จะผ่าเครื่องเอง ควรจะเปลี่ยนอะไรบ้างครับ? - หน้า 2

ชื่อกระทู้: จะผ่าเครื่องเอง ควรจะเปลี่ยนอะไรบ้างครับ?

Junior Member
    ขอบคุณ
    7

Name:  1387534720072.jpg
Views: 1565
Size:  17.1 KB

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

เรียนตามนี้ครับ

ตรงส่วนนั้นเรียก "ข้อก้าน". ครับผม

ช่างทำพลาดแล้วละครับ

ปรกติแล้ว เราจะซื้อ ชุกก้านสูบ, ข้อก้า น, ลูกปืนตัวบน, ลูกปืนข้อก้าน และลูกปืนข้างข้อ(ลูกปืนตับเป็ด)
    มาพร้อมๆกันครับ
    และตอนที่เราจะให้โรงกลึงถอดก้านออกจากข้อเหวี่ยงเค้ าจะใช้ไฮโดรลิคอัดออกครับ
    ก่อนออกก็มาร์คตำแหน่งไว้ครับ ไม่งั้นมาร์คไฟเคลื่อนครับผม

หลังจากออกมาแล้วเค้าจะเอา ก้านใหม่ ข้อก้านใหม่ ลูกปืนข้อก้านใหม่
    มาประกอบเป็นชุดดูความลื่นไหลครับ
    หลังจากนั้นก็ค่อยมาประกอบกับชุดข้อเหวี่ยงครับ
    แล้วดูเซ็นเตอร์ประกอบกับมาร์คที่ทำไว้ แล้วค่อยอัดก้านบนแท่นไฮโดรลิคครับ
    หลังจากนั้นลองเช็คฟืด(อัดแน่นไปไม่ดีครับ) หรือหลวมหรือไม่ครับ
    หลังจากนั้นก็ค่อยเช็คบาลานซ์ข้อเหวี่ยงบนแท่นกลึงคร ับผม

ถ้าเชื่อมข้อก้าน แบบสูตรผีบอก ควายกระซิบ แล้วเจียรออก
    รับรองครับ เสียกับเสีย

มาที่วิธีแก้ครับ

ผ่าเครื่องใหม่ครับ แล้วรื้อชุดข้อเหวี่ยงออกมาครับผม
    จากนั้นเอาข้อก้านออก กลึงคว้านตัวที่เชื่อมออกให้หมด
    เช็คบาลานซ์ของข้อเหวี่ยงทั้งสองฝั่ง
    ไปซื้อชุดข้อก้านมาใหม่โดยเอาข้อเหวี่ยงเราไปเทียบคร ับ
    เพราะมันมีข้อเล็กข้อใหญ่
    หลังจากนั้นค่อยมาทำตามแบบที่ผมว่าด้านบน
    อย่าลืมบาลานซ์ข้อเหวี่ยงก่อนกลับจากโรงกลึงครับ

ปล.1 ค่าอัดก้าน ไม่น่าเกิน150 พร้อมบาลานซ์ข้อเหวี่ยงครับ
    ปล.2 อย่าลืม ตอนประกอบเครื่อง ให้กดคันสตาร์ทลงเล็กน้อยครับ ไม่งั้นมันจะประกบกันไม่เข้าครับผม

ปล.3 ขออภัยใช้มือถือครับ ภาษาอาจผิดบ้างครับผม

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

ZzZzXxXx (21-12-2013)

ขอบคุณ
    2

ลืมบอกอีกอย่างครับ ข้อนี้สำคัญครับ

"เปลี่ยนช่างเถอะครับผม"

ลองกลับไปถามช่างนะครับว่า "ที่เชื่อมข้อก้านเพราะใส่ไปแล้วมันคลอนใช่ไหม"
    ช่างจะตอบมาว่า "รู้ได้ไง"

ผมจะบอกว่าเพราะข้อที่ซื้อไปมันผิดรุ่นครับ มันน่าจะเป็นข้อเล็กครับผม
    ปล. สู้ๆครับอีกนิดเดียวก็จะดีแล้วครับ

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

ZzZzXxXx (21-12-2013)

ขอบคุณ
    7

ในที่สุดผมก็ได้แนวทางแก้ วิธีการทำจากคุณvespalia
    ผมเห็นด้วยตามที่คุณ Vespalia บอกมาทั้งหมดครับ และจะทำตามที่แนะนำ
    ถ้าได้เรื่องยังไง หรือมีปัญหาอะไร ผมขออนุญาตแจ้ง และขอคำแนะนำอีกครั้งครับ
    ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆ และกำลังใจ ขอบคุณจริงๆครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ZzZzXxXx อ่านข้อความ
    ในที่สุดผมก็ได้แนวทางแก้ วิธีการทำจากคุณvespalia
    ผมเห็นด้วยตามที่คุณ Vespalia บอกมาทั้งหมดครับ และจะทำตามที่แนะนำ
    ถ้าได้เรื่องยังไง หรือมีปัญหาอะไร ผมขออนุญาตแจ้ง และขอคำแนะนำอีกครั้งครับ
    ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆ และกำลังใจ ขอบคุณจริงๆครับ
    ครับผม ประสบการณ์และการลองผิดลองถูกจะสอนเราครับผม
    ก่อนผมจะรู้ ก็เสียค่าโง่ไปเป็นแสนเหมือนกันครับ

พอมีผู้รู้มาสอน(เฮียแอร์) เค้าบอกผมว่า
    "ที่กูสอนพวกมึ งทำรถ ก็เพราะว่าพวกมึ งรักที่จะทำ
    แล้วถ้ากูตายไป ความรู้ก็ตายไปกับกู
    กูสอนพวกมึ งไว้ มึ งจะได้รู้จะได้เป็น
    เพื่อวันหลังจะได้เอาไปสอน และช่วยคนอื่นได้"

ผมก็ยึดตามที่รับปากอาจารย์ผมมาอีกทีครับผม
    ช่วยได้เท่าที่ปัญญาจะมีครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespalia : 22-12-2013 เมื่อ 23:09

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

ZzZzXxXx (21-01-2014)

ขอบคุณ
    7

ตอนนี้ยกเครื่องขึั้นแล้วครับ ใส่สายคันเร่ง คลัช เกียร์ สายไฟกลับตามเดิมแล้ว ลองสตาร์ทเครื่องดูที่เกียร์ว่างตามปรติ ทีเดียวก็ติดครับ แต่พอดียึดหัวทองเหลืองที่สายคันเร่งไปดึงกับคาร์บิว ตึงไปหน่อย เครื่องก็เลยเร่งซะแรงเลย ก็เลยรีบดับเครื่องครับ555 ก็เลยคิดว่าไม่มีปัญหาแล้ว ก็เตรียมที่จะขับรถออกไปลองเครื่อง แต่พอช่วงเข็นตอนเกียร์ว่างอยู่นั้น อยู่ๆเกียร์ก็ติด เหมือนเราไปใส่เกียร์ครับ ก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นเพราะเราตั้งสายเกียร์ทั้ง2สายไ ม่ดี ทำให้เกียร์มันอาจจะเคลื่อน หลังจากนั้นก็ลองตั้งสายเกียร์(ไม่มีประสบการณ์ตั้งม าก่อน) ตั้งยังไงก็ไม่ได้ครับ ลองหมุนมือเกียร์ก็ได้แค่3เกียร์ เกียร์ว่างหาย เกียร์4น่าจะหายด้วย ตรงร่องกระปุกเกียร์ ร่องมันไม่ยอมลงไปที่เกียร์4 ไม่ว่าจะทำยังไง ลองถอดกระปุกเกียร์ ออกมาแล้วลองเอามือหมุนดู มันก็เลื่อนได้ทั้ง4ร่อง พอลองตั้งให้เป็นเกียร์ว่าง(คิดเองว่าจากนอกสุดเป็เป ็นเกียร์1 ในสุดเป็นเกียร์4)แล้วลองค่อยๆดันกระปุกเกียร์เข้าไป โดยให้ร่องเกียร์มันมันยังอยู่ที่เกียร์ว่าง พร้อมกับค่อยๆหมุนล้อไปด้วยเพื่อที่จะได้รู้ว่ามันเป ็นเกียร์ว่างจริง... ว่างแล้วเข็นดูก็ได้ พอซักพักก็ติดอีก ...ลองทำเหมือนเดิมแต่ดันเข้าไปในสุด(เกียร์4) พอจะใส่กระปุกเกียร์เข้าไปพอกำลัสนิทร่องเกียร์ที่ตั ้งไว้เกียร์4มันพยายามที่จะมาลงที่ร่องเกียร์3ให้ได้ สุดท้ายก็มาลงที่ร่องเกียร์3 กลับมาทำเหมือนเดิมให้เป็นเกียร์ว่าง แต่คราวนี้ได้แล้วลองตั้งขาตั้งสตาร์ท เครื่องติด-ซักหน่อยเกียร์ก็ใส่เองอีก...แต่ก็ลองกระตุกเครื่องข ับดู เกียร์ก็ใส่ได้ปรกติ แต่คิดว่าเปลี่ยนเกียร์ได้แค่ 1-2-3 (เกียร์ว่างกับ4หาย)เปลี่ยนเกียร์ได้ปรกติ เกียร์ไม่รูด จาก2เป็น1 หรือจาก3เป็น2 ขอรบกวนขอคำแนะนำดังนี้ครับ
    -ใช้รถมาประมาณ8 ปี ไม่เคยเปลี่ยนกากบาทเกียร์หรือกระปุกเกียร์เลย และก่อนที่จะผ่าเครื่องนี้ เกียร์ก็ไม่มีปัญหาอะไร จู่ๆมันจะเสียได้มั้ยครับ? อาการนี้กากบาทเสียเหรอครับ?
    -อาการกากบาทเสียกับกระปุกเกียร์เสีย ต่างกันยังไงครับ
    -สมมุติว่ากากบาทเสีย (ต้องผ่าเครื่องอีกรอบ) จะผ่าแค่ครึ่งซีกได้มั้ยครับ(รู้สึกว่าแกะเครื่องออก จากกันยากมาก ติดบ่าวาล์วลูกปืนข้อเหวี่บงหรือเปล่าครับ)
    -ผมอยู่แถวรามคำแหง หาช่างใกล้ๆยาก ถ้าจะเอาทำกับช่างเวสป้าก็ต้องยกเครื่องลงอีกรอบ และเอาไปให้เค้าผ่าให้ คิดค่าผ่า1000 อะไหล่ต่างหาก แนะนำให้ผ่าเองหรือยกเครื่อง(อีกรอบ)ไปให้ช่างครับ(ช ่างไม่ออกมาผ่านอกสถานที่)
    ขอบคุณคุณvespalia และท่านอื่นๆมากครับที่อ่านจนจบ อาจจะเล่าวกไปวนมานะครับ ขอคำแนะนำดีๆด้วยครับ เซ็งมากตอนนี้

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ZzZzXxXx อ่านข้อความ
    ตอนนี้ยกเครื่องขึั้นแล้วครับ ใส่สายคันเร่ง คลัช เกียร์ สายไฟกลับตามเดิมแล้ว ลองสตาร์ทเครื่องดูที่เกียร์ว่างตามปรติ ทีเดียวก็ติดครับ แต่พอดียึดหัวทองเหลืองที่สายคันเร่งไปดึงกับคาร์บิว ตึงไปหน่อย เครื่องก็เลยเร่งซะแรงเลย ก็เลยรีบดับเครื่องครับ555 ก็เลยคิดว่าไม่มีปัญหาแล้ว ก็เตรียมที่จะขับรถออกไปลองเครื่อง แต่พอช่วงเข็นตอนเกียร์ว่างอยู่นั้น อยู่ๆเกียร์ก็ติด เหมือนเราไปใส่เกียร์ครับ ก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นเพราะเราตั้งสายเกียร์ทั้ง2สายไ ม่ดี ทำให้เกียร์มันอาจจะเคลื่อน หลังจากนั้นก็ลองตั้งสายเกียร์(ไม่มีประสบการณ์ตั้งม าก่อน) ตั้งยังไงก็ไม่ได้ครับ ลองหมุนมือเกียร์ก็ได้แค่3เกียร์ เกียร์ว่างหาย เกียร์4น่าจะหายด้วย ตรงร่องกระปุกเกียร์ ร่องมันไม่ยอมลงไปที่เกียร์4 ไม่ว่าจะทำยังไง ลองถอดกระปุกเกียร์ ออกมาแล้วลองเอามือหมุนดู มันก็เลื่อนได้ทั้ง4ร่อง พอลองตั้งให้เป็นเกียร์ว่าง(คิดเองว่าจากนอกสุดเป็เป ็นเกียร์1 ในสุดเป็นเกียร์4)แล้วลองค่อยๆดันกระปุกเกียร์เข้าไป โดยให้ร่องเกียร์มันมันยังอยู่ที่เกียร์ว่าง พร้อมกับค่อยๆหมุนล้อไปด้วยเพื่อที่จะได้รู้ว่ามันเป ็นเกียร์ว่างจริง... ว่างแล้วเข็นดูก็ได้ พอซักพักก็ติดอีก ...ลองทำเหมือนเดิมแต่ดันเข้าไปในสุด(เกียร์4) พอจะใส่กระปุกเกียร์เข้าไปพอกำลัสนิทร่องเกียร์ที่ตั ้งไว้เกียร์4มันพยายามที่จะมาลงที่ร่องเกียร์3ให้ได้ สุดท้ายก็มาลงที่ร่องเกียร์3 กลับมาทำเหมือนเดิมให้เป็นเกียร์ว่าง แต่คราวนี้ได้แล้วลองตั้งขาตั้งสตาร์ท เครื่องติด-ซักหน่อยเกียร์ก็ใส่เองอีก...แต่ก็ลองกระตุกเครื่องข ับดู เกียร์ก็ใส่ได้ปรกติ แต่คิดว่าเปลี่ยนเกียร์ได้แค่ 1-2-3 (เกียร์ว่างกับ4หาย)เปลี่ยนเกียร์ได้ปรกติ เกียร์ไม่รูด จาก2เป็น1 หรือจาก3เป็น2 ขอรบกวนขอคำแนะนำดังนี้ครับ
    -ใช้รถมาประมาณ8 ปี ไม่เคยเปลี่ยนกากบาทเกียร์หรือกระปุกเกียร์เลย และก่อนที่จะผ่าเครื่องนี้ เกียร์ก็ไม่มีปัญหาอะไร จู่ๆมันจะเสียได้มั้ยครับ? อาการนี้กากบาทเสียเหรอครับ?
    -อาการกากบาทเสียกับกระปุกเกียร์เสีย ต่างกันยังไงครับ
    -สมมุติว่ากากบาทเสีย (ต้องผ่าเครื่องอีกรอบ) จะผ่าแค่ครึ่งซีกได้มั้ยครับ(รู้สึกว่าแกะเครื่องออก จากกันยากมาก ติดบ่าวาล์วลูกปืนข้อเหวี่บงหรือเปล่าครับ)
    -ผมอยู่แถวรามคำแหง หาช่างใกล้ๆยาก ถ้าจะเอาทำกับช่างเวสป้าก็ต้องยกเครื่องลงอีกรอบ และเอาไปให้เค้าผ่าให้ คิดค่าผ่า1000 อะไหล่ต่างหาก แนะนำให้ผ่าเองหรือยกเครื่อง(อีกรอบ)ไปให้ช่างครับ(ช ่างไม่ออกมาผ่านอกสถานที่)
    ขอบคุณคุณvespalia และท่านอื่นๆมากครับที่อ่านจนจบ อาจจะเล่าวกไปวนมานะครับ ขอคำแนะนำดีๆด้วยครับ เซ็งมากตอนนี้
    อาการนี้ฮามากครับเพราะผมก็เป็น(หลงลืมครับ)
    ผมเรียกว่า "ใส่เกียร์คืนไม่ตรงล๊อคครับ"

แก้ดังนี้ครับ
    อุปกรณ์
    1. ลูกบล๊อคเบอร์ 11
    2. ปะเก็นแบ่งขาย ฟุตนึง(เหลือ) 20 บาท
    3. กาวทรีบอนด์(กาวทาปะเก็น) ต้องมีเพราะทาตอนประกอบเครื่อง
    4. ที่ตอกปะเก็น(ซื้อที่ไทวัสดุ น่าจะ60บาท) ซื้อก็ดีครับ

ขั้นตอนแก้ไขครับ
    1. ถอดสายเกียร์ออกครับ
    2. ถอดน๊อตยึดฝากระปุกเกียร์ สอง ตัวออกครับ
    3. ดึงฝากระปุกออกมาตรงๆ พอจะสุดก็ยึกๆออกเล็กน้อย
    4. เช็ดขอบแคร้งเครื่องให้สะอาด และดึงปะเก็นเก่าทิ้งไป
    5. ทาทรีบอนด์ที่ขอบแคร้งให้เรียบร้อย(ฝาเกียร์ด้วย)
    6. ดึงแกนเกียร์เข้า, ออก และหมุนก๊อกแก๊กๆ ไปมาเพื่อเลื่อนให้ตรง "เกียร์ว่าง"
    หรือถ้าไม่ถนัดก็ "เกียร์สุดท้าย"
    7. มาที่ "ฝาเกียร์ครับ" ง้างขาเตะออกมา และจัดกระเดื่องเตะแกนเกียร์ให้ขนานกับฝาเกียร์ครับ
    7.1(แก้ไขเพิ่มเติมครับ)...ใส่ปะเก็น อันใหม่ที่ตัดแบบตามอันเก่าครับผม
    8. เอากระเดื่องเอียงๆใส่เข้าไปก่อน, ให้กระเดื่องเข้าล๊อคกับแกนเกียร์
    แล้วหลังจากนั้นก็ดันฝาเกียร์เข้าตรงๆครับผม
    9. ขันน๊อตสองตัวคืนครับ, พร้อมใส่สายเกียร์คืนให้เรียบร้อยครับผม

ทั้งหมดเก้าข้อนี้ น่าจะเสร็จใน 15 นาทีครับผม

สู้ๆครับผม
    ผิดยังไงขออภัยครับ
    ปล. เสร็จแล้วเอารถมาอวดกันบ้างครับผม(รถพี่น่าจะซิ่งและ งามกว่ารถผมเป็นแน่แท้ครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespalia : 21-01-2014 เมื่อ 23:12

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

ZzZzXxXx (21-01-2014)

ขอบคุณ
    7

ขอขอบคุณมากครับ ผมจะลองเอาไปทำดูครับ ได้เรื่องยังไงผมขออนุญาตแจ้งให้ทราบครับ
    ปล.รถเก่าแล้วครับ คันนี้ของแฟน พอดีผมเอาไป(เมา)ล้มบ่อยไปหน่อย
    ของผมสปริ้นหัวเหลี่ยม จอดไว้ที่บ้านขอนแก่น สภาพพอใช้ครับ

ขอบคุณ
    7

ขอขอบคุณมากครับ ผมจะลองเอาไปทำดูครับ ได้เรื่องยังไงผมขออนุญาตแจ้งให้ทราบครับ
    ปล.รถเก่าแล้วครับ คันนี้ของแฟน พอดีผมเอาไป(เมา)ล้มบ่อยไปหน่อย
    ของผมสปริ้นหัวเหลี่ยม จอดไว้ที่บ้านขอนแก่น สภาพพอใช้ครับ

ขอบคุณ
    7

ต้องขอขอบคุณอาจารย์ของคุณvespaliaด้วยนะครับที่มีคว ามเอื้อเฟื้อความรู้เป็นวิทยาทานต่อๆกันมาถึงใครๆอีก หลายคนที่รักเวสป้าเหมือนกัน

ขอบคุณ
    7

ได้แล้วคร้าบบบบ ทำอย่างที่บอกเลยได่แล้ว. เป็นเพราะที่ลองใส่ก่อนหน้านี้ไม่ได้เอากระเดื่องไปล งร่องแกนเกียร์ครับ เป็นเพราะไม่มีประสบการณ์มาก่อน หลังจากผ่าเครื่องครั้งนี้ทำให้ได้ประสบการณ์มากมายเ ลยครับ ขอบคุณคุณvespaliaมากครับ ที่ช่วยแนะนำให้ความรู้ตั้งแต่แรกทำ จนเสร็จสิ้นทำให้รถเสร็จซะทีครับ ขอบคุณมากจริงๆ

ขอบคุณ
    2

ได้แล้วคร้าบบบบ ทำอย่างที่บอกเลยได่แล้ว. เป็นเพราะที่ลองใส่ก่อนหน้านี้ไม่ได้เอากระเดื่องไปล งร่องแกนเกียร์ครับ เป็นเพราะไม่มีประสบการณ์มาก่อน หลังจากผ่าเครื่องครั้งนี้ทำให้ได้ประสบการณ์มากมายเ ลยครับ ขอบคุณคุณvespaliaมากครับ ที่ช่วยแนะนำให้ความรู้ตั้งแต่แรกทำ จนเสร็จสิ้นทำให้รถเสร็จซะทีครับ ขอบคุณมากจริงๆ
    ดีใจด้วยครับผม

ขอให้รถซิ่ง วิ่งไปถึงดวงจันทร์เลยครับผม

Bookmarks