รบกวนถามพี่โอ๊ค เรื่องวาล์วน้ำ 929/rx4 - หน้า 3

ชื่อกระทู้: รบกวนถามพี่โอ๊ค เรื่องวาล์วน้ำ 929/rx4

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ตอนประกอบกลับเข้าไปประเก็นเก่าหรือเปล่าครับ เดี๋ยวผมส่งฝาไปให้ลองดูก่อน ใจเย็นๆอย่าเพิ่งรื้อ ถ้าวิ่งได้อยู่ ปกติถ้าฝา/เสื้อ เคลียล์หน้ามาเรียบร้อยผมไม่ได้ใช้สเปรย์ หรือกาวครับ ไม่ต้องทาจารบีด้วย
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oat_akiko อ่านข้อความ
    ผมลองให้ช่างอัดและไล่น็อตฝาสูบอีกครั้งแล้ว ปรากกฎว่าน้ำมันไม่หยุดไหลครับยิ่งตอนสตาร์ทเครื่องม ีน้ำมันผุดๆตรงสูบ 4 เพราะเอากระจกส่องดูครับ ตอนนี้ผมไม่รู้จะจัดการหรือเริ่มต้นตรงไหนดี แต่กำลังมีความคิดว่าต้องลองรอรื้อและประกอบฝาดูใหม่ อีกสักรอบ (แต่ตอนนี้ต้องรอประเก็น เพราะทางสุราษฯนี้ไม่มีประเด็นฝาขายเลยครับ) และลองสอบถามช่างดู ตอนที่ช่างประกบฝาสูบกลับไปนั้น ช่างบอกบอกว่าเอาจารบีทากันประเก็นกันมันเคลื่อน ผมขอถามตอนที่พี่โอ๊คประกอบฝานั้น ได้ทากาวหรือฉีดสเปย์ประเก็น ไหมครับ
    MAZDA CLUB THAILAND

2. The Following 2 Users Say Thank You to chevit For This Useful Post:

jodeci (12-03-2013), oat_akiko (12-03-2013)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oat_akiko อ่านข้อความ
    ถึงพี่วี เมื่อคืนลองท่องเว็ปดูไปเจอคอไอดี m1800 สำหรับ weber 40 แล้วครับ แต่ผมว่าราคาค่อนข้างสูงอยู่นะ และใช้ weber แค่หนึ่งลูกเอง
    ผมว่าถ้าLYNXมันทำM1800ขาย มันก็ต้องมีแพร่หลายกว่านี้ครับ ค่อยๆหาไปก่อนครับ ผมซื้อทั้งชุดมาจากEbayทั้งคอ+SUรวมภาษีแล้วที่18000 บาทโดยประมาณครับ แล้วซื้อชุดซ่อมมาอีก5000บาท แล้วก็ของแต่งอีกนิดหน่อย1000กว่าบาท ผมว่าไม่แพงถ้าเทียบกับSolexหรือMikuniครับ เป็นเหมือนกันชุดเริ่มต้นอะไรประมาณนั้น 555+ ^^

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

oat_akiko (12-03-2013)

Member oat_akiko's Avatar
    ขอบคุณ
    100

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ตอนประกอบกลับเข้าไปประเก็นเก่าหรือเปล่าครับ เดี๋ยวผมส่งฝาไปให้ลองดูก่อน ใจเย็นๆอย่าเพิ่งรื้อ ถ้าวิ่งได้อยู่ ปกติถ้าฝา/เสื้อ เคลียล์หน้ามาเรียบร้อยผมไม่ได้ใช้สเปรย์ หรือกาวครับ ไม่ต้องทาจารบีด้วย
    เรียนพี่โอ๊คและพี่วีครับ พอดีวันที่ 24 มีนาคม นี้ ผมจะเดินทางกลับไปนครปฐม ถ้าเป็นไปได้วันที่ 25 มีนาคม ผมอาจจะขอเข้าไปรับของเองได้ไหมครับ เพราะผมเกรงใจพี่โอ๊คและพี่วีมากๆเหมือนกัน และวันนี้เองผมได้รับชุดประเก็น แบบยกชุดมาแล้วนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะค่อยๆคิดค่อยๆแก้ปัญหาเรื่องเ ครื่องตามคำแนะนำของพี่ๆทั้ง2คน นะครับ จะไม่รีบร้อนตัดสินใจแบบเดิมๆอีกแล้วครับเพราะทุกๆอย ่างที่ตัดสินใจ เป็นค่าใช้จ่ายล้วนๆ อิอิ

รูป รูป  

6. The Following 2 Users Say Thank You to oat_akiko For This Useful Post:

jodeci (14-03-2013), OhJoddd (13-03-2013)

Senior Member OhJoddd's Avatar
    ขอบคุณ
    220

(แอบ)เข้ามาเก็บความรู้

รอวันป้าโบว์ 929 หน้าเบ็นซ์ เข้ากรุง
    เช็คเครื่อง เช็คช่วงล่าง เช็คมันไปเรื่อย

แล้วจะขออนุญาต เข้ามาขอคำปรึกษา กับพี่ ๆ น่ะคร้าบบบบ

ปล.อะไหล่พวกเครื่อง(1800) กะช่วงล่าง นี่ ยังหาได้(ไม่ยาก) ใช่ป่าวครับ พี่ ๆ

ขอบคุณ
    100

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ OhJoddd อ่านข้อความ

รอวันป้าโบว์ 929 หน้าเบ็นซ์ เข้ากรุง
    เช็คเครื่อง เช็คช่วงล่าง เช็คมันไปเรื่อย

แล้วจะขออนุญาต เข้ามาขอคำปรึกษา กับพี่ ๆ น่ะคร้าบบบบ

ปล.อะไหล่พวกเครื่อง(1800) กะช่วงล่าง นี่ ยังหาได้(ไม่ยาก) ใช่ป่าวครับ พี่ ๆ
    ยินดีครับ ส่วนพวกอะไหล่ช่วงล่าง 929 ทั้ง2/4ประตู ตอนแรกผมเองก็นึกว่าหมดแล้ว แต่ในความเป็นจริง ย่านวรจักร ตอบโจทย์ท่านได้เกือบ ทุกชิ้นครับ

9. The Following 2 Users Say Thank You to oat_akiko For This Useful Post:

jodeci (14-03-2013), OhJoddd (13-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เรียนพี่โอ๊คและพี่วีครับ พอดีวันที่ 24 มีนาคม นี้ ผมจะเดินทางกลับไปนครปฐม ถ้าเป็นไปได้วันที่ 25 มีนาคม ผมอาจจะขอเข้าไปรับของเองได้ไหมครับ เพราะผมเกรงใจพี่โอ๊คและพี่วีมากๆเหมือนกัน และวันนี้เองผมได้รับชุดประเก็น แบบยกชุดมาแล้วนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะค่อยๆคิดค่อยๆแก้ปัญหาเรื่องเ ครื่องตามคำแนะนำของพี่ๆทั้ง2คน นะครับ จะไม่รีบร้อนตัดสินใจแบบเดิมๆอีกแล้วครับเพราะทุกๆอย ่างที่ตัดสินใจ เป็นค่าใช้จ่ายล้วนๆ อิอิ
    จริงๆวันนี้ผมต้องไปรับฝาสูบให้พี่โอ็ตที่บ้านพี่โอ็ คมาไว้ที่บ้านผม เพราะผมคิดว่าถ้าพี่มาจากนครชัยศรีน่าจะไม่ไกลมาก แต่ว่ารถในเมืองติดบรรลัยเลยพี่ ผมเลยยกเลิกแผนไว้ค่อยไปเอาให้วันอื่นครับ วันที่25ได้ครับพี่ เดี๋ยวใกล้ๆค่อยนัดกันก็ได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจครับพี่น้องมาสด้าเหือนกันไม่ทิ้งกันคร ับ พี่ๆท่านอื่นๆที่เล่น929ก็เช่นกันนะครับ ผมไม่ค่อยมีอะไหล่พวก929แบ่งปันพี่ๆแต่ผมมีกำลังใจแล ะมิตรภาพเปี่ยมล้นให้พี่ๆน้องๆทุกท่านให้ผ่านพ้นช่วง เวลาที่ยากเข็ญไปให้ได้ครับ

11. The Following 4 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (04-04-2013), chevit (14-03-2013), oat_akiko (14-03-2013), OhJoddd (14-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ohjoddd อ่านข้อความ

ยินยันตามพี่โอ็ตว่าครับ ที่วรจักรร้านskอะไหล่ยนต์ยังมีเยอะครับ ผมไปสอยมาเกือบทั้งคันแล้วครับ

13. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

oat_akiko (14-03-2013), OhJoddd (14-03-2013)

ขอบคุณ
    100

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    จริงๆวันนี้ผมต้องไปรับฝาสูบให้พี่โอ็ตที่บ้านพี่โอ็ คมาไว้ที่บ้านผม เพราะผมคิดว่าถ้าพี่มาจากนครชัยศรีน่าจะไม่ไกลมาก แต่ว่ารถในเมืองติดบรรลัยเลยพี่ ผมเลยยกเลิกแผนไว้ค่อยไปเอาให้วันอื่นครับ วันที่25ได้ครับพี่ เดี๋ยวใกล้ๆค่อยนัดกันก็ได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจครับพี่น้องมาสด้าเหือนกันไม่ทิ้งกันคร ับ พี่ๆท่านอื่นๆที่เล่น929ก็เช่นกันนะครับ ผมไม่ค่อยมีอะไหล่พวก929แบ่งปันพี่ๆแต่ผมมีกำลังใจแล ะมิตรภาพเปี่ยมล้นให้พี่ๆน้องๆทุกท่านให้ผ่านพ้นช่วง เวลาที่ยากเข็ญไปให้ได้ครับ
    ผมต้องขอขอบคุณพี่วีมากๆ เลยครับ บอกตรงๆนะครับ จริงๆแล้วตัวผมเองเคยท้อแท้อยู่หลายหนเหมือนกัน พอเวลาท้อก็ตัดสินใจว่าจะขายรถไปได้หมดเรื่องหมดราว แต่ในความเป็นจริงก็ทำใจไม่ได้ แต่พอมีเวลาว่าง(ช่วงนี้)ก็เลยมานั่งอ่านกระทู้ของพี ่วีและพี่ๆสมาชิกท่านอื่นๆอีก ผมเลยมีกำลังใจที่จะกลับมาทำและบูรณะรถของผมให้ดีและ ใช้งานอย่างไร้กังวลครับ ปล.และอีกอย่างพี่ๆสมาชิกทุกคนในบ้านแห่งนี้ มีทั้งมิตรภาพ มีน้ำใจเอื้อเฟื้อช่วยเหลือซิ่งกันและกันอย่างมาก นี่แหละครับผมตั้งใจไว้แล้ว สักครั้งนึงผมจะต้องออกทริปกับพวกพี่ๆชาว mazda club thailand ให้ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

15. The Following 4 Users Say Thank You to oat_akiko For This Useful Post:

capella_man (14-03-2013), chevit (14-03-2013), jodeci (14-03-2013), OhJoddd (14-03-2013)

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    น้องเปิ้ลขอเคารวะพี่วี10จอกแก้วเบียร์ของพี่นันเลยค รับ...
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (14-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capella_man อ่านข้อความ
    น้องเปิ้ลขอเคารวะพี่วี10จอกแก้วเบียร์ของพี่นันเลยค รับ...
    พี่วีจะอ๊วกกกกก......

19. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

capella_man (04-04-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมต้องขอขอบคุณพี่วีมากๆ เลยครับ บอกตรงๆนะครับ จริงๆแล้วตัวผมเองเคยท้อแท้อยู่หลายหนเหมือนกัน พอเวลาท้อก็ตัดสินใจว่าจะขายรถไปได้หมดเรื่องหมดราว แต่ในความเป็นจริงก็ทำใจไม่ได้ แต่พอมีเวลาว่าง(ช่วงนี้)ก็เลยมานั่งอ่านกระทู้ของพี ่วีและพี่ๆสมาชิกท่านอื่นๆอีก ผมเลยมีกำลังใจที่จะกลับมาทำและบูรณะรถของผมให้ดีและ ใช้งานอย่างไร้กังวลครับ ปล.และอีกอย่างพี่ๆสมาชิกทุกคนในบ้านแห่งนี้ มีทั้งมิตรภาพ มีน้ำใจเอื้อเฟื้อช่วยเหลือซิ่งกันและกันอย่างมาก นี่แหละครับผมตั้งใจไว้แล้ว สักครั้งนึงผมจะต้องออกทริปกับพวกพี่ๆชาว mazda club thailand ให้ได้ครับ ขอบคุณมากครับ
    มาๆๆๆๆๆๆๆๆ มาเจอกันครับ

21. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

oat_akiko (14-03-2013)

ขอบคุณ
    100

ถึงพี่โอ็ค กับ พี่วี ครับ วันที่ 25 มีนาคม นี้ น้องโอ๊ตขอจองคิวพี่ๆทั้ง 2 ด้วยนะครับ แบบว่าน่าจะมีเรื่องสอบถามและปรึกษาพี่โอ๊คกับพี่วีม ากมายเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

23. The Following 2 Users Say Thank You to oat_akiko For This Useful Post:

chevit (17-03-2013), jodeci (18-03-2013)

ขอบคุณ
    100

พี่โอ๊คและพี่วี ครับ
    วันนี้ผมลองทำการตั้งวาล์วไอดีและไอเสียใหม่/จูนอากาศใหม่อีกรอบนึง ปรากฏว่าการออกตัวดีขึ้นมากเลยครับและรู้สึกเวลาเหยี ยบคันเร่งรู้สึกมันติดๆเท้าดีครับ แต่น้ำมันยัง ซึม อยู่ สงสัยคงต้องรื้อฝาและคร๊าบ
    ปล. เวลาผ่านไป มานั่งคิดเหมือนว่าอาจจะตั้งวาล์วชิดเกินไปครับพี่โอ ๊ค ไอดี ตั้งชิดเลย(ไม่ได้ใช้ฟิลเลอร์ด้วย) ส่วนไอเสีย ตั้งที่ 0.003 in อ่ะครับ เริ่มมานั่งคิดว่าเครื่องร้อนเร็วเกินไปหรือป่าว พี่โอ๊คครับแล้วถ้าผมตั้งวาล์วชิดเกินจะมีผลอย่างไรบ ้างครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oat_akiko : 17-03-2013 เมื่อ 22:25

25. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oat_akiko สำหรับกระทู้นี้ :

chevit (17-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ถึงพี่โอ็ค กับ พี่วี ครับ วันที่ 25 มีนาคม นี้ น้องโอ๊ตขอจองคิวพี่ๆทั้ง 2 ด้วยนะครับ แบบว่าน่าจะมีเรื่องสอบถามและปรึกษาพี่โอ๊คกับพี่วีม ากมายเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    ได้ครับพี่ ผมอยู่บ้านว่างครับ

27. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

oat_akiko (18-03-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พี่โอ๊คและพี่วี ครับ
    วันนี้ผมลองทำการตั้งวาล์วไอดีและไอเสียใหม่/จูนอากาศใหม่อีกรอบนึง ปรากฏว่าการออกตัวดีขึ้นมากเลยครับและรู้สึกเวลาเหยี ยบคันเร่งรู้สึกมันติดๆเท้าดีครับ แต่น้ำมันยัง ซึม อยู่ สงสัยคงต้องรื้อฝาและคร๊าบ
    ปล. เวลาผ่านไป มานั่งคิดเหมือนว่าอาจจะตั้งวาล์วชิดเกินไปครับพี่โอ ๊ค ไอดี ตั้งชิดเลย(ไม่ได้ใช้ฟิลเลอร์ด้วย) ส่วนไอเสีย ตั้งที่ 0.003 in อ่ะครับ เริ่มมานั่งคิดว่าเครื่องร้อนเร็วเกินไปหรือป่าว พี่โอ๊คครับแล้วถ้าผมตั้งวาล์วชิดเกินจะมีผลอย่างไรบ ้างครับ
    พี่โอ็คตั้งวาว์ลตามตำราที่โหลดมาจากกระทู้ปักข้างบน อะครับ ความร้อนของผมไม่ปกติเรื่องเดียวคือหม้อน้ำไม่ดีครับ 555++ นอกนั้นดีหมดครับพี่โอ็ต

Bookmarks