ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ว่าโปรโมชันลดราคาแผ่นอัพเกรด Windows 8 และการแจก Windows 8.1 ให้ผู้ใช้ Windows 8 ใช้งานฟรีของไมโครซอฟท์ จะสร้างความลำบากใจให้แอปเปิลได้พอสมควร เพราะเมื่อคืนนี้ระหว่างงานแถลงข่าว แอปเปิลประกาศว่า OS X Mavericks จะปล่อยให้ใช้งานได้ฟรีโดยไม่ต้องเสียเงินแม้สักบาท จากเดิมที่ต้องจ่ายค่าอัพเกรดครับ
และนี่จึงเป็นครั้งแรกที่ผลิตภัณฑ์สาย OS X จะสามารถอัพเกรดไปยังระบบปฏิบัติการตัวใหม่ได้ฟรี ตามแนวทางการแจกตัวอัพเดตให้ผู้ใช้ของไมโครซอฟท์นั่น เองครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ไม่ใช่ว่า Mac ทุกเครื่องจะสามารถอัพเกรดขึ้นมาได้ รุ่นที่อัพเกรดได้จะมีดังต่อไปนี้ครับ

* iMac

อ่านต่อ...