วงจรจุดระเบิดกึ่งทรานซิสเตอร์

ชื่อกระทู้: วงจรจุดระเบิดกึ่งทรานซิสเตอร์

อย่าว่ากันเด้อ krusangwian's Avatar
    ขอบคุณ
    10

Question วงจรจุดระเบิดกึ่งทรานซิสเตอร์

สอบถามท่านสมาชิกครับ เกี่ยวกับ วงจรจุดระเบิดกึ่งทรานซิสเตอร์ครับ
    Name:  pic3.gif
Views: 5564
Size:  4.2 KB
    ภาพนี้เป็นระบบเดิมๆ
    Name:  pic2.gif
Views: 2207
Size:  4.9 KB
    ส่วนภาพนี้เป็นวงจรที่สนใจครับ เห็นอยู่ในตำรา แล้วก็ตามเว็บ ที่สนใจเพราะว่าทำท่าเหมือนกับว่ารายการอุปกรณ์ที่จะ ดัดแปลงเข้ามา น้อยดี
    แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่า มันใช้งานได้จริงๆหรือเปล่า มีสมาชิกท่านใดได้ลองแล้วบ้าง แล้วทรานซิสเตอร์ตัวที่นำมาต่อ ควรเป็นเบอรไหนe11

รูป รูป  

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนแค่ทรานซิสเตอร์ไม่ได้ครับ. ต้องเปลี่ยน ชุด cam ให้เป็นแบบแม่เหล็กมีขดลวดสร้างกระแสไฟ เพื่อแทนที่ทองขาวด้วยครับ...
    เท่าที่ผมรู้ก็ซื้อตัวใหม่ทั้งชุดเลยแบบที่เป็นทรานซ ิสเตอร์มาใส่แลยครับ..

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ddnoina สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (22-11-2013)

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

เห็นพี่โอเล่ ทำใช้เองอยู่ แต่ยังทดลองอยู่ครับ ดูวงจรข้างบนแล้วไม่น่าจะได้เพราะ ทรานซิสเตอร์ส่วนใหญ่ไฟสั่ง ไบอัสอยู่ที่+0.5-5 โวลท์ แต่ในรูปต่อกับจานจ่าย ลงกราวน์เลยไม่มีไฟ+มาสั่งก็ไม่ครบวงจร เดี๋ยวรอเซียนมาฟันธงอีกทีครับ
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    เห็นพี่โอเล่ ทำใช้เองอยู่ แต่ยังทดลองอยู่ครับ ดูวงจรข้างบนแล้วไม่น่าจะได้เพราะ ทรานซิสเตอร์ส่วนใหญ่ไฟสั่ง ไบอัสอยู่ที่+0.5-5 โวลท์ แต่ในรูปต่อกับจานจ่าย ลงกราวน์เลยไม่มีไฟ+มาสั่งก็ไม่ครบวงจร เดี๋ยวรอเซียนมาฟันธงอีกทีครับ
    ใช่ครับผมทำใช้อยู่ ลองผิดลองถูกมาหลายวงจรครับ บางวงจรทำได้ครับ เร่งเบา ๆ ได้ แต่รอบสูงไปไม่เป็นเลยซะทีเดียว บางวงจรเป็นไรไม่รู้อายุการใช้งานสั้นมากทั้ง ๆ ที่ไม่ร้อนและใส่ซิ้งระบายความร้อนให้ด้วย ใช้แรก ๆ ดี ๆ ช่วงหลัง ๆ กระตุก บางวงจรเหมือนมีกระแสไฟจุดระเบิดมากวนทำงานไม่สมูทสต าร์ทติดยาก ต้องลองผิดลองถูกครับ นี้ผมลองมาชุดสุดท้ายนี้น่าจะสักเกือบปีได้ละ วิ่งไปหมื่นกว่าโล มีพี่เค้าสั่งให้ทำให้หน่อยแต่ยังไม่กล้าทำให้พี่เค้ ากลัวจะไม่ชัว ขอใช้เยอะ ๆ กว่านี้ก่อน ว่าจะทำมาขายให้สมาชิกอยู่เหมือนกัน แต่กลัวจะเสียชื่อ

พี่ลองดูก็ได้ครับ อุปกรณ์ไม่กี่บาท ลองทำลองใช้ดู แล้วลองหาหลาย ๆ วงจรดูครับ ของผมทำมาแล้วไม่ต่ำกว่า 4 วงจร บางทีก็เพิ่มเข้าไปเองมั่งก็มี ลองดูครับไม่ลองไม่รู้
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Tags for this Thread

Bookmarks