Oppo N1 รุ่น CyanogenMod Edition ที่เพิ่งวางขายไปเมื่อวันคริสต์มาสอีฟที่ผ่านมา ตอนนี้ Blognone ก็ได้เครื่องตัวเป็นๆ มาลองเล่นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็ขอขอบคุณ Oppo ประเทศไทยที่ไปบุกเอาเครื่องมาจากโรงงานไว้ ณ ที่นี้
เวลามีน้อยแต่ไม่อยากพลาดการเห่อ เลยถือโอกาสมาแกะกล่อง Oppo N1 CyanogenMod Edition ดูว่ามีอะไรบ้าง เอาเข้าจริงก็ยังไม่เคยจับ N1 รุ่นธรรมดาเลย ก็ถือว่าเป็นการแกะกล่อง Oppo N1 แล้วมีของแถมเป็น CyanogenMod ละกันครับ เริ่มกันที่กล่องใส่เครื่อง เป็นทรงเหมือนกับรุ่นปกติ แต่เพิ่มเติมสติ๊กเกอร์ CyanogenMod เข้ามาด้วย

เปิดกล่องเข้าไปก็เจอเครื่องและอุปกรณ์อัดกันแน่นเป็ นบล็อกๆ แบบนี้ครับ ขวาบนเป็นที่ชาร์จ ขวาล่างเป็นหูฟัง ใต้เครื่องเป็นคู่มือ มาบรรยายน้อยๆ แล้วดูรูปกันเยอะๆ ดีกว่าครับ :)

ส่วนกล่องเล็กๆ ที่มาด้วยกันเป็น O-Click อุปกรณ์เสริมสำหรับสั่งงานตัวเครื่องครับ ขนาดเทียบกับตัวเครื่องแล้วเล็กพอสมควร

ด้านหน้าโล่งๆ มีปุ่มแบบสัมผัสอยู่ด้านล่างสามปุ่มมาตรฐาน ไม่มีกล้องหน้าเพราะใช้กล้องหลังบิดมาได้ จุดขายของ Oppo N1 เลย
หน้าจอ 5.9" ใหญ่มาก (กว้าง-สูงกว่า Note 3 พอสมควร) คุณภาพจอจัดว่าสวยมากในกลุ่ม IPS LCD ครับ

ขอบเครื่องฝั่งซ้ายมีช่องใส่ซิม (micro SIM) ส่วนปุ่มต่างๆ อยู่ฝั่งขวาทั้งหมด

พอร์ตต่างๆ และลำโพงอยู่ด้านล่างครับ สังเกตขอบเครื่องจะมีเส้นโครเมียมอยู่ด้วย

ด้านบนก่อนบิดกล้องมีไว้วางเซนเซอร์ และลำโพงสนทนา

บิดกล้องมาด้านหน้าจะเป็นแบบนี้

ครึ่งกลางๆ แบบนี้ก็ยังได้

[คำเตือน: บิดกล้องมาไว้ด้านหน้า ลำโพงจะไปอยู่ด้านหลัง เวลาคุยต้องเอาหลังเครื่องแนบหน้านะครับ]
ส่วนนี้ก็ฝาหลังครับ แกะไม่ได้ มีฝาหลังแบบสัมผัสอยู่รอบ NFC (แต่ลองแล้ว ดูท่าจะยังใช้ไม่ได้่)

Oppo N1 ถือด้วยมือเดียวยากมาก เพราะใหญ่มโหฬาร เทียบกับมือได้อย่างนี้ครับ

ตอนเปิดตัวกล่องของ Oppo N1 CyanogenMod Edition จะเห็นว่ามีเคสพิเศษมาด้วย ได้ความว่าเป็นเคสของ Cruzerlite (ที่ทำเคส Nexus 5 ลาย CyanogenMod เช่นกัน)

ตัวเคสเป็น TPU สีฟ้าสีประจำตัวของ Cid (มาสคอตของ CyanogenMod) ใส่แล้วคลุมมาถึงด้านหน้าแบบนี้

ด้านหลังมีคำว่า Limited กับลายของ Cid และ Ollie (ใครรู้จัก Ollie บอกที) ภาพแรกอาจจะไม่ชัด ดููกันหลายๆ ภาพครับ ตัวเคสนี่เว้นช่องว่างบิดกล้อง และแผงรับสัมผัสด้านหลังไว้แล้วด้วย

ตัวซอฟต์แวร์ยังเป็น CM10.2 (Android 4.3) รองรับ O-Click ด้วยครับ และยังมี gesture สำหรับปลดหน้าจอ (แตะสองที) เปิดกล้อง (ลากนิ้วเป็นวงกลม) เปิดไฟฉาย (ลากนิ้วเป็นรูปตัว V) การใช้งานทั่วไปลื่นดีครับ

สำหรับ Oppo N1 CyanogenMod Edition คาดว่าจะไม่ขายในไทยนะครับ แต่น่าจะมีการเล่นสนุกๆ สำหรับเครื่องที่หยิบมาจากโรงงานนี่อยู่ ใครสนใจก็ติดตามข่าวกันต่อไป ใครอยากให้รีวิวอะไรเป็นพิเศษก็ลงความเห็นเอาไว้ได้เ ช่นกันครับ
CyanogenMod, Mobile, Oppo, Preview

อ่านต่อ...