ช่วยผมด้วย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ช่วยผมด้วย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยผมด้วย

1.เวลาผมใส่เกียร์1รถมันพุ่งไปข้างหน้าแต่ยังไม่ได้บ ิดคันเร่งอะคับ
    2.เวลาขี่รถไปปกติแล้วถอนเกียร์จากเกียร์4ไปเกียร์3ร ถผมมันดับไปเลยอะแล้วปล่อยคลัตซืแล้วรถผมยังว่งได้อี กแต่เครื่องไม่ติดนะ
    3.จะรูได้งัยว่าเครื่องเราฟิตไม่ฟิตอะคับ
    ผู้รู้ช่วยผมที่นะคับเด็กใหม่

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

1.เวลาผมใส่เกียร์1รถมันพุ่งไปข้างหน้าแต่ยังไม่ได้บ ิดคันเร่งอะคับ
    ......ลองดูบูธคลัชหมดรึเปล่า กับ สายคลัชว่าตั้งตึงไปรึเปล่าคับ แล้วก็เช็คแผ่นคลัชด้วยก็ดี

2.เวลาขี่รถไปปกติแล้วถอนเกียร์จากเกียร์4ไปเกียร์3ร ถผมมันดับไปเลยอะแล้วปล่อยคลัตซืแล้วรถผมยังว่งได้อี กแต่เครื่องไม่ติดนะ
    ......ถอนจากเกียร์ 4 ไป 3 แล้วดับ ย้อนกลับไปดูปัญหาข้อ 1.
    ......เครื่องไม่ติดแต่รถวิ่งได้ ผีหลอกคับ
    ......หรือ(ตามที่ผมเข้าใจ) ก็คือ รถเพิ่งดับใช่มะ ถ้ารถเพิ่งดับขณะที่วิ่งมา มันก็ปกติ
    มันก็ต้องมีแรงเฉื่อยคับ ถ้าคุณไม่เบรคมันมันก็ไหลต่อไปได้อยู่แล้วแล้วแต่ควา มเร็วที่วิ่งมาก่อนรถดับ

3.จะรู้ได้งัยว่าเครื่องเราฟิตไม่ฟิตอะคับผู้รู้ช่วย ผมที่นะคับเด็กใหม่
    ......เครื่องฟิตไม่ฟิต ก็ต้องลองขับดูว่าอาการวิ่งมันเป็นยังไง ถ้าผมลองขับผมก็สามารถบอกได้ว่าเครื่องดีรึเปล่า อาศัยประสบการณ์เอาคับ หรือง่ายๆ ลองสตาร์ทว่าเหยียบลงไปแล้วมันมีแรงต้านมาก-น้อยแค่ไหน
    อันนี้ก็จะพอดูได้ว่าลูกมันหลวมหรือยัง ส่วนวิธีดูอื่นๆ รอ กูรู มาตอบแล้วกัน
    ปล.ผมเองก็แก้ปัญหาได้เฉพาะหน้านิดๆ หน่อยๆ แค่นั้นแหล่ะคับ.....
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

ของผมจะลองขี่ดู max speed แล้วสังเกตว่ารอบเครื่องมันขึ้นตามแรงบิดปกติมั้ย มีจังหวะสะดุดรึเปล่า ลองเข้าเกียร์ว่าง่ายยากสะดุดมั้ย เปิด,ปิด reserve แล้วบิดเร่งดูว่าจังหวะเครื่อง
    ประมาณนี้อ่ะ แล้วก็ลองขี่ปล่อยมือครับว่าล้อหน้าหลังเอียงหรือ hand สั่นมั้ย(เด็กดีไม่ควรเลียนแบบนะจ๊ะ)
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

Bookmarks