มาสด้าน้อย.....แห่งลุ่มดอยอินทนนท์....ขอฝากเนื้อฝา กตัวครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มาสด้าน้อย.....แห่งลุ่มดอยอินทนนท์....ขอฝากเนื้อฝา กตัวครับ

Junior Member FakeMan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

มาตรฐาน มาสด้าน้อย.....แห่งลุ่มดอยอินทนนท์....ขอฝากเนื้อฝา กตัวครับ

อันตัวข้าพเจ้านี้ ....

"ยังพอเห็นว่ายังมีมิตรแท้ที่หาได้ไม่ง่ายแล้วในสังค มออนไลน์ปัจจุบัน....แต่...ยังหลงเหลืออยู่ในบ้านหลั งนี้มากมายนัก"..... ข้าพเจ้า ขอยอมรับตามตรงว่าได้แอบมอง
    บ้านหลังนี้มาเป็น ระยะเวลา หนึ่งแร้ว ได้เห็นทั้ง "ทุกข์" จากการคดโกง เห็นแก่ตัวของคนบางคน....และเห็น "สูข" จากการช่วยเหลือแบ่งบันอะไหล่ หรือปรึกษาเรื่องต่างๆๆ "จากใจถึงใจ"
    ทำให้ข้าพเจ้า "ประทับใจในบ้านหลังนี้มาก" เมื่อมีโอกาส ได้ครอบครอง เจ้า มาสด้าน้อย.......จึงอยากจะขอ แอบอาศัยซอกมุมเล็กๆๆของบ้านหลังนี้ ด้วยคน...

ขอโปรดรับไว้พิจารณาด้วยครับ

"มาสด้าน้อย แห่งลุ่มดอยอินทนน์"

Junior Member FakeMan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

จากวันนีั้น......กับเจ้าตัวเล็ก.......

ฃ้าพเจ้า อาจจะเริ่มด้นเหมือนท่านอื่นๆ...คือ เห็น แล้ว ชอบ แล้ว ศึกษา แล้ว หา แล้ว ครอบครอง......
    เริ่มจากการหาจา อากุ๋ ว่าพอจะมีหลงเหลือ ไว้ให้เราไว้ครอบครองซักคันบ้างไหม.......
    ก็ดูไปเรื่อย...หาไปเรื่อย...ไม่รีบ...เพราะข้าพเจ้า เคยได้ยินจากท่านนึงในบ้านหลังนี้กล่าวไว้ว่า "รถเลือกเรา...ไม่ใช่เราเลือกรถ".....
    ก็ดั้นด้นหาไป....ดูไป....ไปลองขับ...ถูกใจรถ...ไม่ถ ูกใจราคาบ้าง(แบบว่าอยากได้รถดี...แต่เงินมีน้อย...5 55) ถูกใจราคา ไม่ถูกใจรถบ้าง....
    ก็หาไปอยู่นาน....จนในที่สุดก็ได้พบ...."รถเลือกเรา" เข้าจนได้
    Name:  20130827_123129.jpg
Views: 711
Size:  64.8 KB
    Name:  _MG_0525.jpg
Views: 707
Size:  48.3 KB
    Name:  _MG_0522.jpg
Views: 705
Size:  62.5 KB

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : FakeMan สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (02-01-2014)

ขอบคุณ
    2

Name:  _MG_0517.jpg
Views: 711
Size:  60.6 KB
    Name:  _MG_0528.jpg
Views: 720
Size:  56.7 KB
    Name:  _MG_0519.jpg
Views: 725
Size:  59.7 KB

จากที่ดูเบื้องต้นน่าจะเป็นรุ่น 1200 ช่วงยาว (ผิดถูกอย่างไรขอโปรดท่านผู้รู้แจงให้กระจ่างด้วยครั บ)
    สาเหตุที่ผมเลือกช่วงยาวมาเพราะตั้งใจจะเอามาทำรถขาย ของ...จึงอยากได้พื้นที่ใช้สอย...กอปรกับรถรถคันนี้
    "ขับติดมือดี"
    ขับติดมือในที่นี้ไม่ได้หมาถึงขับดี เครื่องดี ช่วงล่างดี บังคับ ดี นะครับ...ดูจากสภาพแร้ว...ก็..80 เปอร์เซ็นต์......80เปอร์เซ็นที่ว่านี้ คือ "ต้องซ่อม" นะครับ...555
    แต่ความรู้สึกว่า "ขับติดมือ" ผมเชื่อว่า หลายท่านในบ้านหลังนี้.."เข้าใจดียิ่ง กว่าตัวข้าพเจ้า" แน่นอน....

ขอบคุณ
    2

วันแรกที่เจอกัน.....
    ข้าพเจ้า "วัดดวง" ตัองใช้คำว่า วัดดวง ครับ...เพราะตัวข้าพเจ้า อาศัยอยู่ ลุ่มดอยอินทนน์ จ.เชียงใหม่...แต่เจ้า มาสด้าคันน้อยเนื้อคู่ ดันอยู่ จ.ลำปาง....ผมเลยต้องวัดดวง ขับ เจ้า มาสด้าน้อย จากลำปาง มาที่ บ้าน ลุ่มดอยอินทนนท์ เป็นระยะทางราวๆๆ เกือบร่วม "สองร้อยโล" โดยไม่เคยรู้มาก่อนว่าเจ้ารถคันนีมันได้ผ่านการ ทำนุบำรุง ส่วนใดมาบ้าง ส่วนใดเสียต้องซ่อมด่วน...รู้แต่ว่า เจ้าของเก่า จอดไว้นานไม่ได้ดูแลมาร่วมปี แบ็ตเตอร์รี่ไม่มี น้ำมันไม่มี...ยางแฟบทั้งสี่ล้อ.......
    หลังจากเจอตัว ก็ไปซื้อแบตเตอร์รี่ กับน้ำมันมาใส่....ปรากฏว่า สตาร์ททีเดว ติด!!!!!!
    อุ่นเครื่องซักพัก ชำระค่าตัว เครียร์เอกสาร...ก็พาเจ้าตัวน้อยไปเปลี่ยนยางเติมลม. ..แลัว "วัดดวง" ขับกลับมา ลุ่มดอยอินทนนท์ กับแฟนสองคน แบบ ม้วนเดวจบไม่มีแวะพักข้างทาง

ผลออกมาว่า.....
    ถึงที่หมายอย่างไม่น่าเชื่อ......รักมันเลยครับ!!!!! !

ขอบคุณ
    2

วันต่อมา......

มานั่งคิดว่าสิ่งแรกที่ต้องทำกับเจ้าตัวน้อยคืออะไร. ....ก็เลยไล่ มาเป็นลำดับ รายการ....

1 สี+ชุดไฟเลี้ยว ไฟหรี่ ไฟท้าย....ข้าพเจ้าตั้งใจจะทำเป็นรถขายของ....ถ้ารถจ ะเก่า ขนาดนี้....ข้าพเจ้าคิดว่าคงไม่มีใครอยากมากินของที่ ข้าพเจ้าขายแน่...เพราะเขาคงกลัว ติดเชื้อโรค...หรือไม่ก็เป็นบาดทะยักเป็นแน่แท้ 5555
    2 เครื่องยนต์ .....ตอนขับมาจากลำปาง ข้าพเจ้า สังเกตุว่าเครื่องเดินไม่เรียบ...ไม่ค่อยมีแรง เหมือนเดินไม่เต็มสี่สูบ...สตาร์ท ติดยาก และเดินไม่เรียบ......
    3 หลังคากระบะ ....เคยเห็นท่านในบ้านหลังนี้แว๊ป....สวยดี...เลยเอา ไว้เป็นแบบอย่าง.....
    4 ช่วงล่าง.....อยากให้เตี้ย ลงอีกซักนิด.....

เบื้องต้น....เอาแค่นี้ก่อนเพราะตามประสาคนเบี้ยน้อย หอยน้อย........

ขอบคุณ
    2

เริ่มจากข้อ 1 ก่อนเรยแร้วกัน.....

ตั้งใจจะทำสี เหลือง เวลา ไปจอดที่ไหนจะได้ดูเด่น ใครๆก็เห็น..จะได้มาซื้อของที่รถเรา......
    ก็ลองตระเวนถามร้านทำสีทั่วไปว่า รถคันนี้ ทำสี แบบนี้ ประมาณเท่าไหร่.......
    คำตอบที่ได้ก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่....คืออยู่ประม าณ 18000-25000......ตายห่าแระกรู!!!!!!!

ทำไมมันแพงขนาดนั้นเรยเหรอ......?????????

ทำไงดีละทีนี้.......

พอดีแว๊ปในสมองนึกขึ้นได้ว่า เมื่อก่อนลุงเคยทำอู่เคาะพ่นสีนี่นา(แต่ลุงเสียไปแร้ วนะครับ)...เลยไปถามป้าว่าอุปกรณ์ทำสียังพอเก็บไว้บ้ างป่าว.....โป๊ะเชะ!!!!ได้เรื่องแร้วยังมีอยู่......

งั้นทำเองก็ได้หว้า!!!!!!!!

Name:  _MG_0515.jpg
Views: 800
Size:  59.4 KB
    Name:  _MG_0516.jpg
Views: 927
Size:  49.5 KB

ที่อาการหนักๆๆมีไม่กี่ที่...ก็ทำการตัดปะผุก่อน จากความทรางสีจางๆๆๆที่ตอนเด็กๆๆปิดเทอม แม่ไล่ให้ไปช่วยลุงขัดสีโป๊วบ่อยๆๆเรยรำลึกถึงความหล ัง.....

ขอบคุณ
    2

จากนั้นก็ทำการโป๊วๆๆๆๆๆทั้งคัน.....ถ้าจะถามข้าพเจ้ าว่า ทำไมไม่ลอกสีเก่าออกก่อน...คำตอบคือ....ข้าพเจ้า "ไม่รู้"....พอมารู้ก็ตอนโป๊วแร้วขัดแร้ว....จะให้ลอ กใหม่.....เอ....ไม่ดีกว่ามั้ง...555555
    Name:  20131009_135753.jpg
Views: 846
Size:  60.6 KB
    Name:  20131009_135814.jpg
Views: 744
Size:  49.6 KB
    Name:  20131009_135839.jpg
Views: 715
Size:  63.2 KB

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : FakeMan สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    2

ใช้เวลากับการโป๊วและขัดนาน เป็นเดือนเหมือนกัน....ขอก "นะจุดจุดนี้เรยว่า" มันยากมากกกกกกกกกกกก
    เล่นเอามือลอกเป็นแผ่นๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ
    2

หลังจากนั้นอีกหนึ่งเดือนก็พอเริ่มจะเป็นรูปเป็นร่าง ขึ้นมาแร้วครับ....

อะไหล่ที่พอหาซื้อได้ จากเชียงใหม่..ราคาไม่โหดเหมือนในเว็ปนะครับ...เทียบ กันครึ่งต่อครึ่งเรยทีเดว...แต่อาจจะไม่ใช่ของจริงนะ ครับ...แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นครับ
    Name:  _MG_0550.jpg
Size:  51.0 KB

ขอบคุณ
    2

พอเป็นรูปเป็นร่างแร้วครับ....
    Name:  _MG_1385.jpg
Views: 709
Size:  30.5 KB
    Name:  20131031_081002.jpg
Views: 702
Size:  41.4 KB
    Name:  20131031_080849.jpg
Size:  36.6 KB

ขอบคุณ
    2

อู่เขาใช้เวลา เดือนเดว....แต่ข้าพเจ้าใจเย็น(ที่จริงทำไม่เป็น55)ใ ช้เวลาไปเบาะๆๆๆ3 เดือน...55555

ในที่สุดก็สำเร็จ....แบบพอไปวัดไปวา.....
    Name:  IMG_0143.jpg
Views: 699
Size:  33.9 KB
    Name:  IMG_0141.jpg
Views: 703
Size:  38.8 KB
    Name:  IMG_0147.jpg
Views: 701
Size:  45.7 KB

ขอบคุณ
    2

Name:  IMG_0137.jpg
Views: 699
Size:  34.0 KB
    Name:  20131031_081029.jpg
Views: 698
Size:  59.0 KB

ขอบคุณ
    2

ต่อไปเป็น ข้อสอง ....เครื่องยนต์ .....
    รถคันนี้ได้เปลี่ยนจากเครื่องเดิมไปคบหากับ ตระกูลยอดฮิต ที่นำมาวางในมาสด้ากัน...คือ นิสสัน a12
    ปัญหามันคือว่า ไม่ค่อยมีแรง เดินเหมือนไม่ครบสูบ สตาร์ทติดยาก....เดินไม่เรียบ.....

รื้อครับ.....รื้อทั้งๆๆที่ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร.... 55555แต่แกะดูก่อนแร้วกัน......
    Name:  IMG_0160.jpg
Views: 713
Size:  38.3 KB

จากที่เคยรับรู้มาจากที่ต่างๆๆๆทั้ง วิชา สปช. สลน. กพอ........ไม่เคยมีปรากฏ.....
    สงสัยต้องเพิ่ง อากู๋....อีกครา......

จากที่หาวิชาอยู่หน้าโต๊ะคอมครึ่งวัน....
    ก็สรุป(มั่วๆๆเอาเอง)ว่าน่าจะเป็นอาการดังนี้

อาการแรก...สตาร์าทยาก.....น่าจะมาจากหัวเทียน...กัน ปั๊มน้ำมันที่ปั๊มเข้าคาบูเรเตอร์....เพราะต้องเอามื ออุด ปากคาบูเรเตอร์ก่อนถึงจะติด...เหมือนน้ำมันไม่ยอมขึ้ นมา...(นะจะอ่ะนะครับ...555)
    ขั้นแรก อากู๋ บอกว่า ให้ถอดหัวเทียนออกมาก่อนแล้ว เสียบสายหัวเทียนเข้าไป เอาไปวางใกล้ๆกับโหลหะ แล้วลองสตาร์ทดู ว่ามีไฟสปาร์ค หรือป่าว ถ้ามี อากู๋ บอกว่าดี.....เอิ่ม....ของผม มันก็มีนะ...แต่มันไม่ค่อยแรง...เอาเป็นว่า หัวเทียนอันละ 60 บาท เอง อีกอย่างมันคงไม่ได้เปลี่ยนมาเป็นสิบๆๆปีแร้ว...เปลี ่ยนดีกว่า...กันเหนียวไว้ก่อน....
    เปลี่ยนเสร็จ...ลองสตาร์ท...ชึ่งเดวติด!!!!!แต่น้ำมั นมาทะลักตรงประเก็นคาบู....ชิป หาย ระกรู........หมี่เหลือง...งานเข้าเรยยยยยยยยย

ขอบคุณ
    2

เอาไงดีหว่า.......รุ่นนี้มันจะมีอะไหล่มะน้าาาาาาาา า

หากันไปครับ...เชียงใหม่อะไหล่เยอะ...ไปหาซื้อประเก็ นมาได้...ชุดละ 15 บาท.....เหมามาเรยครับ...3 ชุด....555
    มาลองเปลี่ยนเองเอา...... จากนั้นลองเปลี่ยน......ไม่เป็นผลครับ...เปลี่ยนกี่อ ันก็ยังรั่ว...ยังซืมอยู่.....

เอ.....เอาไงดีละทีนี้...........หาคาบูใหม่ซักตัวมั นจะมีมะนะรุ่นนี้......

อากุ๋ครับ....มีไหมครับ.....

อากู๋ ......เอ้ย!!!!
    ญิ๋งรู้จัก รุ๊!!!!
    ชายรู้ก รุ๊!!!!
    คาบู a12 มีขายที่ไหน..........เชียงกง เอ้ย!!!!!!!

ไปตามคำบอกอากู๋ครับ....จัดมาเต็มๆๆๆครับ....2900 ใหม่ทั้งใบครับ.....

เอาละว้า.....จะดีไม่ดีก็งานนี้แหละ.......

มาถึงไม่พูดพร่ำทำเพลงครับ.....ถอดใส่ ถอดใส่.....ครับ.......

ลองสตาร์ทครับ.....นึง สอง....ซั่ม!!!!!!!!! ชึ่ง!!!!!!! โอ้แม่เจ้า.....เดินเรียบ...เดินดี.....เดินทน....เค รื่องเงียบบบบบบนั้่งในรถเหมือนรถดับ...เรยครับ....5 55555

ถือว่าคุ้มค่าครับ......กับเงินที่เสียไป.........เอ าเป็นว่าเครื่องจบครับ........

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : FakeMan สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    2

ต่อไปงานยากอีกอย่างกำลังจะมาครับ.....หลังคา.......

อืม......แบบเยอะแยะ....ทั้งจากบ้านหลังนี้...และบ้า นของคนอื่น.....แต่ติดบัญหาที่ว่า....ต้องทำเอง..นี่ สิ...แบบสวยๆๆก็มีเยอาะ....แต่เราจะทำได้มะหว่าาาาาา า

จากการนั่งขีดๆๆเขียนๆๆๆอยู่ครึ่งวันก็ได้ผลสรุปครับ ....ไปซื้อเหล็ก....เรยครับ.....

Bookmarks