ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยค่ะ กำลังจะซื้อ..

ชื่อกระทู้: ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยค่ะ กำลังจะซื้อ..

Junior Member DASLEKKA's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอปรึกษาผู้รู้หน่อยค่ะ กำลังจะซื้อ..

ถ้าซื้อเวสป้า มีทะเบียนแต่โอนไม่ได้
    มันจะมีปัญหาอะไรไหมคะ

คือมือใหม่อ่ะค่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
    ขอความกรุณาด้วยค่ะ ขอบคุณมาก

ไม่เป็น ครับ ไม่เป็นชื่อเราอ่าครับ เพราะโอนไม่ได้
    คุณมี 2 ทางเลือก จะเลือก เห็นแก่ตัว หรือ แบ่งปั่น

[email protected]

มาตรฐาน จะว่าเป็นก็เป็น จะว่าไม่เป็นก็ไม่เป็นนะ

เวลาโดนตำรวจเรียก คุณก็จะไม่โดนข้อหาขี่รถเถื่อน ไม่มีพรบ.และป้ายวงกลม เพราะตราบใดที่มีทะเบียนและเล่ม ถึงจะไม่ใช่ชื่อคุณก็ตาม คุณก็ยังสามาดต่อทะเบียน+พรบ.ได้ครับ

แต่คุณอาจโดนข้อหาลักขโมย หรือซื้อของโจรแทน 555+ เพราะถึงตัวรถจะถูกกฏหมาย แต่มันไม่มีหลักฐานอะไรที่แสดงว่าคุณซื้อรถคันนี้มาอ ย่างถูกกฏหมายน่ะสิครับ

ถ้าจะซื้อรถมีทะเบียนแต่โอนไม่ได้จริงๆ ก็ขอให้รู้สาเหตุของการโอนไม่ได้นั้นด้วยครับ ว่าเป็นเพราะอะไร เจ้าของเก่าเค้าม่องไปแล้ว ตามตัวไม่ได้ หรือว่าเพราะอะไร ถ้าเล่มทะเบียนสภาพเก่าๆ ก็เป็นไปได้มากครับ แต่ถ้าเล่มทะเบียนใหม่ๆอยู่ ชื่อ+อายุเจ้าของรถคนล่าสุดในเล่มยังไม่น่าจะม่องเท่ งหรือตามตัวไม่ได้ล่ะก็ น่ากลัวครับ มันจะมีที่มาที่ไปยังไงเราก็ไม่รู้ได้

แต่ถ้าคุณขี่ในเชียงใหม่(ดูจากชื่อ)ก็น่ากังวลน้อยลง เยอะครับ เพราะตำรวจที่นี่ส่วนใหญ่ใจดี ไม่ค่อยเข้มงวดกัน แค่อย่าไปด่าบุพการีคุณตำรวจเข้า เค้าก็ไม่น่าใจร้ายถึงขนาดขอดูทะเบียนรถคุณหรอกครับ เอาเวลาไปตั้งด่านจับแซ๊บบอย/สก๊อยเกิร์ลขี่มีโอแต่ไม่ใส่หมวกกันน็อกง่ายกว่าเยอะ

ถ้าไม่รีบร้อนอะไรก็เก็บเงินเพิ่มอีกนิด รอคันที่ถูกใจและมีทะเบียนโอนได้ถูกต้อง ชัวร์สุดครับ

ตอบตามความเห็นส่วนตัว+ความรู้อันน้อยนิดนะครับ ถูกผิดประการใดขออภัย

ป.ล.ผมเองก็ขี่รถมีทะเบียนแต่โอนชื่อไม่ได้เหมือนกัน ครับ ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไร

Junior Member DASLEKKA's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากค่า ทูกความเห็นเห็น
    ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วค่ะ
    ซื่อแบบทะเบียนโอนได้ชัวร์เลยดีกว่าเนาะ

อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DASLEKKA อ่านข้อความ
    ซื่อแบบทะเบียนโอนได้ชัวร์เลยดีกว่าเนาะ

อิอิ
    เห็นด้วย...
    เพราะถ้าเล่มนั้นไม่ใช่ชื่อเรา
    เวลาต่อทะเบียนไปเรื่อยๆจนหมดเล่มแล้ว
    ต้องให้บุคคลที่มีชื่ออยู่ในเล่มทะเบียนนั้นๆ
    เป็นผู้ไปดำเนินการเปลี่ยนเล่มใหม่
    em95
    ไม่มีลายเซ็น..]

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..........

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DASLEKKA อ่านข้อความ

อิอิ
    แม่นละเจ้า...มีนี่กันจะขายเอาก่...โอนได้em88 086-659-180-1

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นเล่มรุ่นเก่าแบบที่เปิดเหมือนสมุด ถ้าไปต่อขนส่งจะปั๊มให้คัดเล่มใหม่ในครั้งหน้า ก็หมายถึงรถคุณหมดการต่อภาษีแค่ปีนั้น ถึงจะเป็นเล่มใหม่แบบที่เปิดเหมือนสมุดธนาคาร ถ้าหายขึ้นมาก็ยุ่งเหมือน ถึงหมดหน้าก็โดนอยู่ดี ไหนจะซื้อแล้วเอาแบบที่โอนได้ดีกว่านะครับ

Bookmarks