รบกวน สมาชิิกทุกท่านครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รบกวน สมาชิิกทุกท่านครับ

Member tumthongchiai's Avatar
    สถานที่
    สันติภาพนครอุดรธานี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    5

มาตรฐาน รบกวน สมาชิิกทุกท่านครับ

สวัสดีครับ สมาชิค มาสด้า คลับ ทุกท่านครับ
    เมื่อก่อน ก็เคยขับ มาสด้า 1000 ครับ ประมาณ 3 ปีที่แล้ว เนื่องจากปัญหาหลายอย่าง ทั้งไม่มีความรู้ คิดว่ามีปัญหาบ่อย ก็เลยปล่อยเจ้าคันแรกไป หลังจากนั้น ก็อ่านเรื่องราวต่างๆ เริ่มรู้ว่าต้องศึกษาไปด้วยขับไปด้วย (เพราะรถมันอายุน้อยกว่าพ่อเรานิดเดียว) ตอนนี้ สะภาวะทุกอย่างกำลังลงตัว ผมจะเอามาสด้า 1000 เข้าบ้านครับ
    ปัญหาที่เคยเจอมา ไม่เคยซ่อมหรือทำเองครับ ทั้งปัญหาเล็กๆ ตั้งแต่ หลอดไฟท้ายขาด ไปจนถึงปัญหาใหญ่ๆ เครื่องน๊อค ลูกสูบติด ผมเข้าร้านทั้งหมด แต่ตอนนี้ อยากทำความเข้าใจในรถมากขึ้น อยากให้รถอยู่กับเรานานๆ

ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
    1. ปัญหาที่เจอ คือ เบรค เบรคไม่ค่อยอยู่ เขาบอกว่าต้องไล่ลมเบรคใหม่ เราสามารถ ทำเองได้หรือไม่ ถ้าทำได้ ทำยังไงบ้างครับ (คันก่อน ก็เป็นครับ เบรคไม่ค่อยอยู่ต้องเหยียบย้ำๆ ถึงจะนิ่งครับ) [SIZE=2]ตัดสินใจเข้าร้านครับ ขอบคุณทุกท่านครับ[/SIZE]

2.เรื่องแอร์ครับ รถไม่มีแอร์ไม่มีอุปกรณ์เกี่ยวกับแอร์มาเลย แต่อยากติดแอร์ครับ ไปตามร้าน เขาตีราคา 13000 (แพงมั้ย) แต่บางร้านเขาบอกว่าเครื่อง 1000 cc ไม่น่าติดมันดึงเครื่อง และผมเคยเห็น ที่ คลองถมติดพัดลมแบบนี้ ดีมั้ยครับName:  images.jpg
Views: 661
Size:  4.3 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tumthongchiai : 30-10-2013 เมื่อ 12:00
    โดดเดียวอุดรธานี

ผมชอแชร์ความคิดเห็นละกันนะครับผมเองก็ไม่ได้อะไรมาก แค่นำประสบการณ์มาเล่าเช่นกัน ประเด็นคือ ปกติมีรถคันอื่นที่ใช้ด้วยรึป่าวครับ บางทีความรู้สึกจะคุ้นกับรถใหม่ๆพอมาขับรถรุ่นเก่าเล ยรู้สึกว่าเบรคไม่อยู่ อีกประเด็นคือ ลูกยางตรงกระบอกเบรค(ผมอาจเรียกไม่ถูกครับแต่ว่าวันอ ยู่บริเวณล้อเลย)อาจหมดอายุ ส่วนเรื่องทำเองได้ก็ดีครับแต่เรื่องเกี่ยวกับความปล อดภัย ให้ช่างผู้ชำนาญน่าจะเป็นทางเลือกที่ส่วนตัวผมเห็นว่ าดีกว่า รักเจ้ามาสด้าครับ ยิ่งใช้ยิ่งมีความสุข

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ดูองประกอบอื่นด้วยครับเช่นผ้าเบรคยังสภาพดีรึเปล่าล ูกสูบรั่วไหม เปลี่ยนลูกยาง บางทีก็ไม่หายรั่ว เพราะในกระบอกเป็นรอย ต้องขัดกระดาษทรายก่อน บางทีก็ต้องเปลี่ยนยกลูก
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

เบรคมาสด้า 1000 เดิมๆ มันไม่มีหม้อลมเบรค การเบรคอาจจะไม่เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ แต่ถ้าจะลองไล่ ทำเองไม่ยาก แต่ต้องมีอุปกรณ์เครื่องมือที่พร้อม
    ส่ิ่งที่ตรวจเช็ค ปั๊มเบรคบน ล่าง ผ้าเบรค ถ้าอยากประหยัดก็ซื้อชุดซ่อม ราคาไม่กี่ร้อยบาท ผ้าเบรคคู่ละประมาณ 500 บาท ปั๊มเบรคบนล่าง ตัวละ
    ประมาณ 500 บาท อย่าลืมเปลี่ยนน้ำเบรคด้วยนะครับ แต่สำหรับผม ทำเองไม่เป็น แต่ไปซื้ออะไหล่ ให้ช่างเค้า เพราะช่างเค้าเห็นรถเรา เค้าไม่อยาก
    เสียเวลาวิ่งหาอะไหล่ให้ แต่ถ้าเรามีไป ก็คุยไม่ยาก ครับ สู้ๆ
    ting2220@hotmail.com 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    เบรคมาสด้า 1000 เดิมๆ มันไม่มีหม้อลมเบรค การเบรคอาจจะไม่เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ แต่ถ้าจะลองไล่ ทำเองไม่ยาก แต่ต้องมีอุปกรณ์เครื่องมือที่พร้อม
    ส่ิ่งที่ตรวจเช็ค ปั๊มเบรคบน ล่าง ผ้าเบรค ถ้าอยากประหยัดก็ซื้อชุดซ่อม ราคาไม่กี่ร้อยบาท ผ้าเบรคคู่ละประมาณ 500 บาท ปั๊มเบรคบนล่าง ตัวละ
    ประมาณ 500 บาท อย่าลืมเปลี่ยนน้ำเบรคด้วยนะครับ แต่สำหรับผม ทำเองไม่เป็น แต่ไปซื้ออะไหล่ ให้ช่างเค้า เพราะช่างเค้าเห็นรถเรา เค้าไม่อยาก
    เสียเวลาวิ่งหาอะไหล่ให้ แต่ถ้าเรามีไป ก็คุยไม่ยาก ครับ สู้ๆ
    ขอบคุณครับ จากผมอ่านคอมเม้นทั้งสามท่านแล้ว ผมคิดว่าอาการนี้ผมเข้าร้านดีกว่า เพื่อความปลอดภัยของตุ๊กตาหน้ารถและตัวผมเอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ดูองประกอบอื่นด้วยครับเช่นผ้าเบรคยังสภาพดีรึเปล่าล ูกสูบรั่วไหม เปลี่ยนลูกยาง บางทีก็ไม่หายรั่ว เพราะในกระบอกเป็นรอย ต้องขัดกระดาษทรายก่อน บางทีก็ต้องเปลี่ยนยกลูก
    ขอบคุณครับ ที่ท่านกล่าวมา ผมมองภาพไม่ออกเลยครับ ด้วยไม่มีความรุ้ทางนี้เลยครับ ไม่มีความรู้ด้านช่างเลย เรียนสายอาชีพมาตั้งแต่ ปวช.แต่เรียน ด้านบริหารครับ แต่ดันชอบรถเก่า อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazdamahajamreon อ่านข้อความ
    ผมชอแชร์ความคิดเห็นละกันนะครับผมเองก็ไม่ได้อะไรมาก แค่นำประสบการณ์มาเล่าเช่นกัน ประเด็นคือ ปกติมีรถคันอื่นที่ใช้ด้วยรึป่าวครับ บางทีความรู้สึกจะคุ้นกับรถใหม่ๆพอมาขับรถรุ่นเก่าเล ยรู้สึกว่าเบรคไม่อยู่ อีกประเด็นคือ ลูกยางตรงกระบอกเบรค(ผมอาจเรียกไม่ถูกครับแต่ว่าวันอ ยู่บริเวณล้อเลย)อาจหมดอายุ ส่วนเรื่องทำเองได้ก็ดีครับแต่เรื่องเกี่ยวกับความปล อดภัย ให้ช่างผู้ชำนาญน่าจะเป็นทางเลือกที่ส่วนตัวผมเห็นว่ าดีกว่า รักเจ้ามาสด้าครับ ยิ่งใช้ยิ่งมีความสุข
    ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ อาจจะเกิดจากความไม่ชินด้วยจริงๆครับ ปกติ ขับวีออสครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอเล่าประสบการณ์ตัวเองให้ฟังครับ ของผมได้มาสด้าพันสามมา แรก ๆ ก็แย่ครับ เบรคไม่ค่อยอยู่เบรคแล้วดึงข้าง พวกมาลัยนี้แบบว่าฟรีเยอะมาก ขับไปต้องคอยเกรงเลี้ยงพวงมาลัยตลอด คลัสปล่อยลำบากมาก ไม่มีระยะฟรีเลย ช่วงล่างกระเด้งกระดอนสุด ๆ เครื่องควันกรบตูด ท่อไอเสียเหม็นมาก

แต่พอมาอยู่กับเรา ปรับปรุง แล้วก็ปรับปรุง ค่อย ๆ ทำไป ระบบพวงมาลัยก็ปรับระยะฟรีกระปุกพวงมาลัย เช็คเปลี่ยนลูกหมากที่เสีย ก็ดีขึ้นเป็นลำดับ ส่วนระบบเบรคก็เช็คลูกยางเบรคเปลี่ยนลูกยางที่รั่ว ปรับระยะฟรีผ้าเบรคไล่ลมก็ดีขึ้นเยอะครับ อาจจะไม่หนึบเบาเท้าเหมือนรถรุ่นใหม่ แต่เหยียบแรง ๆ ก็เอาอยู่โดยไม่ต้องกังวล เครื่องก็จับเปิดฝาทำวาล์วใหม่ก็ดีขึ้น ไม่มีควัน ไม่กินน้ำมันเครื่อง แอร์ซ่อมเปลี่ยนครับผม

เล่นรถเก่าต้องใจรักหน่อยครับ จนปัจจุบันนี้ผมก็ยังต้องปรับปรุงมันต่อไปโดยไม่รู้จ ักเหนื่อย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

พี่ผมชอบคำสดท้ายพี่มากเลย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

ปัญหาล่าสุดครับ ขับไป ครัชเหยียบไม่ติด จากอาการ น้ำมันครัชหมด ผมก็ไปซื้อมาเติม พอเติมเสร็จ เหยียบไล่ลมสักพักก็ใช้ได้ปกติ ขับไปประมาณ 5 กม. เหยียบไม่ติดอีก ปรากฏว่าน้ำมันครัชที่พึ่งเติมไป หมด อีก แล้วสิ่งที่ผมสังเกตุคือ เวลาเหยียบลงไปจะมีน้ำมันกระเด็นออกมาตรงกระเดืองครั ช(ไม่รู้เรียกถูกมั้ย) รองเท้าเปียกหมด และตรงกระปุกน้ำมันตรงห้องเครื่อง(ตรงที่เติมน้ำมันค รัช)เยิ้มไปด้วยน้ำมันที่เติมไป มีคนจอดรถช่วย เขบอกว่าน่าจะปั้มครัชแตก ต้องเปลี่ยน แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า ผมไปบ้านนอก ไม่มีช่าง มีแต่ช่างอยู่ตามต่างอำเภอ ไปแล้วเขาไม่มาดูให้ ต้องลากอย่างเดียว จุดที่รถผมจอดตอนนี้ เป็นร้านปะยาง มอไซร์เล็กๆ พอมีอุปกรณ์ให้ยืมบ้าง คำถามคือ เปลี่ยนเองอยากมั้ย (สำหรับคนไม่เคยเปลี่ยน) ช่างปะยางเขาบอกว่าตามเซียงกงมี เขาบอกให้ถอดไปเทียบ แล้วซื้อมาเปลี่ยน ตอนนี้ผมฝากรถไว้ที่ร้านปะยาง พรุ่งนี้กะว่าจะลองไปถามเซียงกงดู
    ปล. อ่านแล้วอาจจะงงๆ นะครับ พิมพ์ในมือถือ เน็ตช้า มือถือก็ค้าง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tumthongchiai อ่านข้อความ
    ปัญหาล่าสุดครับ ขับไป ครัชเหยียบไม่ติด จากอาการ น้ำมันครัชหมด ผมก็ไปซื้อมาเติม พอเติมเสร็จ เหยียบไล่ลมสักพักก็ใช้ได้ปกติ ขับไปประมาณ 5 กม. เหยียบไม่ติดอีก ปรากฏว่าน้ำมันครัชที่พึ่งเติมไป หมด อีก แล้วสิ่งที่ผมสังเกตุคือ เวลาเหยียบลงไปจะมีน้ำมันกระเด็นออกมาตรงกระเดืองครั ช(ไม่รู้เรียกถูกมั้ย) รองเท้าเปียกหมด และตรงกระปุกน้ำมันตรงห้องเครื่อง(ตรงที่เติมน้ำมันค รัช)เยิ้มไปด้วยน้ำมันที่เติมไป มีคนจอดรถช่วย เขบอกว่าน่าจะปั้มครัชแตก ต้องเปลี่ยน แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า ผมไปบ้านนอก ไม่มีช่าง มีแต่ช่างอยู่ตามต่างอำเภอ ไปแล้วเขาไม่มาดูให้ ต้องลากอย่างเดียว จุดที่รถผมจอดตอนนี้ เป็นร้านปะยาง มอไซร์เล็กๆ พอมีอุปกรณ์ให้ยืมบ้าง คำถามคือ เปลี่ยนเองอยากมั้ย (สำหรับคนไม่เคยเปลี่ยน) ช่างปะยางเขาบอกว่าตามเซียงกงมี เขาบอกให้ถอดไปเทียบ แล้วซื้อมาเปลี่ยน ตอนนี้ผมฝากรถไว้ที่ร้านปะยาง พรุ่งนี้กะว่าจะลองไปถามเซียงกงดู
    ปล. อ่านแล้วอาจจะงงๆ นะครับ พิมพ์ในมือถือ เน็ตช้า มือถือก็ค้าง
    เรียบร้อยครับ สรุปปั้มล่างรั้ว เปลี่ยนเองไม่ยากอย่างที่คิด ขอบคุณพี่ โอเล่คุง(ชื่อตามline) ที่แนะนำตลอดจนทำเสร็จ

Bookmarks