Vespa sprint เเปลง 64 ไม่มี ทบ. เเต่มีอินวอย สามารถไปทำเล่มทะเบียนได้รึเปล่าครับ ?

ชื่อกระทู้: Vespa sprint เเปลง 64 ไม่มี ทบ. เเต่มีอินวอย สามารถไปทำเล่มทะเบียนได้รึเปล่าครับ ?

Member PonD150cc's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Question Vespa sprint เเปลง 64 ไม่มี ทบ. เเต่มีอินวอย สามารถไปทำเล่มทะเบียนได้รึเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ :)

India Scooter nooktheleng's Avatar
    สถานที่
    WalailakClassic
    ขอบคุณ
    0

รอเซียนมาเฉลยอีกทีครับ....ในความรู้ที่เคยได้ยินมา รถอินวอยเอาไปขึ้นเล่มทะเบียนไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมไม่รู้ว่ามีวิธีที่ชัวร์ไหม แต่ถึงทำได้ก็บานปลายเงินเยอะเลยครับ ประมาณว่า 25k+ ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ที่ผมถามขนส่งมานะครับ สามารถทำได้แต่ต้องเป็นอินวอยตัวจิงนะไม่ใช่ตัวถ่ายแ ละต้องผ่านการตรวจรถของ สรรพสามิตก่อน ราคาประมาณ25k up เหมือนท่านข้างบนบอก แต่ ณ เพลานี้ เค้ายังไม่เปิดตรวจสภาพของรถสั่งประกอบ(อินวอย) แต่ที้ตอนนี้ทำทะเบียนได้คือรถประมูลจากตำรวจ (รถของกลาง) สรุปสั้นๆ ต้องรอ สรรพสามิต เปิดตรวจสภาพของรถสั่งประกอบก่อนซึ่งราคาแสนแพง (แค่มีออโตลูปผสมในน้ำมันก็ไม่ผ่านแล้วคับ เท่าที่รู้วงในมานะ) แล้วเอาใบตรวจสภาพไปแจ้งขนส่งคับ จอบอ จบ คับ ผิดพลาด ของอภัยอย่างสูง จากความที่ไปถาม ขนส่งมาคับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

การจดทะเบียนรถอินวอยจริงๆแล้วที่ถูกกฏหมายจริงๆมันจ ะมีขั้นตอนคร่าวๆดังนี้ครับผม

1. เราไปซื้อรถมาจากอินเดีย "เป็นคัน"
    2. เราไปเสียภาษีศุลกากร และดำเนินการขอนำรถ "เป็นคัน" ออกมาจากประเทศอินเดีย
    3. เมื่อดำเนินเรื่องก็จะได้เอกสารมากมาย แต่หลักๆจะมีใบเอกสารที่ระบุว่า
    3.1 สินค้าที่ระวางในตู้คอนเทนเนอร์มาคืออะไร
    3.2 สินค้าที่ระวางมา หากเป็นรถและเครื่องยนต์ ก็จะมีเลขเครื่องและเลขตัวถัง
    ซึ่งตรงนี้สำคัญ เพราะรถที่เราเอาเข้ามาเราเอามา "เป็นคัน"
    ซึ่งในใบอินวอยด์ จะระบุว่า "เลขตัวถังคืออะไร, เป็นรถรุ่น และยี่ห้ออะไร"
    และในส่วนของเครื่องก็เช่นกันครับ

ณ จุดนี้ ถ้าเป็นมนุษย์บางพวกที่คอยหลอกแดก ผู้ที่ไม่ทราบ
    เค้าก็จะเอารถเข้ามาแบบเป็นเศษเหล็ก หรือเรียกว่า "ชิ้นส่วนอะหลั่ย"
    ภาษีและค่าระวาง "คิดน้ำหนักรวมๆ เป็นกองๆ" ครับผม

ซึ่งต่างจากการนำเข้า "แบบเป็นคัน" ซึ่งเสียภาษีเยอะกว่ามาก

เพิ่มเติม หลายคนเข้าใจผิดคิดว่าเอกสาร "อินวอยด์" เป็นเอกสารวิเศษ
    จริงๆแล้วใบอินวอยด์ คือใบที่บอกแค่ว่า เราเอาอะไร มาจากที่ไหน
    จะไปที่ไหน "แค่นั้นครับผม"

"อย่าเข้าใจผิดคิดว่า มีเอกสารอินวอย์ แล้วประหนึ่งเหมือนรถมีทะเบียนครับ"

4. พอรถแบบ "เป็นคัน" ซึ่งแยกเครื่องและตัวถัง นอนอยู่ในคอนเทนเนอร์
    มาถึงไทย เราก็มาเสียภาษีและกระบวนการศุลกากรนำเข้าที่ไทยอีกท ีครับผม
    5. ถึงตอนนี้รถเรายังไม่สามารถวิ่งบนท้องถนนได้ครับผม
    ดังนั้นจึงต้องไป ตรวจสภาพก่อนที่ "สมอ." ครับผม
    ซึ่งการขอตรวจมิได้ยุ่งยากอะไร แค่ท่านมีเงินก็เพียงพอ "แต่คงจะไม่ผ่านนะครับ"
    การตรวจ สมอ. นั้น ส่วนใหญ่จะไม่ผ่านตรงที่ "ค่าไอเสีย" ครับผม
    ดังนั้น จึงมีขบวนการของผู้มีกำลังภายใน "รับตรวจสมอ."
    ค่าตรวจก็คิดตาม ซีซี ครับผม + ค่าน้ำร้อน น้ำชาของท่านจอมยุทธ์ ซักเล็กน้อย
    6. ในตอนนี้เราก็จะมีใบ อินวอยด์, ใบเสียภาษีนำเข้า, ใบสรรพสามิตร และ ใบตรวจสภาพจาก สมอ.
    7. เราก็เอารถและเอกสารทั้งหมด ไปขอ "จดทะเบียน และเสียภาษี" ที่กรมการขนส่งทางบก
    8. เมื่อเสร็จสิ้นกระบวนการ ท่านก็สามารถขี่รถไปแรดที่ไหนก็ได้ตามสะดวกครับผม

ขั้นตอนเหล่านี้คือที่เคยทราบมาบ้างเล็กน้อยครับผม

ส่วนไอ้ที่ว่า "อินวอยด์ตัวจริง, อินวอยด์ปลอม, อินวอยด์ถ่ายเอกสาร" ทั้งหมดนี้ "ไร้สาระครับผม"

เคยได้ยินแต่ว่า "อินวอยด์เดี่ยว" สำหรับรถที่นำเข้ามาแบบแยกเครื่องกับตัวถัง
    และ "อินวอยด์รวม" เข้ามาแบบเป็นกองอะหลั่ย

ใบอินวอยด์ บ.ที่รับนำเข้ารถ เค้าต้องเป็นผู้ออกชื่อ
    และทางเค้าก็เก็บเอกสารตัวจริงไว้ ยังไงท่านก็ต้องได้ตัวถ่ายเอกสารซึ่งมีเอกสารกำกับจา ก บ.อยู่ดี

ไอ้พวกที่หลอกแดกคนที่ไม่ทราบ มันก็หาทางของมันไปเรื่อยแหละครับ
    ยังไงรอท่านผู้รู้มาชี้แนะเพิ่มเติมอีกทีครับผม
    บางทีผมอาจจะผิดก็ได้ครับผม

แจ่มแจ้งกระจ่างชัดคับ;)

ขอบคุณ
    0

เป็นความรุ้ใหม่ ขอบคุนครับ

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ที่ขนส่งทำมะได้หรอกครับ ทำได้ก็แค่เอาทะเบียนเวสป้ารุ่นอื่นมาสวมครับ มันก็มะคุ้มหรอกครับ ถ้าคิดจะเล่นรถที่มีทะเบียนซื้อแบบที่จบโอนกันที่ขนส ่งได้เลยดีกว่าครับ
    มะต้องเสียเวลา เสียตัง เสียความรู้สึกด้วย อย่าเชื่อพวกที่บอกว่าทำได้มะมีปัญหา เขาทำกันเยอะแยะ ไอ้พวกนี้มันหากินกับคนที่อยากได้รถมีทะเบียนครับ