โช่ยโด้ยๆ แอร์ไม่เย็น

ชื่อกระทู้: โช่ยโด้ยๆ แอร์ไม่เย็น

Junior Member lahud in black's Avatar
    สถานที่
    Mini Truck Club Northern Zone #027
    ขอบคุณ
    41

Exclamation โช่ยโด้ยๆ แอร์ไม่เย็น

เค้าว่ากันว่า มาสด้าสาม ไม่ถูกกับความร้อน ไม่ถูกกับแอร์จริงหรือครับ
    ผมเจอมาด้วยตัวเองละ หลังจากกัดฟันไปนาน
    1.ล้างหม้อน้ำ(ผ่าล้าง)
    2.เปลี่ยนท่อยาง ท่อเหล็กวิ่งจากเครื่องไปหม้อน้ำ
    3.วาล์วน้ำ
    4.ฟิลปั๊มใบพัด
    5.เพิ่มพัดลมไฟฟ้า 8"
    แต่ก็ยังไม่จบ ใครพอแนะนำหน่อยครับว่าจะจบที่ทำให้แอร์เย็นๆทำอย่าง ไร อู่ที่ไหนพอแนะนำได้บ้าง ผมอยุ่เจียงใหม่หนาเจ้า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

.........ใช้ขนาดคอมแอร์ให้มันเหมาะกับขนาดซีซีของเค รื่อง..จริงๆเรื่องแอร์เนี้ยเรามีกระทู้เกี่ยวกับแอร ์ที่หลายๆท่านได้แชร์ประสบการณ์กันเอาไว้หลายกระทู้ท ี่เดียว...ลองใจเย็นๆเปิดอ่านทีละกระทู้ท่านจะได้ประ โยชน์เพียบไม่ต้องไปฟังช่างโม้ให้โดนหลอกฟันเลยครับ. ...

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (23-04-2013)

Junior Member lahud in black's Avatar
    สถานที่
    Mini Truck Club Northern Zone #027
    ขอบคุณ
    41

ผมไม่แน่ใจว่าคอมแอร์เป็นตัวไหนนะครับ

ผมใช้ Sanden 507 (ที่คนอื่นเขาไม่แนะนำกัน) แต่ไม่สำคัญ
    มันจะกินน้ำมัน แก๊สมากอีกหน่อยแค่นั้น
    ผมวิ่งตจว. 120 ชิวๆ เสียงเครื่องดังนิดหน่อย ตามภาษารอบเครื่องที่จัดจ้านม๊ากก

ที่สำคัญคือ
    - ขนาดของแผงคอยร้อน
    ต้องเลือกขนาดให้เหมาะสม ไม่เล็กไปจนระบายความร้อนไม่ได้ ไม่ใหญ่เกินไป ทำให้เปลืองน้ำยาและกำลังอัดคอมฯ
    - ตำแหน่งติดตั้งคอยร้อน
    ส่วนใหญ่มาสด้าจะเอาไว้ใต้ท้อง ซึ่งไม่โดนลม และโคลนจะทำให้แผงสกปรกเร็ว

แผงผมอยู่ด้านหน้า ใช้พัดลมไฟฟ้า 8" เปิด-ปิดพร้อมระบบแอร์ ไม่มีความร้อนเลย (รถวิ่งใช้งานใน กทม. รถติดๆ)

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

....ไม่รู้ติดเส็จยังครับ..มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ.. .เรื่องเก่าเล่าใหม่..ของผมใช้คอมแอร์มือ2ของไดฮัทสุ 600ซีซียี่ห้อนิปปอนด์...ราคาตอนนั้น1500ตู้แอร์แขวน ยี่ห้อฟอร์มูล่าราคา2800ไดเออร์ราคา100และค่าแรง+ค่า แปลงขาแผงคอยล์ร้อนท่อสายต่างๆรวม1หมื่นบาท..พัดลมระ บายความร้อนไม่ต้องใช้...แต่ต้องมีผ้าห่มติดรถครับ.. ..ไม่ได้โม้ถามคนเคยนั้งได้ครับ..ว่ารถผมแอร์เย็นขนา ดไหน...5555555...ปล.รถผมใช้งานอย่าเรียกว่าหนักเลย. ..เรียกว่ามหาโหดดีกว่า...555...วิ่งไม่เยอะเท่าไหร่ แค่เดือนละเกือบหมื่นกิโล....ทั้งกทมและตจว...ล่าสุด ตอนนี้..จอดสนิทพักผ่อนอยู่แกนล้อหน้าขวาสึกไปเยอะทำ ให้ล้อแขว่งเลยพักก่อนอ่ะ555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 23-04-2013 เมื่อ 11:58

Bookmarks