เรื่องด่วน !!! ข่าวดีสำหรับรถชาวแก็งค์ที่No-Book

ชื่อกระทู้: เรื่องด่วน !!! ข่าวดีสำหรับรถชาวแก็งค์ที่No-Book

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องด่วน !!! ข่าวดีสำหรับรถชาวแก็งค์ที่No-Book

ไม่รู้ทราบเรื่องกันรึยัง พอดีได้ข้อมูล/เอกสารมา เปนเอกสารของ...
    "ชมรมอนุรักษ์และพัฒนาจักรยานยนต์โบราณไทย ภายใต้ มูลนิธิอนุรักษ์และพัฒนาอากาศยานไทย ในพระบรมราชูปถัมป์ โดย นาวาอากาศเอกวีระยุทธ ดิษยะศริน ประธานกิติมศักดิ์"

เพื่ออนุรักษ์รถโบราณ 30ปีขึ้นไป No-Book ..........

รายละเอียดเพิ่มเติมดูที่....
    http://www.vintagebikethailand.com/
    ใบสมัคร v.01
    http://www.vintagebikethailand.com/Member_V01.doc
    ใบสมัคร v.02
    http://www.vintagebikethailand.com/Member_V02.doc

สำหรับชาว T.L.K รายละเอียดหลักๆเดี๋ยวเราเข้าไปคุยที่รัชดาไนท์ วันเสาร์นี้นะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 20-03-2007 เมื่อ 19:12
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Member
    สถานที่
    ไม่มีจ๊ะ
    ขอบคุณ
    0

แจ่ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    รับงานถ่ายภาพ รับปริญญา และ งานถ่ายภาพทุกประเภท ครับ

www.iambuddha.multiply.com

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

เจ๋งๆๆ มากเลยท่านอาจารย์........**
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Cr@ve Scooter Club terng's Avatar
    สถานที่
    สมาคมหื่นสกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ข่าวดี..น้ำตาจะไหลเลย.
    ขอบคุณครับ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

งงครับ สรุปมันคืออะไรครับ em99

Junior Member sudsud111's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก VESPA & LAM อ่านข้อความ
    งงครับ สรุปมันคืออะไรครับ em99

น่านสิ อ.บอยเฉลยด้วยค้าบบ
    หลบหน่อย ขาดรีฟมาแล้วว

MSN >> [email protected]

อ่านแล้วยังงงครับ

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

เฉลยหน่อยดิ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

มาตรฐาน ขออนุญาติเอากระทู้ของท่านไปบอกกล่าวในกลุ่มให้รับทร าบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    ไม่รู้ทราบเรื่องกันรึยัง พอดีได้ข้อมูล/เอกสารมา เปนเอกสารของ...
    "ชมรมอนุรักษ์และพัฒนาจักรยานยนต์โบราณไทย ภายใต้ มูลนิธิอนุรักษ์และพัฒนาอากาศยานไทย ในพระบรมราชูปถัมป์ โดย นาวาอากาศเอกวีระยุทธ ดิษยะศริน ประธานกิติมศักดิ์"

เพื่ออนุรักษ์รถโบราณ 30ปีขึ้นไป No-Book ..........
    รายละเอียดเพิ่มเติมดูที่....
    http://www.vintagebikethailand.com/
    ใบสมัคร v.01
    http://www.vintagebikethailand.com/Member_V01.doc
    ใบสมัคร v.02
    http://www.vintagebikethailand.com/Member_V02.doc

สำหรับชาว T.L.K รายละเอียดหลักๆเดี๋ยวเราเข้าไปคุยที่รัชดาไนท์ วันเสาร์นี้นะ
    ขออนุญาติเอากระทู้ของท่านไปบอกกล่าวในกลุ่มให้รับทร าบ
    ควรมิควรประการใดโปรดแจ้ง

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ผมมีคำถามครับพี่ คือว่า สมัครแล้วจะมีเอกสารรับรองรถเราไหมเวลาตำรวจโบกโดยที ่เราไม่ได้ทำผิดกฏอะไรเลย เช่น

เค้าถามว่า มีคู่มือรถไหม ป้ายทะเบียนกะป้ายวงกลมไปไหน พรบ มีไหม

"ทุกวันนี้ผมอ้างว่า รถเก่า CC ไม่ถึง ทำทะเบียนไม่ได้ มาตลอด ก็รถอืดจริงๆ อิอิ" em89

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yodd อ่านข้อความ
    ขออนุญาติเอากระทู้ของท่านไปบอกกล่าวในกลุ่มให้รับทร าบ
    ควรมิควรประการใดโปรดแจ้ง
    เผยแพร่ไปตามสะดวกครับ....

มาทำความเข้าใจกับการเป็นสมาชิก
    คราวนี้ก็จะมาว่ากันเรื่อง "การเข้ามาเป็นสมาชิกชมรมฯ" ซึ่งตอนนี้มีคำถามมามากเหลือเกิน คราวนี้ผมจะมาอธิบายให้ฟังกันให้ละเอียดเลย
    จะได้หายข้องใจกันสักที
    อันดับแรกผมขอพูดถึงวัตถุประสงค์ของชมรมฯให้เพื่อนๆท ราบกันอีกทีว่า(ตามนโยบายของท่าน นาวาอากาศเอกวีระยุทธ ดิษยะศริน) ชมรมฯ
    มีเจตนาที่จะรวบรวมรถจักรยานโบราณที่มีอยู่กันทั่วไป "ให้อยู่กันอย่างเป็นสัดเป็นส่วน แล้วร่วมมือกันสร้างประโยชน์ให้สังคม" นี่คือจุดประสงค์หลัก
    ซึ่งตัวเพื่อนๆก็จะได้ประโยชน์ไปในตัวโดยอัตโนมัติ อาทิเช่น จะได้รู้จักเพื่อนใหม่ที่คุยกันได้ในเรื่องรถโบราณ , ได้ความรู้เกี่ยวกับการแก้ปัญหา
    หรือการหาอะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆ , ได้ร่วมการกุศลพร้อมกับร่วมสนุกไปกับเพื่อนๆ , ได้ใกล้ชิดและได้ดูจักรยานยนต์หายากที่ไม่ได้หาดูกัน ง่ายๆ
    เรื่องที่จะพูดต่อคือเรื่องการเข้ามาเป็นสมาชิกที่จะ ต้องมีคนรับรองและมีสังกัดกลุ่ม แล้วถ้าไม่มีกลุ่มจะเป็นสมาชิกได้ไหม? มีไปเพื่ออะไร?
    จริงๆ เราอยากจะเปิดรับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน แต่เกรงว่าจะมีสมาชิกบางท่จะสร้างความเสียหายให้กับช มรมฯ หรือก่อปัญหาให้เดือดร้อนคนอื่นๆ
    เพราะเหตุนี้จึงอยากให้สมาชิกที่เข้ามา มีสังกัด หรือมีกลุ่ม เป็นของตนเอง แล้วให้หัวหน้าหรือประธานกลุ่มเป็นผู้ดูแลรับผิดชอบค วามประพฤติและ
    ความเรียบร้อยภายในกลุ่มตน ดังนั้นทางชมรมฯจึงกำหนดให้การเข้ามาเป็นสมาชิกต้องเ ป็นสังกัด ส่วนท่านใดที่ยังไม่มีสังกัดไม่มีกลุ่ม ก็ลองหาคน
    ใกล้ชิดูแล้วให้หัวหน้ากลุ่มนั้นรับรอง (อย่าบอกนะว่าไม่รู้จักใครเลย เพราะวงการรถโบราณมันไม่กว้างเท่าไหร่นัก หาได้ไม่ยากหรอกครับ)
    ส่วนใครที่มีกลุ่มอยู่แล้วแต่ไม่ได้เป็นทางการสักเท่ าไหร่ ก็ลองจัดการบริหารหลุ่มตัวเองเสียใหม่ โดยตั้งประธานกลุ่มหรือหัวหน้ากลุ่มและกรรมการ
    ให้เรียบร้อย หรือใครอยากเก๋ๆออกแบบ LOGO กลุ่มด้วยก็ได้ แล้วผมจะเอาลงเวปไซด์ให้ คงไม่ยากใช่มะครับ
    รถที่เข้ามาเป็นสมาชิกจะไม่มีการกำหนดยี่ห้อ , จะมีหรือNo-Bookก็ตามสมมารถเข้ามาเป็นสมาชิกได้ หมด เพียงแต่จะกำหนดอายุของรถ
    ว่าจะต้องไม่ต่ำกว่า 30 ปี นับตั้งแต่รุ่นผลิตของปีรถนั้นๆ ดังนั้นเพื่อนๆที่มีรถอยู่ในครอบครองแต่อายุยังไม่ถึ ง 30 ปี ก็รอสักนิด พออายุถึงก็เข้าสมัคร
    เข้ามาได้ทันทีครับ
    เมื่อสมัครเป็นสมาชิกแล้วชมรมฯจะเอาไปรึเปล่า? ไม่ครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปทำไมด้วย เจตนาที่ให้สมัครเข้ามาก็ตามจุดประสงค์ที่ได้
    กล่าวไปข้างต้น และให้รถของเพื่อนๆอยู่ใน "การดูแลของชมรมฯ" ซึ่งจะอธิบายให้ฟังด้านล่างนี้
    "การดูแลของทางชมรมฯ" ผมจะยกตัวอย่างแบบชัดๆเลยในเรื่องรถที่No-Book สมาชิกหลายคนคงอึดอัดมานานแล้วที่อุตส่าทำรถ
    แทบตาย เสียทั้งเงินทั้งเวลา แต่กลับ เอาไปขับขี่เหมือนคนอืนๆเค้าไม่ได้ ได้แต่ไปตามงานรถต่างๆที่เค้าจัดก็ตามๆเค้าไป ครั้นจะไปขึ้นทะเบียน
    ให้ถูกต้องตามกฎหมายทั้งๆที่ยินดีที่จะเสียค่าใช้จ่า ยทุกอย่าง แต่ด้วยระเบียบของทางราชการจึงไม่สามารถขึ้นทะเบียนไ ด้ ในที่สุดก็จะมีปัญหากับ
    ตำรวจไปเรื่อยๆ ทางชมรมฯได้เห็นปัญหานี้และพร้อมที่จะเข้าไปแก้ปัญหา ตรงนี้โดยสิ่งที่จะใช้ในการแก้ปัญหาคือ"จุดประสงค์ขอ งชมรมฯ"ที่ผมได้
    พูดมาตอนต้นนั่แหละ อาจจะอ่านแล้วดูงงๆ ผมจะยกตัวอย่างให้ดู เช่น วันนี้เราโดนเจ้าหน้าที่ตำรวจเรียก(เพราะรถไม่มีทะเบ ียน) ก็ให้เรา
    อธิบายกับเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าเราอยู่ในชมรมฯและมีเจต นาที่จะอนุรักษ์และรักษารถโบราณ เพื่อจะสร้างสรรค์ประโยชน์ต่างๆ ให้สังคมยังไงบ้าง โดย
    ไม่ได้มีเจตนาที่จะฝ่าฝืนกฎหมายแต่อย่างใด พออธิบายเสร็จเราก็ยื่นเอกสารที่ชมรมฯได้ออกให้ ยื่นให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อยืนยันในสิ่งที่เรา
    อธิบาย ผมเชื่อว่าถ้าเราอธิบายดีๆให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าใจ พร้อมทั้งเอกสารยืนยัน เจ้าหน้าที่ตำรวจน่าจะเข้าใจถึงเจตนาของเรา
    ก่อนที่จะมีการเปิดรับสมัครสมาชิกนี้ สมาชิกรุ่นๆแรกของชมรมฯก็เจอปัญหานี้มาแล้วและก็เคลี ย์ปัญหาได้ ผมจะยกตัวอย่างให้ฟัง คือมี
    สมาชิกคนนึงขี่รถNo-Bookออกไป แล้วก็เจอตำรวจเรียก เราก็เลยบอกว่ารถนี้อยู่ในความดูแลของชมรมฯ และอธิบายถึงจุดประสงค์ให้ฟัง
    ปารกฎว่าตำรวจท่านนั้นก็ไม่ได้เอาผิดเรื่องทะเบียนรถ แต่ก็ใช้ให้สมาชิกคนนั้นไปซื้อเครื่องดื่มมาให้เฉยๆ เห็นมั๊ยล่ะครับว่ามันช่วยให้ผ่อนหนัก
    กลายเป็นเบาได้
    ปัญหาต่อมาที่ถามกันมาอีกคือ "เอกสารที่ชมรมฯได้ให้มาเปรียบเทียบได้ว่าเป็นทะเบีย นรึเปล่า?" ผมตอบได้เลยว่า "ไม่ใช่" ฉะนั้นเพื่อนๆ
    ที่จะสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกอย่าคิดว่าเมื่อเข้ามาเป็ นสมาชิกแล้วจะเอารถที่No-Bookวิ่งได้ทุกๆวัน เพราะอย่าลืมว่าเราก็ไม่ได้เสียภาษีเหมือนกับ
    คนอื่นๆเค้า แถมรถบางคันก็ได้มาอย่างผิดระเบียบเสียอีกต่างหาก ฉะนั้นเราก็ต้องเคารพและยอมรับในกฏตรงนี้ด้วย
    ในเรื่องค่าใช้จ่าย? ต้องมีครับ แต่กำลังประชุมเรื่องตัวเลขกันอยู่ แต่ผมว่าน่าจะจบลงที่ 300/คัน/ปี โดยจะเป็นค่าใช่จ่ายเรื่องสติ๊กเกอร์ที่จะ
    แกสมาชิกคันละ 1 ใบ และ เอกสารรับรองสมาชิกอีก 1 ใบ (ประมาณ 100 บาท) ที่เหลืออีก 200 บาท นำเงินสมทบมูลนิธิอนุรักษ์และพัฒนาอากาศยาน
    ไทยในพระบรมราชูปถัมป์ 100 บาท และที่เหลือีก 100 บาทจะเก็บไว้เป็นกองกลางเพื่อจัดกิจกรรมต่างๆ โดยเงินทุกบาททุกสตางค์เราจะชี้แจงให้เพื่อน
    สมาชิกทราบเป็นระยะๆ
    ก็ลองไปตัดสินใจกันดูนะครับ อาจจะดูยุ่งยากหรือเรื่องมากไปก็เพราะไม่อยากจะให้มั นเกิดปัญหาทีหลังซึ่งอาจจะเสียหายถึงท่านวีระยุทธได้
    ยังไม่มีกำหนดปิดรับสมัครนะครับ หากมีอะไรเพิ่มเติมหรือเปลี่ยนแปลงจะแจ้งให้ทราบอกที ครับ
    ผมก็อธิบายไปจนหมดเปลือกแล้ว มีเจตนาเพียงเพื่ออธิบายให้เพื่อนๆเข้าใจเท่านั้น ไม่ได้กระทบกระทั่งใครทั่งสิ้น หากข้อความตอนใด
    อ่านแล้วดูไม่ดีก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

http://www.vintagebikethailand.com/u...50/Lecture.htm

ตามที่พี่หนุ่มแจ้งไว้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 21-03-2007 เมื่อ 10:57

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Senior Member AAA's Avatar
    สถานที่
    มุดสังหอม
    ขอบคุณ
    0

ดีสุดๆๆไปเลย

Senior Member PRAYNA 71 CLUB's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา 34
    ขอบคุณ
    0

กระทู้ดีมีสาระอีกแล้วครับท่าน..............นับถือๆ

จะช่วยเผยแพร่นะครับ.....................
    [U71 vintage machine][/U]

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้รายละเอียดมานิดหน่อย
    เสาร์นี้(วันนี้)ค่อยมีต..ต เฉพาะกันนะ T.L.K

omiomi's Avatar
    สถานที่
    ''เพชรเกษม Road CluB''
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน up

up

Bookmarks