ช้วยผมทีครับใครพอจะรู้วิธีแก้อาการไฟลงกลาว และวีธีเช็คว่าตัวไหนช็อตบ้างครับ ขอบคุณครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ช้วยผมทีครับใครพอจะรู้วิธีแก้อาการไฟลงกลาว และวีธีเช็คว่าตัวไหนช็อตบ้างครับ ขอบคุณครับ

Senior Member punoyclassic's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ช้วยผมทีครับใครพอจะรู้วิธีแก้อาการไฟลงกลาว และวีธีเช็คว่าตัวไหนช็อตบ้างครับ ขอบคุณครับ

ช้วยผมทีครับใครพอจะรู้วิธีแก้อาการไฟลงกลาว และวีธีเช็คว่าตัวไหนช็อตบ้างครับขอบคุณร่วงหน้าครับ
    "กูขี่รถเดิม(SR399)"
    08-21316455 นั้ม ครับ

4300368201

นายปัถจากร รัศมี
    ธนาคาร กรุงไทย
    สาขาเซกา
    "ไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมีแรง"

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ด้วยความเคารพนะครับ ขออนุญาตถามก่อนว่ารู้ได้ไง ว่าไฟลงกราว มีวิธีการเช็คอย่างไร ผมไม่ได้ถามลองความรู้เจ้าของกระทู้นะครับ แต่เกรงว่าเจ้าของกระทู้จะได้ฟังคำบอกเล่ามาผิด ๆ ว่าที่ไฟรถหมดเพราะไฟลงกราวน์นู้นนี้ กลัวจะแก้ปัญหาไปแบบไม่ตรงจุดครับ อาการมันเป็นอย่างไรถึงต้องหาสาเหตุ มีวิธีเช็คอย่างไร ส่วนวิธีแก้ เดี๋ยวค่อยว่ากัน ไฟลงกราวมาสด้าไล่ง่ายครับ ไม่ยุ่งยากเท่ารถรุ่นใหม่
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member punoyclassic's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ด้วยความเคารพนะครับ ขออนุญาตถามก่อนว่ารู้ได้ไง ว่าไฟลงกราว มีวิธีการเช็คอย่างไร ผมไม่ได้ถามลองความรู้เจ้าของกระทู้นะครับ แต่เกรงว่าเจ้าของกระทู้จะได้ฟังคำบอกเล่ามาผิด ๆ ว่าที่ไฟรถหมดเพราะไฟลงกราวน์นู้นนี้ กลัวจะแก้ปัญหาไปแบบไม่ตรงจุดครับ อาการมันเป็นอย่างไรถึงต้องหาสาเหตุ มีวิธีเช็คอย่างไร ส่วนวิธีแก้ เดี๋ยวค่อยว่ากัน ไฟลงกราวมาสด้าไล่ง่ายครับ ไม่ยุ่งยากเท่ารถรุ่นใหม่
    ขอบคุณครับพี่
    อาการคือ ทุกอย่างปกติหมด รถผมไม่ค่อยได้ขี่ ประมาณอาทิต1ขี่ครั้งหนึ่ง เวลาจอดผมมักจะถอดขั้วแบตออกตลอด แต่รอบนี้ผมลืมถอดออก พอสองถึงสามวันผมมาสตาทว่าจะขี่ดู เกิดสตาทไม่ได้ เหมือนไฟไม่พอ พอเอาอีกคันหนึ่งมาจั้มก็สตาทติด และขี่ตามปกติ ดับรถแล้วสตาทใหม่ก็ปกติ แบตชาจปกติ(ผมพึ่งเปลี่ยนไดชาจให้เป็นของนิสสัน70แอม ผมเอามิเตอร์วัีดแบตตอนยังไม่สตาทอยู่ที่12v-13vพอสตาทรถอยู่ที่14vแปรว่าไดชาจปกติแบตก็พึ่งซื้อใ หม่สองเดือนที่แล้ว) แล้วผมก็จอดไว้อีกทีโดยไม่ถอดขั้วแบตออก(ไฟหรี่ไฟทุก อย่างปิดหมด) จอดไว้2วัน ก็เป็นเหมือนเดิม ผมจึงคิดว่ามันอาจจะมีสายไฟที่ไหนซักแห่งช็อตกันอยู่ (สภาพรถเก่าพอสมควร) ครับผม ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย punoyclassic : 18-12-2013 เมื่อ 11:51

4300368201

สาขาเซกา

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ punoyclassic อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่
    อาการคือ ทุกอย่างปกติหมด รถผมไม่ค่อยได้ขี่ ประมาณอาทิต1ขี่ครั้งหนึ่ง เวลาจอดผมมักจะถอดขั้วแบตออกตลอด แต่รอบนี้ผมลืมถอดออก พอสองถึงสามวันผมมาสตาทว่าจะขี่ดู เกิดสตาทไม่ได้ เหมือนไฟไม่พอ พอเอาอีกคันหนึ่งมาจั้มก็สตาทติด และขี่ตามปกติ ดับรถแล้วสตาทใหม่ก็ปกติ แบตชาจปกติ(ผมพึ่งเปลี่ยนไดชาจให้เป็นของนิสสัน70แอม ผมเอามิเตอร์วัีดแบตตอนยังไม่สตาทอยู่ที่12v-13vพอสตาทรถอยู่ที่14vแปรว่าไดชาจปกติแบตก็พึ่งซื้อใ หม่สองเดือนที่แล้ว) แล้วผมก็จอดไว้อีกทีโดยไม่ถอดขั้วแบตออก(ไฟหรี่ไฟทุก อย่างปิดหมด) จอดไว้2วัน ก็เป็นเหมือนเดิม ผมจึงคิดว่ามันอาจจะมีสายไฟที่ไหนซักแห่งช็อตกันอยู่ (สภาพรถเก่าพอสมควร) ครับผม ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าด้วยครับ
    อีม เท่าที่ผมเจอมากับตัวนะครับ. แบตปกติมันก็มีดิสช๊าทอยู่แล้วน่ะครับ. หมายถึงว่าทิ้งไว้โดยที่ไม่ได้ต่อสายอะไรเลย ไฟมันก็หมดได้ครับ
    เพียงแต่ว่า เราใช้รถอยู่ทุกวัน มันก็ช๊าททุกวัน มันก็ไม่ได้เป็นอะไรอ่ะครับ. พอไม่ได้ไช้มันก็หมด. เป็นแบบนี้ หลาย ๆ ครั้ง. แบตก็จะเสื่อมครับ. เก็บไฟไม่อยู่(ถึงแม้พึ่งซื้อมาก็ทีเหอะ) พัง

ปล. รถผมก็เป็นครับ. อิอิ.

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    อีม เท่าที่ผมเจอมากับตัวนะครับ. แบตปกติมันก็มีดิสช๊าทอยู่แล้วน่ะครับ. หมายถึงว่าทิ้งไว้โดยที่ไม่ได้ต่อสายอะไรเลย ไฟมันก็หมดได้ครับ
    เพียงแต่ว่า เราใช้รถอยู่ทุกวัน มันก็ช๊าททุกวัน มันก็ไม่ได้เป็นอะไรอ่ะครับ. พอไม่ได้ไช้มันก็หมด. เป็นแบบนี้ หลาย ๆ ครั้ง. แบตก็จะเสื่อมครับ. เก็บไฟไม่อยู่(ถึงแม้พึ่งซื้อมาก็ทีเหอะ) พัง

ปล. รถผมก็เป็นครับ. อิอิ.
    โอ้ขอบคุณครับพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับ

4300368201

สาขาเซกา

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดูแล้วน่าจะรั่วจริง ๆ นะครับ ถ้าไม่มีคลิ๊ปแอมเอาง่าย ๆ ครับ เอาหลอดไฟสัก 10 w ต่ออนุกรมกับขั่วลบครับ ไฟจะติดแบบหรี่ ๆ มาก ๆ หรือไม่ติดเลยครับ ลองเปิดวิทยุดูหรือเปิดไฟอะไรก็ได้ที่มันกินไฟน้อย ๆ ดู มันจะสว่างขึ้น ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าต่อถูกแล้วครับ ถ้ามันไฟลงกราวจริงไฟตรงนี้จะต้องค่อนข้างสว่างพอสมค วร(กรณีปิดทุกอย่างปิดสวิทย์กุญแจด้วย) ให้ลองถอดฟิวทีละจุด ดูว่าจุดใหนถ้าถอดแล้วไฟมันหรี่ลงอีกหรือดับไปเลยแสด งว่าตรงไฟระบบนั้นแหละมีปัญหา แล้วเราค่อยไปไล่หาสาเหตุอีกที

แต่ส่วนใหญ่ที่เคยเจอมาจะลงกราวที่ตัวไดร์ชาร์ทเองคร ับ ให้ลองถอดขั่วที่ตูดไดชาร์ทออกหมดดูว่าเลิกลงกราวยัง

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ดูแล้วน่าจะรั่วจริง ๆ นะครับ ถ้าไม่มีคลิ๊ปแอมเอาง่าย ๆ ครับ เอาหลอดไฟสัก 10 w ต่ออนุกรมกับขั่วลบครับ ไฟจะติดแบบหรี่ ๆ มาก ๆ หรือไม่ติดเลยครับ ลองเปิดวิทยุดูหรือเปิดไฟอะไรก็ได้ที่มันกินไฟน้อย ๆ ดู มันจะสว่างขึ้น ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าต่อถูกแล้วครับ ถ้ามันไฟลงกราวจริงไฟตรงนี้จะต้องค่อนข้างสว่างพอสมค วร(กรณีปิดทุกอย่างปิดสวิทย์กุญแจด้วย) ให้ลองถอดฟิวทีละจุด ดูว่าจุดใหนถ้าถอดแล้วไฟมันหรี่ลงอีกหรือดับไปเลยแสด งว่าตรงไฟระบบนั้นแหละมีปัญหา แล้วเราค่อยไปไล่หาสาเหตุอีกที

แต่ส่วนใหญ่ที่เคยเจอมาจะลงกราวที่ตัวไดร์ชาร์ทเองคร ับ ให้ลองถอดขั่วที่ตูดไดชาร์ทออกหมดดูว่าเลิกลงกราวยัง
    โอ้ๆขอบคุณข้อมูลดีๆจากพวกพีี่ๆมากเลยครับผม เดี๋ยวกลับบ้านจะไปลองทำตามที่พี่แนะนำครับผม ขอบคุณครับ

4300368201

สาขาเซกา

ขอบคุณ
    0
    1

ผมลองใช้มัลติมิตเตอร์วัดดูแล้วนะครับ(ผมไม่มีหลอดไฟ )ผมตั้งย้านวัดไว้ที่ย้าน0.5dcv ใช้วสายสีดำจิ้มที่ขั้วลบ(ต่อขั้วแบตครบ)และสายสีแดง จิ้มที่โครงรถเข็มกระดิกขึ้นนิดเดียวไม่ถึงขีด
    ผมเลยลองถอดขั้วแบตออก(ขั้วลบ)ตั้งที่ย้าน50DCV โดยใช้แข็มสีดำจิ้มที่สายลบ และสายสีแดงจิ้มที่ขั้วลบของแบต เข็มสเกลขึ้น12V
    แล้วผมก็ลองมาวัดตรงกล่องฟิวดู ตั้งไว้ที่ย้าน50DCV ใช้เข็มสีดำแตะที่โครงใช้แข็มสีแดงแตะที่ฟิวแต่ละตัว (ไม่ได้สตาร์ทรถไฟทุกอย่างปิดหมด)ปรากฏว่ามีไฟผ่านฟิ วสามตัวแรกจากด้านบน12V ทั้งสามตัวเลย
    เลยอยากถามพี่ๆว่า ฟิวทั้งสามตัวด้านบน มีไฟไหลผ่านอย่างนั้นเป็นปกติหรือป่าวครับ และที่ผมลองวัดดูถูกวิธีหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

4300368201

สาขาเซกา

ขอบคุณ
    0

ดูแล้วน่าจะวัดผิดนะครับ ที่ จขกท. วัดคือการวัดโวล์วครับ (DCV.) จริง ๆ ต้อง แอมส์ครับ (DCA.) แล้วปกติการต่อสายจะต่อแบบอนุกรมด้วยครับ
    ต้องวัดย่านที่ผมวงกลมสีแดง ๆ ไว้ครับ

ขอบคุณ
    0
    1

ดูแล้วน่าจะวัดผิดนะครับ ที่ จขกท. วัดคือการวัดโวล์วครับ (DCV.) จริง ๆ ต้อง แอมส์ครับ (DCA.) แล้วปกติการต่อสายจะต่อแบบอนุกรมด้วยครับ
    ต้องวัดย่านที่ผมวงกลมสีแดง ๆ ไว้ครับ
    โอ้ๆครับผมพี่ขอบคุณครับ
    ผมทำตามที่พี่บอกแล้วนะครับที่ให้เอาหลอดไฟไปต่ออนุก รมกับขั้วลบที่แบตครับ
    ปรากฏว่า ผมถอดฟิวตัวที่2จากด้านบนออกแล้วไฟมันจะหลี่ลงนิดหนึ ่ง(ฟิวตัวอื่นไฟสว่างปกติ)
    เลยอยากถามว่าฟิวตัวที่สองจากด้านบนนี้คืออุปกรชนิดไ หนครับ ขอบคุณครับ

4300368201

สาขาเซกา

ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวผมดูให้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันคือฟิวอะไร

ขอบคุณ
    0
    1

เดี๋ยวผมดูให้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามันคือฟิวอะไร
    ครับผมขอบคุณครับ

4300368201

สาขาเซกา

Bookmarks