ยกเกียร์ลง

ชื่อกระทู้: ยกเกียร์ลง

Junior Member
    ขอบคุณ
    22

มาตรฐาน ยกเกียร์ลง

พี่ ๆ ครับ กำลังจะยกยกเกียร์ลงเนื่องจากมีอาการเหมือนน้ำมันเกี ยร์รั่วหลายจุด มีคำถามดังนี้ครับ
    1. ผมเอาเกียร์ลงอย่างเดียว โดยไม่ต้องยกเครื่องออกได้หรือไม่ครับ
    2. ถ้าผมเปลี่ยน oil seal หน้า (ครัช) หลัง (เพลาขับ) และประเก็นหน้า (ครัช) จะยังมีจุดไหนที่จะรั่วและต้องเปลี่ยนอีกหรือไม่ครับ
    3. ถ้าผมมี 3 ขาและแม่แรงตะเข้จานใหญ่ (7 นิ้ว) จะสามารถเอาเกียร์ออกจากรถได้หรือไม่ครับ
    4. ตอนที่ผมจะเอาเกียร์ออกจากรถ ผมสามารถถอดคันโยกเกียร์ออกก่อนได้หรือไม่ครับ ต้องระวังจุดไหนพิเศษหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

รอคำตอบด้วยครับ มาเก็บข้อมูล
    ค่อยๆขับไป ซ่อมไป คิดไป ไม่รีบครับ Line ID : moonoompaintcar

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : moochat สำหรับกระทู้นี้ :

fdsauioprweqjkl (28-03-2013)

ทำได้ครับ ไม่ต้องเอาเครื่องออก มีเหล็กงัดยากซักอัน ใช้งัดแยกเกียร์ออกจากเครื่อง

แต่ถ้าไม่เคยทำ แนะนำ เสียเงินซักครั้งนึงก่อน เกียร์มันหนัก อันตรายครับ

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : rainyboy สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rainyboy อ่านข้อความ
    ทำได้ครับ ไม่ต้องเอาเครื่องออก มีเหล็กงัดยากซักอัน ใช้งัดแยกเกียร์ออกจากเครื่อง

แต่ถ้าไม่เคยทำ แนะนำ เสียเงินซักครั้งนึงก่อน เกียร์มันหนัก อันตรายครับ
    เคยเห็นเค้าทำมาก่อนหรือเปล่าครับ จริง ๆ แล้วไม่อยากถ้าทำเป็น แต่มันก็ไม่ง่ายสำหรับคนทำไม่เป็นครับ ยกเลยได้เลยครับ โดยไม่ต้องเอาเครื่องลง ยกคนเดียวได้เลย ก่อนยกเกียร์ลงให้ถอดคันเกียร์บนออก และเพลากลาง สายไฟถอยหลัง หลังจากนั้นให้ถอดน็อตเบอร์ 17 แถว ๆ หัวหมูออกทั้งหมด กี่ตัวผมจำไม่ได้ละ เอาแม่แรงรองไว้ครับ ยก ขยับ ดันถอยไปหลังรถเมื่อเดือนของเกียร์หลุดออกจากเบ้าแผ่ นคลัสแล้วก็หลุดออกมาแล้วครับ

งานนี้ระวังหน่อยนะครับ เกียร์น้ำหนักมากพอสมควร ระวังร่วงลงมาทับเราได้
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

Bookmarks