ขอคำแนะนำจะซ่อมหรือว่าเอายังงัยดี

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำจะซ่อมหรือว่าเอายังงัยดี

Junior Member kaew_chai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอคำแนะนำจะซ่อมหรือว่าเอายังงัยดี

รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะนำด้วยครับ เล่นผุขนาดนี้(คือว่าเสียดาย)
    Name:  ภาพถ่าย0052.jpg
Views: 278
Size:  17.1 KB
    Name:  ภาพถ่าย0054.jpg
Views: 279
Size:  19.9 KB
    Name:  ภาพถ่าย0053.jpg
Views: 264
Size:  18.2 KB
    คนบ้า รถถีบ ล้านนา กาซะลอง

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะครับ แต่แนะนำให้เปลี่ยนจะดีกว่า ซ่อมถ้าช่างไม่เก่งจริงเวลาเป่าแก๊สล้อจะคด ลองไล่ตามกระทู้ดูตอนนี้ราคาล้อในเว็บ ราคาไม่แพงเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

สนับสนุน พี่ยุทธ +1 ครับ

ถ้ารถใช้งานเปลี่ยนเหอะครับ ถึงซ่อมได้ มันก็มีตำหนิไม่สวยอยู่ดี
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Junior Member kaew_chai's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากท่านทั้งสอง ก็เล็งๆๆหาในบอร์ดดูเหมือนกันนะครับ

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kaew_chai อ่านข้อความ
    รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะนำด้วยครับ เล่นผุขนาดนี้(คือว่าเสียดาย)
    Name:  ภาพถ่าย0052.jpg
Views: 278
Size:  17.1 KB
    Name:  ภาพถ่าย0054.jpg
Views: 279
Size:  19.9 KB
    Name:  ภาพถ่าย0053.jpg
Views: 264
Size:  18.2 KB
    สำหรับผมจะเอาเทปกาวปิดด้านนอก แล้วเอากาวปะเหล็กปะแล้วเอากระดาษทรายขัดแต่งก็น่าจะ พอได้ครับ
    ถ้าลวดยังไม่ขาดหรือลวดขาดแล้วแต่ยังพอซ่อมเส้นที่ขา ดได้ ไม่ควรรื้อที้งทั้งหมดแล้วขึ้นลวดใหม่
    มันจะดูไม่เข้ากันกับล้อเก่า และรถเก่า แต่มันก็ใช้งานหนักไม่ได้ดีนัก มันอาจจะคดบ้างตามสภาพ
    สุดท้ายขึ้นอยู่กับเจ้าของจะเลือกแบบไหน ตามใจของท่านเองครับ
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : paiboon สำหรับกระทู้นี้ :

T13 (23-01-2014)

Senior Member
    ขอบคุณ
    111

ดูจากสภาพล้อผุมากน่าจะเปลี่ยนคับซ่อมมาคงใช้การไม่ไ ด้เผลอๆค่าซ่อมน่าจะแพงกว่าล้อมือสองด้วยคับ ลองหาล้อมือสองสภาพใกล้เคียงกับรถดูคับเก็บซี่ลวดเก่ าเก็บไว้ขึ้นกับล้อใหม่ด้วยนะคับ

ถ้าผุตามที่ถ่ายให้เห็นในภาพแค่นั้นและล้อไม่คดจนใช้ งานไม่ได้หรือส่ายน่าเกลียดจนเกินไป สภาพยังใช้งานได้ปกติ ก็แนะนำให้เอาแบบพี่ไพบูลย์ก็ได้ครับ ไปร้านวัสดุก่อสร้างซื้อกาวอีป๊อกซี่ สีเหล็ก มีทั้งแห้งช้าแห้งเร็วเลือกเอาตามใจชอบ ทำตามพี่ไพบูลย์บอกเลยครับ ประหยัดเงินดี แต่อาจจะใช้งานหนักมากไม่ได้นะครับ ฉาบฉวยนิดๆหน่อยๆได้

ขอบคุณ
    0

ถ้าลองดูก็ไม่เสียหาย แล้วอีพ๊อกซี่สีเหล็กนี้ เวลาเราเอามาซ่อมรอยผุแล้ว มันจะกลืนกับล้อไหมละครับ แล้วเราทำเสร็จแล้วเอาไปขึ้นซี่ใหม่มันจะได้หรือปล่า วครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YUT MCOT อ่านข้อความ
    ถ้าผุตามที่ถ่ายให้เห็นในภาพแค่นั้นและล้อไม่คดจนใช้ งานไม่ได้หรือส่ายน่าเกลียดจนเกินไป สภาพยังใช้งานได้ปกติ ก็แนะนำให้เอาแบบพี่ไพบูลย์ก็ได้ครับ ไปร้านวัสดุก่อสร้างซื้อกาวอีป๊อกซี่ สีเหล็ก มีทั้งแห้งช้าแห้งเร็วเลือกเอาตามใจชอบ ทำตามพี่ไพบูลย์บอกเลยครับ ประหยัดเงินดี แต่อาจจะใช้งานหนักมากไม่ได้นะครับ ฉาบฉวยนิดๆหน่อยๆได้

สีจะออกเทาๆตามภาพ ยังไงก็ไม่เงาเหมือนโครเมี่ยม ถ้าจะให้ใกล้เคียงก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของท่าน ว่าจะเอาสีอะไรมาแต้มเก็บงานหลังขัดแล้ว วิธีการใช้ต้องเอากาว2หลอดมาผสมเข้าด้วยกันในอัตตราส ่วนที่เท่าๆกันก่อน ทำความสะอาดบริเวณที่จะอุดให้สะอาดอย่าให้มีเกร็ดสนิ มเป็นแผ่นร่อนหลุด ถ้าร่อนให้แซะออกให้หมดเลย เพื่อความยึดเกาะกาวที่ดี ตัวอย่างกาวตามภาพก๊อปมาจากเน็ต ไม่ได้หมายความว่าต้องยี่ห้อนี้ มีหลากหลายยี่ห้อมาก หลายราคา ถ้าซ่อมไม่เยอะมากจนรอบวงก็สามารถไปขึ้นซี่ล้อใหม่ได ้ แต่ถ้ามันเยอะมากรอบวงท่านจะซ่อมหรอ มันจะคุ้มหรอ คิดว่าน่าจะเปลี่ยนใหม่ดีกว่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YUT MCOT : 27-01-2014 เมื่อ 11:13

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : YUT MCOT สำหรับกระทู้นี้ :

new_hudson (25-01-2014)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากท่าน yut mcot เอาเป็นว่าถ้าหาของใหม่ได้ก็ใช้ของใหม่ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆๆก็จำเป็นหละ เพราะว่าผุอยู่ที่เดียว

Bookmarks