ถามเรื่องการตรวจสภาพรถมอเตอร์ไซด์นิดครับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องการตรวจสภาพรถมอเตอร์ไซด์นิดครับ

zalapao2bai5's Avatar
    สถานที่
    เทคนิคกรุงเทพ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องการตรวจสภาพรถมอเตอร์ไซด์นิดครับ

รถทะเบียนอยุธยา ทะเบียนขาดต่อ7ปี เล่มและสำเนาหน้าเล่มหาย (มีใบแจ้งความ+เอกสารเจ้าของอื่นๆครบ)

สามารถเอารถและเอกสารอื่นๆไปตรวจสภาพที่ขนส่งจตุจักร (ตรวจสภาพเพื่อเอาใบตรอ.)เพื่อเอาใบตรวจสภาพ ไปคัดสำเนา ทำทะเบียนใหม่ที่ขนส่งอยุธาได้ไหมครับ?

พอดีรถทะเบียนยุดยา จะไปทำทะเบียนใหม่ที่ขนส่งอยุธยา แต่ไม่ไหวขับมอไซด์ไป กะว่าจะเอาแค่เอกสาร+ใบตรวจ+แผ่นป้าย+บัตร ปชช.เจ้าของไปเฉยๆ ได้ไหมครับ?

รบกวนผู้รู้แจงให้ทีนะครับ

ปล.ถ้าได้ แล้วนอกเหนือจากขนส่ง เราไปตรวจตามร้านที่มีตรวจ ตรอ.แทนได้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    คำเตือน!!
    การขับขี่ยานพาหนะ
    ทำให้ความสามารถในการดื่มสุรา
    ลดลง !!
    วิทยาเขต เทคนิคกรุงเทพฯ 52

Sumate Tohkeemolee เลขที่บัญชี 253 212 3368 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1 ปกติรถมีเล่มพร้อมชุดโอน ไปจ่ายย้อนหลัง ที่อยุธยาแล้วเจ้าหน้าที่จะประทับตราทะเบียนระงับ แล้วจะไปจดเมื่้อไรก็ได้ เมื่อรถพร้อม วันนั้นไม่จำเป็นต้องเอารถไป ถ้าจะไปจดที่จังหวัดอื่นบอกเจ้าหน้าที่ได้เลย เขาจะทำหลังสือ ออกให้แล้วถือไปจังหวัดที่ต้องการ (เก็บไบเสร็จไว้ให้ดี)
    2. กรณีรถไม่มีเล่ม ต้องทำวันเดียวให้จบ หมายถึงต้องนำรถไป (ขนส่งจะไม่ให้ทำทีละขั้นตอน)พร้อมชุดโอน ให้ครบ พร้อมบัตรประชาชนตัวจริงเท่านั้น ถ้าไม่มีไม่ต้องไปเสียเวลา และไม่ต้องไปจ้างใครเสียเงินฟรีครับ ไม่มีบัตรตัวจริงไปเทวดาก็ทำไม่ได้ (ใครรับจ้างทำได้โฆษณาเลยครับ)
    3.มีเล่มถ้าจะจ่าย จะจดจังหวัดอื่น ทำได้หมด แต่เสียเวลาไป 2 เที่ยว ขนส่งต้องมีการส่งตั้นขั่วกันทำให้เสียเวลา แต่ก็ทำได้เมือนกัน
    4.ซื้อรถไม่มีเล่ม เวลาดำเนินการเกียวกับทะเบียนต้องนำบัตรตัวจริงไปด้ว ย หรือ ให้เจ้าของเดิมไปด้วย ใบแจ้งความไม่มีความหมายครับ (ยกเว้นต่อภาษี) โทร ขนส่ง 1584
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 10-12-2013 เมื่อ 13:24
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

Bookmarks