ตอนนี้มี 2 ปัญหา ช่วยด้วย

ชื่อกระทู้: ตอนนี้มี 2 ปัญหา ช่วยด้วย

Senior Member boomdefcm's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ตอนนี้มี 2 ปัญหา ช่วยด้วย

1.คือ เร่ง เครื่อง อัด ไป ประมามน 70-80 จากนั้น ปล่อยคันเร่ง แล้ว รถ วูป เลย จากนั้น เร่ง เครื่องไม่ขึ้น เลย ต้อง รอ สักพัก ถึง จะ ดี เกิดจากอะไร
    2. คือ เรื่อง ของเรื่อง ไป สลับ ล้อ เอา หน้า ไปใส่ หลัง แล้วหลังมาใส่ หน้า ขี่ 10-20 ไม่มี เสียงอะไร รถ ปกติ จากนั้น เริ่ม 30 เป๊นต้นไป รถ เริ่มมี เสียง เหมือน อะไร หลวม เหมือน อะไรจะ หลุด ออกมา ก๊ ถอด ล้อดูก๊ไม่มี อะไร มัน เกิด จากอะไร

ท่าน ทั้งหลาย ช่วย ผมกำเน่ว ค๊บบบบบบบบบบ [ ขอบพระทัย อย่างสูง ]

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boomdefcm อ่านข้อความ
    1.คือ เร่ง เครื่อง อัด ไป ประมามน 70-80 จากนั้น ปล่อยคันเร่ง แล้ว รถ วูป เลย จากนั้น เร่ง เครื่องไม่ขึ้น เลย ต้อง รอ สักพัก ถึง จะ ดี เกิดจากอะไร
    2. คือ เรื่อง ของเรื่อง ไป สลับ ล้อ เอา หน้า ไปใส่ หลัง แล้วหลังมาใส่ หน้า ขี่ 10-20 ไม่มี เสียงอะไร รถ ปกติ จากนั้น เริ่ม 30 เป๊นต้นไป รถ เริ่มมี เสียง เหมือน อะไร หลวม เหมือน อะไรจะ หลุด ออกมา ก๊ ถอด ล้อดูก๊ไม่มี อะไร มัน เกิด จากอะไร

ท่าน ทั้งหลาย ช่วย ผมกำเน่ว ค๊บบบบบบบบบบ [ ขอบพระทัย อย่างสูง ]
    1.ลูกแหวนอาจจะติดครับ เพราะเวลาเราเดินคันเร่งมันยังมีน้ำมันเข้าไปเลี้ยงล ูกแหวนอยู่แต่พอเราผ่อนเท่านั้นแหละครับมันถึงจะติด คุณลองไปเปิดดูยูทูบและสังเกตุเวลาฝรั่งเค้าเทสรถบนไ ดโน่ พอไปถึงจุดสูงสุดพอเค้าจะผ่อนเค้าจะไม่ไม่ผ่อนเลยครั บ เค้าจะเบิ้ลเครื่องเพื่อให้เกิดการจ่ายน้ำมันอยู่ครั บ และอีกอย่างคุณเองต้องสังเกตอาการรถด้วยครับว่าก่อนจ ะเป็นอาการดังกล่าวมันเป็นอย่างไร มันเริ่มมีเสียง มันเริ่มตื้อๆ รึมันเป็นยังงัย และอีกอย่างทีมันไมรติดแบบฟุบหายเพราะความเร็วที่ใช้ มันอาจยังไม่มากครับ รถลูกสูบจะติดมันจะมีอาการฟ้องเราครับ คุณขี่คุณต้องจับอาการมันครับ รึไม่ก็น้ำมันลงไม่ทันแต่มันไม่น่าจะเป็นตอนผ่อนครับ มันน่าจะเกิดตอนเราเร่งมากกว่าผ่อนครับ
    2.เรื่องเสียงนี่ตอบยากครับ ถ้าส่ายรึมีเสียงที่เกิดจากยางสำผัสผิวถนนก็เกิดจากก ารสลับยางนั่นแหละครับ เพราะผมเคยแค่สลับยางด้านหน้าแค่กลับทางกันยังเกิดผล เลยครับ บางทีก็ส่ายบ้าง โดดบ้างส่วนมากถ้ายางหน้ายังดีแต่หลังไปแล้วก็เปลียน หลังเถอะครับ เพราะเวสป้าหลังมันรับน้ำหนักมากกว่า และยางเวล่สึกมันจะป้านครับ เวลาเราเอามาใส่หน้ามันจะลำบากครับ

Senior Member boomdefcm's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

คับขอบคุนมากคับ. แต่ ยังสงสัย เรื่อง วูป คับ มันเกิด จาก ไป ล้างคาลิบ มา จาก นั้น ก๊ เริ่ม มีปันหา ถ้า ขี่ปกติ. 40-50. ก๊ ไม่เป่นไร ยัง งงๆ 555 แต่ มีครั้ง หนึ่ง ผม จุน อากาศ เอง ก๊ วิ่งดี มาที หนึ่ง หลังจาก นั้น ก๊ เป่น ตลอด ตอน อัด มากๆ. ยังไง ขอบคุนมากคับ ผม

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boomdefcm อ่านข้อความ
    คับขอบคุนมากคับ. แต่ ยังสงสัย เรื่อง วูป คับ มันเกิด จาก ไป ล้างคาลิบ มา จาก นั้น ก๊ เริ่ม มีปันหา ถ้า ขี่ปกติ. 40-50. ก๊ ไม่เป่นไร ยัง งงๆ 555 แต่ มีครั้ง หนึ่ง ผม จุน อากาศ เอง ก๊ วิ่งดี มาที หนึ่ง หลังจาก นั้น ก๊ เป่น ตลอด ตอน อัด มากๆ. ยังไง ขอบคุนมากคับ ผม
    คุณลองติดเครื่องอยูกับที่แล้วลองเร่งไล่คันเร้งไปเร ื่อยจนสุดว่าวอดที่รอบประมาณไหน ถ้าวอดรอบปลายๆก็รองเอามือมาอังๆที่ปากคาบู ถ้ารอบมาดีก็แสดงว่าน้ำมันมันบางเกิน ถ้าอังแล้วยิ่งแย่ไปกว่าเก่าก็น้ำมันหนาเกินครับ ตอนเปิดกรองเร่งดี แต่พอใส่กรองแล้วเร่งไม่ดี อาการดังกล่าวมันต้องเห็นด้วยตาแล้วลองด้วยตัวเองครั บถึงจะตอบคุณได้ตรงจุดมากกว่านี้ เพราะผมก็เดาจากที่คุณเล่ามาครับ แล้วรถคุณรุ่นไหนครับ อีกอย่างคาบูเวสป้าคุณไปล้างมันคุณอาจเปิดอากาศมาไม่ ได้เหมือนตอนแรกครับ พอมันเพี้ยนมันก็เพี้ยนไปเรื่อย ลองจูนอากาศที่ซักประมาณครึ่งรอบดูก่อนครับแล้วรองบิ ดปิดดูว่าเครื่องมันเร่งรึมันดับ เอาแค่นี้ก่อนครับถ้าคุณลองทำดูแล้วผมจะอธิบายต่อครั บ

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ silver bullet อ่านข้อความ
    คุณลองติดเครื่องอยูกับที่แล้วลองเร่งไล่คันเร้งไปเร ื่อยจนสุดว่าวอดที่รอบประมาณไหน ถ้าวอดรอบปลายๆก็รองเอามือมาอังๆที่ปากคาบู ถ้ารอบมาดีก็แสดงว่าน้ำมันมันบางเกิน ถ้าอังแล้วยิ่งแย่ไปกว่าเก่าก็น้ำมันหนาเกินครับ ตอนเปิดกรองเร่งดี แต่พอใส่กรองแล้วเร่งไม่ดี อาการดังกล่าวมันต้องเห็นด้วยตาแล้วลองด้วยตัวเองครั บถึงจะตอบคุณได้ตรงจุดมากกว่านี้ เพราะผมก็เดาจากที่คุณเล่ามาครับ แล้วรถคุณรุ่นไหนครับ อีกอย่างคาบูเวสป้าคุณไปล้างมันคุณอาจเปิดอากาศมาไม่ ได้เหมือนตอนแรกครับ พอมันเพี้ยนมันก็เพี้ยนไปเรื่อย ลองจูนอากาศที่ซักประมาณครึ่งรอบดูก่อนครับแล้วรองบิ ดปิดดูว่าเครื่องมันเร่งรึมันดับ เอาแค่นี้ก่อนครับถ้าคุณลองทำดูแล้วผมจะอธิบายต่อครั บ
    ok คับ ของ ผม เปน สมอเฟรม 100 คับผมมม

Member
    ขอบคุณ
    0

ok คับ ของ ผม เปน สมอเฟรม 100 คับผมมม
    รึจะเอาง่ายเลยนะครับ คาบูมันมีนมหนูอากาศกับนมหนูหลัก รอบเดินเบาถึงเปิดคันเร่งเกือบครึ่งจะเป็นหน้าที่ของ นมหนูตัวเล็ก ซึ่งในกรณีที่ผมให้คุณลองเปิดแค่ครึ่งรอบแล้วลองปิดด ูว่ามันเป็นอย่างไรก็เพื่อดูว่านมหนูตัวเล็กของเราพอ ดีรึใหญ่เกิน ถ้าใหญ่เกินมันจะฟ้องเราตรงรอบเครื่องครับ คือต่อให้เราตั้งเร่งขนาดไหนมันก็ไม่พอ มันก็ดับอยู่ดี มันก็จะไปสำพันกับตัวตั้งเร่งนี่แหละครับ คือกรณีที่มันหนาตั้งรอบตั้งเร่งไม่ได้ เราก็ต้องไปตั้งแากาศงัยครับโดยการไขปิดอากาศลงที่ละ น้อยเพื่อให้รอบเดินเบานั้นสามารถเดินเบาได้งัย มันสำพันกันทั้ง3ตัวเป็นแบบนี้ครับกรณีที่บางก็จะตรง ข้ามกันครับ อันนี้ก็ติดเครื่องรอบมันก็จะเร่งๆนิดเราก็คลายตัวตั ้งเร่งก่อนครับคลายมาระดับนึงแล้วเราค่อยมาตั้งอากาศ หาเอาครับ โดยการคลายอากาศออกเช่นเดียวกันครับ คลายจนกว่าจะเบาได้ แล้วกี่รอบจะพอดี ส่วนมากก็ไม่น่าจัเกิน2รอบครึ่ง ถ้าเกินกว่านี้ก็ต้องเปลี่ยนนมหนูอากสศตัวใหม่ให้ใหญ ่ขึ้นครับ ส่วนนมหนูหลักใช้วิธีการเร่งอยู่กับที่ก็ได้คับ โดยใช้หัวเทียนเป็นตัวบอกเรา หัวเทียนมันบอกเราได้ทุกอย่างครับ แกะหัวเทียนออกมาเราสามารถรู้อาการรถเราได้เลยครับ ไม่ว่า4 รึ 2 จังหวะ ว่ากันต่อ เราใส่นมหนูสมมุติเบอร์90 แล้วเราลองเร่งเครื่องให้สุดเลยครับค้างไว้สัก 10 -15 วิ เราก็ดับเครื่องทันที ต้องดับทันทีเลยนะครับ ปิดกุญแจดับเลย แบ้วมาดูที่หัวเทียนครับ ถ้าสีดำก็หนาเกินครับ สีอิฐก็พอดีครับ ถ้าออกขาวๆก็บางครับ ถ้าอยู่ระหว่างตรงไหนก็ค่อนไปทางนั้นครับ แต่น้ำมันเดี๋ยวนี้มันจะได้สีเทาๆครับก็ถืแว่าพอะ ส่วนรอบต้น ก็ต้องลองขี่ดูครับถึงจะรู้ ลองขี่ต๊อดๆ30 40 เหมือนขี่กินลมครับ สักพักก็แกะหัวเทียนดูครับ สีมันจะออกเทาๆ ต้องไม่ดำนะตรับถึงจะได้ มันจะไม่บอด ถ้าไล่ได้ตามนั้นก็ใช้ยาวครับ สีหัวเทียนเป็นหลักครับืหัวเทียนบอกเราทุกอย่าง

ขอบคุณ
    0
    1

โอเค คับ ตอนนี้ ก๊ ไป ทำงาน ไม่ ว่าง ทำ เลย ก๊ ขี่ ไปทำงาน ปกติ น่ะคับ ขี่ ไป ก๊ 30-40 ก๊ วิ่ง สบาย ๆ ไปก่อน เด่ว ว่าง ๆ จะ ลอง ไป อัดดู อีกที แล้ว จะ มา บอก เหตุกาน ต่อ 555555555
    ขอบคุณ มาก เลย น่ะคับ ที่ ให้ ความรู้เยอะมาก ชาวเวสป้า ไม่เคย ทิ้ง กัน ขอบคุณ อีกที

HaBaGa125's Avatar
    สถานที่
    Mafia Toilet 8 Soi Bangsean
    ขอบคุณ
    0

เสริมให้คับ วิธีแก้เวลาเร่งแล้วพอผ่อนแล้ววูบ คือหลังจากบิดหมดให้ทำการบิดคันเร่งลงให้เท่ากันเดิน เบา(ทำเร็วๆคับ) จะทำให้สูบไม่ติดคับ ผมใช้ประจำเวลาเอาไปลองรถคับ แก้ไขเบื้องต้นได้ลองดูคับ
    Smallframe Club 50 90 100 125 http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=314

086 - 6116256 ต้อง
    Line ID : mafiatoilet
    [email protected]

32/178 หมู่6 ถ.สายบ้านหินเพิง-เกษตร ต.บางพระ อ. ศรีราชา จ. ชลบุรี 20110
    รัฐพงษ์ กันภัย ธ. กรุงเทพ 540-4-87577-4 สวนอุตสาหกรรมศรีราชา

Bookmarks