ดร. Drang วิศวกรที่ปรึกษารายหนึ่ง ได้รายงานว่าเขาพบว่าเซ็นเซอร์ Touch ID บน iPhone 5s ของเขาเริ่มมีความแม่นยำลดลงหลังจากใช้งานไปได้สักระ ยะ
"ผมใช้ระบบ Touch ID ตั้งแต่ซื้อ iPhone 5s มาตอนกลางเดือนตุลาคม ผมชอบมันนะ เพราะมันทำให้ปลดล็อคเครื่องได้เร็วกว่าการสไลด์กับก ารใช้รหัสผ่าน แต่ช่วงหลังผมต้องป้อนลายนิ้วมือของผมใหม่ไปสองสามคร ั้งแล้ว ผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่มันก็เป็นไปแล้วว่าเซ็นเซอร์ดูเหมือนจะเสื่อมลง อาทิตย์นี้ผมก็ลองป้อนลายนิ้วมือเข้าไปใหม่ แล้วมันก็ใช้งานได้เร็วดีและแม่นยำเหมือนตอนเพิ่งซื้ อเครื่อง หลังจากนั้นมันก็กลับมาเป็นอีก ผมเริ่มจะรำคาญมันแล้ว"
John Gruber จากเว็บไซต์ Daring Fireball ก็ได้บอกว่าเขาได้รับรายงานปัญหานี้จากผู้อ่านหลายรา ยบนเว็บไซต์ของเขาด้วยเช่นกัน แต่ตัวเขาเองไม่ได้ประสบปัญหานี้
Drang ให้ความเห็นว่ามันอาจจะเกิดจากที่ตัวเซ็นเซอร์ทำการเ รียนรู้ลายนิ้วมือของผู้ใช้ในทุกๆ ครั้งที่มีการสแกน ทำให้บางทีจึงเกิดความผิดพลาดขึ้น
ที่มา: iClarified
Touch ID, iPhone 5s, Apple, Smartphone

อ่านต่อ...