น้ำมันซึมตามขอบถ้วยคาร์บู

ชื่อกระทู้: น้ำมันซึมตามขอบถ้วยคาร์บู

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้ำมันซึมตามขอบถ้วยคาร์บู

น้ำมันซึมตามขอบถ้วยคาร์บู (แนวปะเก็น) เปลี่ยนประเก็นใหม่แล้วไม่หาย เปลี่ยนเข็มลูกลอยแล้วก็ยังซึมอยู่เหมือนเดิม ต้องทำวิธีไหนต่อดีครับแก้ไม่ตกเลย

* ประเก็นชุดซ่อมที่ผมซื้อมาเป็นปะเก็นกระดาษสีน้ำตาลเ หมือนกระดาษกล่อง ไม่ทราบว่าปกติรึเปล่าครับ เพราะตัวเดิมที่ใส่อยู่สีคล้ำๆ และไม่น่าจะใช่กระดาษ ปกติการประกอบประเก็นคาร์บูอย่างงี้ต้องใช้กาวทาประเ ก็นรึเปล่าครับ ถามที่ร้านบอกไม่ต้องทาประกอบได้เลย

ขอบคุณมากครับ

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ
    0

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

ชุดซ่อมราคาประมาณไม่เกิน250-300ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ของผมก็ซึมครับ นิสๆๆๆหน่อยๆ แล้วพอขันน็อตดีๆแน่นๆ พออยู่ได้และเปลี่ยนแหวนประเก็นแดงๆทั้งหมดดู มันก็ปกติครับ ไม่ซึมแล้ว
    ระวังเลวาขันน็อตก็พอแล้วครับ บ้าพลังเอาแน่นๆ เกลียวมันจะรูดจะหวานกินเกลียวกันเอา ทีนี้น่าจะได้เปลี่ยนคาร์บูไปเลย
    มีวิธีครับ ใช้แหวนปะเก็นที่มันเสื่อมๆไปแล้ว ฉีกมานิดหน่อย แล้วยัดลงรูน็อตที่มันเกียวหวานไปแล้ว แล้วลองขันน็อตลงไป พอแน่น อยู่ตัวก็เบามือ
    แล้วลองเอามือไปขยัยถ้วยดู ถ้ายังซึมอีกก็ลองเอาเศษปะเก็นเน่าๆยัดลงไปอีก แล้วหาแหวนมารองบ่าน็อต แล้วขันไปใหม่ วิธีนี้ผมใช่กับทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ เพราะลองผิดลองถูกมาเยอะมากแล้ว

ยังไงรอผู้รู้มาชี้แจงแนวทางอื่นต่อไปครับผม
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ

Senior Member emsk8er's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Twisted Wheel
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poohcm อ่านข้อความ
    ชุดซ่อมราคาประมาณไม่เกิน250-300ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ของผมก็ซึมครับ นิสๆๆๆหน่อยๆ แล้วพอขันน็อตดีๆแน่นๆ พออยู่ได้และเปลี่ยนแหวนประเก็นแดงๆทั้งหมดดู มันก็ปกติครับ ไม่ซึมแล้ว
    ระวังเลวาขันน็อตก็พอแล้วครับ บ้าพลังเอาแน่นๆ เกลียวมันจะรูดจะหวานกินเกลียวกันเอา ทีนี้น่าจะได้เปลี่ยนคาร์บูไปเลย
    มีวิธีครับ ใช้แหวนปะเก็นที่มันเสื่อมๆไปแล้ว ฉีกมานิดหน่อย แล้วยัดลงรูน็อตที่มันเกียวหวานไปแล้ว แล้วลองขันน็อตลงไป พอแน่น อยู่ตัวก็เบามือ
    แล้วลองเอามือไปขยัยถ้วยดู ถ้ายังซึมอีกก็ลองเอาเศษปะเก็นเน่าๆยัดลงไปอีก แล้วหาแหวนมารองบ่าน็อต แล้วขันไปใหม่ วิธีนี้ผมใช่กับทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ เพราะลองผิดลองถูกมาเยอะมากแล้ว

ยังไงรอผู้รู้มาชี้แจงแนวทางอื่นต่อไปครับผม
    ไม่ควรทำอย่างยิ่งนะครับ เป็นการแก้ปัญหา ที่ไม่ใตรงสาเหตุ และ ไม่ตรงจุด จะทำให้เสียมากกว่าเดิม กับการเอาเศษอะไรไปอัดเกลียวเพื่อให้เกลียวแน่น ใช่ การอัดเข้าไป จะแน่นมากขึ้น แต่จะแน่นแค่ครั้งเดียว
    ถ้ายังเซ็ทนมหนู หรือต้องถอดล้างต่อไป จะใช้งานไม่ได้แล้ว เพระเกลียวใน ถูกอัดเข้าไปอาจจะล่มหมด อาจจะเสียของ ลองคิดดู ถ้าหาเ็ป็นคาบูลูกละ เจ็ดพัน หรือ ลูกละพันกว่า แท้ๆ ติดรถมา กับการเอาไป ถมเกลียว ต๊าบเกลียวใหม่ ร้อบกว่าบาท

- กับการที่น้ำมันซึมออกจากขอบถ้วย ไม่ได้หมายความว่าจะต๊องขันน๊อตยึดถ้วยแบบแน่นมากสุด แรงเกิด เพียงแค่ตึงๆมือ ก็พอแล้ว ส่วนใหญ่ หัวน๊อต(เดิม) จะพังก่อนเกลียว นะครับ เท่าที่เจอ
    - การที่น้ำมันซึม ย่อมแปลว่า ถ้วยน้ำมัน มีช่องว่าง ไม่แนบกับตัวคาบูเรเตอร์ ฉะนั้น เราควรหาจุดบกพร่อง นั้นๆ แล้วแก้ไข ตรงต้นเหตุ ด้วยการ
    ล้างให้สะอาด ใช้สันคัตเตอร์ ขูดเศษปาเก็น หรือ กาว เก่าๆ ออกให้หมด (สำคัญมาก ) บางที มันติดมานาน ยี่สิบ สามสิบปีแทบจะเป็นสี เนื้อเดียวกัน
    ใช้ปาเก็นคุณภาพดี จ่ายแพงกว่าหน่อย แต่ไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับปัญหาเรื้อรัง แบบนี้
    ของมันนานแล้ว อาจจะไม่สนิทนัก ต้องเพิ่ง กาวทาปาเก็น หรือ อิพอกซี่ ที่ทนน้ำมัน ** มีบางอย่าง บางยี่ห้อ ที่โดนน้ำมัน แล้วละลาย เอามาใช้ผิดประเถท ละลายไปตันคาบู ตันกรอง เลือกใช้ให้ถูก
    เช็คน๊อต และ รูน๊อต หากหวาน ไปโรงกลึง ต๊าบเกลียวใหม่ ไม่กี่บาท แปปเดียว ดีกว่า
    เวลาขันเข้า แค่ตึงมือพอ ก็ไม่น่าจะซึมแล้วครับ
    ความจริง ซึมไม่มาก ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ธรรมดา ของมันเก่าแล้ว ถ้าซึมหยด ก็รีบเลย ครับ
    รับทำสติ๊กเกอร์ LI TV SX PX GS ติดบังลม -- STICKER NEW VESPA -- STICKER OS BMX
    sticker PVC print indoor-Outdoor พร้อมไดคัต ทำโลโก้กลุ่ม สติ๊กเกอร์ร้าน ตามสั่ง
    และงานไวนิล ทุกชนิด
    ซิลค์สกรีน เสื้อ ต่างๆ ราคากันเอง เสื้อ กระเป๋า
    งานหล่อ ทองเหลือง อลูมิเนียม ต่างๆ ทำอะไหล่ ที่หาไม่ได้แล้วขึ้นมาใหม่ แกะแบบใหม่ 9ล9
    เพลตสแตนเลส ทองเหลือง ป้ายกลุ่ม ติดบังลม!!!
    เอ็ม 084-4852467 // [email protected]ธ. กรุงศรีอยุธยา สาขาเชียงใหม่ เลขที่ 025-1-64085-8 นาย วิวัฒน์ สุทธิภิการัตน์
    Facebook :: EMs Lambretta Facebook Page :: EMs edition Line ID:: emslambretta

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ใช้กาวทาประเก็นใช้อย่่างดีหน่อยพวกกาวดำทารถยนต์ ทาตามแนวขอบคาร์บูร ขันน็อตให้พอแน่น ปล่อยใว้สักพักรับรองอยู่ครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    ใช้กาวทาประเก็นใช้อย่่างดีหน่อยพวกกาวดำทารถยนต์ ทาตามแนวขอบคาร์บูร ขันน็อตให้พอแน่น ปล่อยใว้สักพักรับรองอยู่ครับ
    ขอบคุณครับ

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

โรตารี่ รั่วแล้วพ่นย้อนหรือเปล่า
    รักในหลวง ภาคปฎิบัติ

Bookmarks