***ขอดูวิธีร้อยสายไฟ ต่อไดนาโมหน่อย... ***

ชื่อกระทู้: ***ขอดูวิธีร้อยสายไฟ ต่อไดนาโมหน่อย... ***

มาตรฐาน ***ขอดูวิธีร้อยสายไฟ ต่อไดนาโมหน่อย... ***

ใครบ้างที่ใช้ไฟหน้าจักรยาน ต่อสายโยงกับไดนาโมที่ปั่นไฟกับล้อหลัง
    ....
    ผมวุ่นวายกับการร้อยสายไฟผ่านตัวถังมากๆ
    หงุดหงิดและวุ่นวายใจที่เห็นมันพันระโยงระยาง
    หย่อนบ้าง บิดบ้าง กว่าสายไฟจะเดินทางมาถึงไดนาโม ที่อยู่ด้านหลัง
    เลยอยากเห็นว่าหลายๆท่านจัดเก็บ ร้อยสายยังไง เป็นระเบียบไหม
    ....
    ลองมาแชร์กันดูครับ

em86

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เคยนั่งจัด พัน เก็บ สอด ยุ่งไปหมดเหมือนกัน

ตอนนี้จัดสายไฟสอดลงในหลักไฟ แล้วพันไปตามสายเบรคหลังถึงใต้กระโหลก
    ขึ้นไปพันท่อนั่งรอบนึง แล้วโยงพาดบังโคลนหลังท่อนั่งนิดนึงไปพันกับตัวยึดบั งโคลนหลัง จากนั้นไปไดนาโม ดูก็เรียบร้อยสุดแล้วอ่ะครับ
    อ้อ สายเบรคหลังก็ต้องใช้ห่วงรัดกับท่อล่างให้แนบเรียบร้ อยด้วย

เคยคิดจะเก็บสายเข้าในท่อโครงรถ แต่น่าจะเรื่องยาวไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย met : 04-05-2007 เมื่อ 15:23

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอถามเพิ่มเติมครับ
    ใครรู้วิธีการเดินสายไฟ จากดุมไดโนฮับหลัง AG + ไฟหน้าทรงกะลาดำSA +ไฟท้าย
    คือ เหมือนจะไม่ยาก แต่ทำไม้ผมเดินแล้วมันไม่ติด (เปิดดูในแค้ตตาล้อกk.beer87ก็แล้ว) ทีแรกไม่ติดเลย แล้วก็ติดแต่ไฟหน้า แต่พอผมจัมพ์สายของไฟหลังก๊อไฟหลังติดแต่ไฟหน้าไม่ติ ดอีก (คือติดอันใดอันหนึ่ง)
    งงครับผม อยากเห็นรูปที่เดินสายไฟของจริงอ่ะครับ (ไม่ใช่รูปผังในแค้ทตาล็อกครับ เพราะดูแล้วทำแต่มันก็ยังไม่ติด)

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

Talking

ผมมีรถที่ใช้dynohubที่มีเกียร์กับไฟของมันรุ่นที่คล ้ายmiller กะลาแต่ไม่มีลังถ่านนะครับ จะเอารูปมาลงให้ดูดีกว่าครับพิมพ์ก็ไม่ค่อยเก่ง การต่อระบบไฟให้ติดต้องเช็คที่ละจุด เช่นมีไฟออกจากdynohubหรือไม่ แล้วต่อสายไฟและเช็คดูว่ามีไฟวิ่งไปตามสายหรือไม่ เป็นต้น หรือจะโทรมาคุยกับผมก็ได้ครับ 086 6360966

Bookmarks