จากข่าวเก่าตอนนี้ได้รับการยืนยันแล้วครับว่าเรือบรรทุกตู้คอนเท นเนอร์ดังกล่าวเป็นของกูเกิลจริงๆ แต่ไม่ใช่อาคารศูนย์ข้อมูลแต่อย่างใดครับ
ตามที่ต้นฉบับรายงานให้ทาง KPIX5 ทราบ เจ้าเรือนี้จะถูกใช้เป็นสถานที่จัดแสดง Google Glass รวมถึงอุปกรณ์อื่นๆ และเป็นสถานที่จัดปาร์ตี้เฉพาะ "ลูกค้าที่ได้รับเชิญ" ครับ เมื่อสร้างเสร็จแล้วจะไปจอดเทียบอยู่ใกล้ๆ กับสำนักงานกูเกิลที่เมือง Mountain View
ทาง KPIX5 ได้รายงานออกมาว่า พื้นที่ภายในสามชั้นล่างได้ถูกจัดไว้เป็นพื้นที่จัดแ สดงงานแบบถอดประกอบได้ ส่วนชั้นบนจะเป็นพื้นที่สำหรับจัดปาร์ตี้ ประกอบด้วยคอนเทนเนอร์ขนาดมาตรฐาน (40 ฟุต) ที่สามารถถอด ขนส่ง และประกอบใหม่ได้ เพื่อให้สามารถ "ย้าย" ไปใช้งานที่สถานที่ใดๆ ก็ได้บนโลก
ก็ต้องลุ้นกันว่ากูเกิลจะขนเจ้านี่มาให้ชาวไทยได้ยลโ ฉมกันรึเปล่านะครับ
ที่มา: Arstechnica, Reuters
Google, San Francisco

อ่านต่อ...