แอพแชทยอดนิยมอย่าง Snapchat "ดูเหมือนว่า" จะถูกแฮ็กเสียแล้วครับ ล่าสุดมีเว็บไซต์แห่งหนึ่งชื่อ SnapchatDB อ้างว่าแฮ็กข้อมูลของผู้ใช้จำนวน 4.6 ล้านบัญชีมาได้ และนำข้อมูลบางส่วนคือชื่อ username และหมายเลขโทรศัพท์ (เซ็นเซอร์ 2 ตัวท้ายออก) มาเผยแพร่สู่สาธารณะเพื่อกระตุ้นให้ Snapchat สนใจเรื่องความปลอดภัยมากขึ้น
ผู้สร้างเว็บไซต์ SnapchatDB อ้างว่าตั้งใจเผยแพร่ข้อมูลชุดนี้เพื่อให้คนสนใจโดยไ ม่คิดมูลค่า แต่ก็รับบริจาคเงินสนับสนุนผ่าน BitCoin และระบุว่าอาจให้ข้อมูลทั้งหมดกับผู้สนใจในบางกรณี
ตอนนี้ยังไม่มีคำยืนยันจาก Snapchat ว่าถูกแฮ็กจริงหรือไม่ครับ
ที่มา - The Next Web
หมายเหตุ: ผมไม่ลงลิงก์ของ SnapchatDB และขอความร่วมมือไม่ให้ลงลิงก์ในคอมเมนต์ด้วยนะครับ
Snapchat, Hacking, Security

อ่านต่อ...