ใครมีความรู้เกี่ยวกับ series 730IL บ้างครับ

ชื่อกระทู้: ใครมีความรู้เกี่ยวกับ series 730IL บ้างครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครมีความรู้เกี่ยวกับ series 730IL บ้างครับ

กำลังจะซื้อรถปี 95 มาใช้เพราะใหญ่ดี ติดแก๊สแล้ว สามแสนคิดว่าไม่แพง อะไหล่เครื่องยนต์และช่วงล่างเป็นไงบ้างครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เปนรุ่นไหนคับ E32,e38 คับ

ปี 95 น่าจะเป็นรุ่น อี 32 เป็นรถที่น่าใช้อีกรุ่นหนึ่ง ขับสนุก นั่งสบายภายในกว้างขวาง เหมาะที่จะเป็นรถสำหรับผู้บริหาร 730 IL เป็นรถขยายช่วงล้อออกไปอีกหน่อย จะยาวกว่ารุ่น 730 i เคยเห็นลงเครื่อง 6 สูบเรียง ในรุ่น 730 i ไม่แน่ใจว่าจะใช้เครื่องเดียวกันมั๊ย เครื่องรุ่นนี้ได้ชื่อว่าดีที่สุดเครื่องหนึ่งของโลก รถยนต์ ได้รับรางวัลดีเด่นหลายปี เวลาติดเครื่องแล้วมีความนิ่ง เรียบ จนแทบไม่รู้สึก การทรงตัวจัดได้ว่ายอดเยี่ยม แต่ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งทึก 40,000 กม. ก็จะดีไม่น้อย (สายพานรุ่นใหม่อาจไม่ต้องเปลี่ยนตามนี้ก็ได้) อีกอย่างที่น่ารำคาญก็คือ ต้องเปลี่ยนใส้กรองแอร์ ซึ่งเปลี่ยนทุก ๆ 20,000 กม.(มั๊ง) จำไม่ค่อยจะได้แล้ว เป็นแผ่นคล้ายๆ ใส้กรองอากาศเข้าเครื่องยนต์น่ะ แต่อยู่ภายในห้องโดยสารใต้คอนโซลหน้า ซึ่งต้องหาช่างที่มีความรู้และชำนาญหน่อย มิฉะนั้นมีเละ เป็นต้องรื้อหลายอย่างใต้คอนโซลนั้น เป็นอะไรที่ยากมาก อีกอย่างของก็ไม่ค่อยจะมี จะเปลี่ยนทีต้องรออะหลั่ย ถ้าไม่คิดว่าจะต้องมีตัวกรองตัวนี้ก็เอาออกไปได้ แต่อากาศในห้องโดยสารจะแย่ลงนิดหน่อยโดยเฉพาะเรื่องก ลิ่นอะไรต่างๆ ไม่เปลี่ยนก็ไม่ได้ เพราะถ้าตันสภาพอากาศในรถจะแย่มากๆ ผมเคยใช้ e 32 รุ่น 740 iL สี่ปีได้มั๊ง การใช้งานสุดวิเศษ สมัยนั้นยนตรกิจเป็นตัวแทนจำหน่าย ตอนซ่อมบำรุงตามระยะทาง เป็นอะไรที่น่าเบื่อมาก ต้องรออะหลั่ยตลอด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กรองแอร์ เฉพาะถอดกรองแอร์ก็เสียเวลาเกือบวันกว่าจะถอดได้ และถ้าเจอช่างที่หยาบละก็ บริเวณใต้คอนโซลก็จะลายไปหมด แถมตอนใส่เข้าประกอบกลับถ้าช่างไม่ชำนาญหรือไม่รู้งา น จะประกอบเข้าไม่ได้ ก็จะมีการฝืนทั้งอัดทั้งถีบเพื่อให้เข้าที่ ดูไม่จืดเลยล่ะ อีกอย่าง แบตเตอรี่ไม่รู้ว่าจะอยู่ที่เบาะหลังด้านขวามั๊ย ถ้าจะเปลี่ยนต้องหาเบอร์ที่ถูกต้องด้วยมิฉะนั้นจะใส่ เบาะไม่ได้ครับ

bible123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ราคา สุดคุ้ม ใช้4-5ปี อย่างมากขาดทุน50000-150000แต่ที่สำคัญ ต้องมีค่าช่อมใหญ่ 50000-100000 รับรองว่าใช่แล้วไม่อยากขายแน่นนอน ///แต่ส่วนใหญ่ขายกันเพราะช่อมไม่ถึง/// ปล. 740 ใช้แก็ส กิโลละ 2.2 -2.5 บาท ขัดสนุกมากมาย แนะนำเครื่อง m-62ครับ สุดๆ

Name:  BMW  E38 1995.jpg
Views: 214
Size:  57.0 KB
    มันคือรุ่น E 38 ครับ ราคาขนาดนี้ผมคิดว่าน่าคุ้มค่าครับ เพราะรุ่นนี้ได้ปรับปรุงจาก รุ่น E 32 มากพอสมควร ใช้เครื่อง M 40 V-8 เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะ ไม่แน่ใจว่าระบบกันกระเทือนจะเป็นระบบ Active Suspension มั๊ย เพราะ เคยเห็นโช๊คอัพ ไฟฟ้า เข้าประจำการอยู่ หรือจะเป็นแค่โช๊คอัพไฟฟ้าเท่านั้น ระบบเบรค การทรงตัว ทั้งทางตรงทางโค้ง ไม่ต้องพูดถึง เพราะมันเป็นหนึ่งในสุดยอดรถที่มีอยู่ในขณะนั้นครับ