้ยงท่อนบนครับ มีแต่ช่องไหลกลับ ผมสันนิฐานว่าหมุดโดเวลล๊อกประเก็นอาจจะค้ำฝาสูบครับ ไม่งั้นลองอัดปอนด์น๊อตฝาสูบดูอีกครั้งครับ
    ถึงพี่โอ๊คครับ วันนี้เอารถกลับมาที่บ้านแล้วครับ ลองเทสแล้วปรากฎว่ามีน้ำมันเครื่องซึมออกบริเวณสูบ 4 (ตามรูป) และอีกด้านมีน้ำมันไหลลงมาบริเวณใกล็ไดรสตาร์ทครับ
    MAZDA CLUB THAILAND

23. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : chevit สำหรับกระทู้นี้ :

oat_akiko (11-03-2013)

ขอบคุณ
    100

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ถ้าผมจำไม่ผิดด้านหลังเครื่องไม่มีรูแรงดันน้ำมันขึ้ นเลี้ยงท่อนบนครับ มีแต่ช่องไหลกลับ ผมสันนิฐานว่าหมุดโดเวลล๊อกประเก็นอาจจะค้ำฝาสูบครับ ไม่งั้นลองอัดปอนด์น๊อตฝาสูบดูอีกครั้งครับ
    ผมลองให้ช่างอัดและไล่น็อตฝาสูบอีกครั้งแล้ว ปรากกฎว่าน้ำมันไม่หยุดไหลครับยิ่งตอนสตาร์ทเครื่องม ีน้ำมันผุดๆตรงสูบ 4 เพราะเอากระจกส่องดูครับ ตอนนี้ผมไม่รู้จะจัดการหรือเริ่มต้นตรงไหนดี แต่กำลังมีความคิดว่าต้องลองรอรื้อและประกอบฝาดูใหม่ อีกสักรอบ (แต่ตอนนี้ต้องรอประเก็น เพราะทางสุราษฯนี้ไม่มีประเด็นฝาขายเลยครับ) และลองสอบถามช่างดู ตอนที่ช่างประกบฝาสูบกลับไปนั้น ช่างบอกบอกว่าเอาจารบีทากันประเก็นกันมันเคลื่อน ผมขอถามตอนที่พี่โอ๊คประกอบฝานั้น ได้ทากาวหรือฉีดสเปย์ประเก็น ไหมครับ

ขอบคุณ
    100

ถึงพี่วี เมื่อคืนลองท่องเว็ปดูไปเจอคอไอดี m1800 สำหรับ weber 40 แล้วครับ แต่ผมว่าราคาค่อนข้างสูงอยู่นะ และใช้ weber แค่หนึ่งลูกเอง

รูป รูป  

26. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oat_akiko สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (12-03-2013)

Bookmarks