ขาย Stella สภาพเยี่ยม แต่งครบ 69,000 ทะเบียน ฬฬฬ

ชื่อกระทู้: ขาย Stella สภาพเยี่ยม แต่งครบ 69,000 ทะเบียน ฬฬฬ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขาย Stella สภาพเยี่ยม แต่งครบ 69,000 ทะเบียน ฬฬฬ

ก่อนอื่นผมขออนุญาตรีวิวการใช้งานเจ้า Stella คันนี้ไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจด้วยเลยนะครับ

จุดเด่น
    • Stella เป็นรถที่ขับขี่ในเมืองได้คล่องตัวมาก มุดตามช่องรถติดหรือตรอกซอกซอยได้เป็นอย่างดี
    • และก็แน่นอนว่ามันเป็นรถที่ประหยัดไม่แพ้รถหัวฉีด
    • ที่สำคัญที่สุดสำหรับผมคือ ความงาม เพราะคนที่ชื่นชอบรถแนวเวสป้าส่วนใหญ่ก็มักตัดสินใจเ ลือกมันด้วยรูปลักษณ์มากกว่าสมรรถนะอยู่แล้ว ผมขี่ไปที่ไหนก็มักจะมีคนเข้ามาทัก มาพูดคุย ทำให้เราสามารถทำความรู้จักผู้คนได้ไม่ยาก (แต่ข้อเสียคือถ้าอยู่ในเมืองเล็กๆ ไปที่ไหนคนจะจำได้หมด ไม่ดีกับคนที่ชอบชีวิตส่วนตัว..)

ข้อพิจารณา
    • Stella เป็นรถแนวเหมือนเวสป้า ในรายละเอียดการดูแลรถบางอย่าง ผมอยากแนะนำว่าควรจะต้องรู้จักช่างเวสป้าไว้บ้าง เผื่อมีปัญหาอะไรจะได้ช่วยดูแลได้ถูกจุด แต่ด้วยความที่เป็นเครื่องยนต์สี่จังหวะ เอาไปให้ร้านมอเตอร์ไซค์ทั่วไปช่วยเปลี่ยนน้ำมันเครื ่อง ล้างคาบูร์ ตั้งวาล์วได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ
    • อีกเรื่องที่ต้องพิจารณาคือเรื่องความเร็ว Stella ไม่ใช่รถแข่ง มันเป็นรถ 150cc ที่คล่องตัวและมีพละกำลังเหลือเฟือที่จะเอาไว้ขับขี่ ในเมืองได้สบายๆ แต่ในการขับขี่ออกทริปบนทางหลวง ด้วยความเร็วแบบนี้ก็ทำให้เราเหนื่อยกว่าขี่รถบิกไบค ์อยู่แล้ว ครับ (ผมเคยบิดได้เร็วสุด 95 กม./ชม. และถ้าไหลลงเนินด้วยก็เป็น 100 กม./ชม. ผมเคยเห็นบางคนเคลมว่าบิดได้ 100 แต่ความเร็วตามเสป็คที่ไทยเจริญระบุมาก็บอกว่า 95 กม./ชม. นะครับ) ถ้าคุณต้องการขี่รถเร็วๆ เจ้า Stella อาจไม่ใช่คำตอบ
    • ปัญหาจุกจิกของ Stella ก็เหมือนที่หลายๆคนเคยบ่นเรื่องสายคลัชที่ ขาดบ่อย (เส้นแรกของรถผมขาดตอนประมาณ 6,000 โล พอเปลี่ยนมาอีกเส้น ก็ขาดตอนใช้ไปอีก 4,000 โล ดังนั้นจึงไม่ค่อยแน่นอน) ซึ่งก็จำเป็นที่เราควรจะมีสายคลัชติดรถไว้สักเส้นสอง เส้น

ประวัติรถ
    • Stella คันนี้ผมออกรถไทยเจริญเมื่อวันที่ 2 กุมภาฯ 2012 ครับ
    • เป็นรถที่ประหยัดมากกก.... ผมคำนวนน้ำมันตกประมาณ 45 กิโลต่อ 1 ลิตร (ผมเป็นคนที่ขี่รถบิดตามรอบนะครับ ไม่ได้ระวังเรื่องการประหยัดน้ำมันเท่าไหร่....)
    • เครื่องยนต์ทนดี นะครับ ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยมีปัญหา ผมเคยขี่ไปกลับ แม่สอด (จ.ตาก) - กรุงเทพฯ (ห้าร้อยกว่าโลต่อเที่ยว) ต่อเนื่องกัน (แวะพักทุก 2 ชั่วโมงเพื่อเติมน้ำมัน) ก็ไม่มีปัญหาอะไร ระบบระบายความร้อนด้วยอากาศทำงานได้ดีมาก ไม่วุ่นวาย
    • รถคันนี้เป็นรถที่ผมรักมาก (เป็นมอเตอร์ไซค์ที่เก็บเงินซื้อเองเป็นคันแรก) เรียกว่าดูแลมันมากจนแฟนบ่น... (คุณก็อาจตกอยู่ในสภาวะเดียวกันหากได้เป็นผู้เลี้ยงด ูมัน) ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ทุก 3,000 โล (เคยใช้ Shell Advanced Ultra 10W40 มาตลอด แล้วตอนล่าสุดหันมาใช้ Motul 10W40 ก็ยังไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร) ดังนั้นผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่าเครื่องยนต์รถผมยังสดอ ยู่ ตอนนี้เข็มไมล์วิ่งมา 8,046 ไมล์ (เท่ากับ 12,946 กิโล [ผมถ่ายรูปไมล์วันที่ 2 ก.พ. 57]) ซึ่งผมใช้รถอยู่ทุกวัน ดังนั้นหากคุณติดต่อมาอีกที เข็มไมล์น่าจะขึ้นไปประมาณวันละ 15 - 20 โล
    • ส่วนเรื่องสภาพสีนั้น ผมรักษาด้วยการจอดในร่มตลอด และเคลือบแว็กซ์ของ Amway ตลอด จึงมีสภาพดี แต่แน่นอนว่ามีรอยขนแมวบ้างจากการใช้งานมาสองปี (ลองดูรูปที่ผมส่งให้นะครับ) รถคันนี้ไม่เคยล้ม แต่เคยมีช่วงแรกที่ผมออกรถแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนยางกั บติดกันชนหน้า เพื่อนผมลองขี่ในโรงรถพื้นกระเบื้องที่เปียกแล้วเบรค ล้อหน้าแล้วลื่น ตรงมุมซ้ายบังโคลนหน้าเลยมีรอยขูดนิดนึง (ช่างที่ไทยเจริญเอาสีติดรถทาไว้ จึงไม่เห็นรอยขูด แต่จะเป็นรอยสีที่ไม่เรียบตามรูป) อีกจุดหนึ่งที่อาจต้องไปทำต่อคือขัดสนิมท่อไอเสียแล้ วพ่นสีกันความร้อนทับ (ถ้าสั่งท่อใหม่ไทยเจริญเลยก็คิดว่าไม่แพงเท่าไหร่)

อุปกรณ์ที่ผมแต่งรถเพิ่มมีดังนี้ครับ
    1) ปลอกแฮนด์ Domino Skipper (หนึบกว่าแฮนด์ติดรถมาก)
    2) ล้อแม็กจุ๊บเลส F.A. Italia (สองวง หกพันกว่าบาท ขี่สบายใจไม่ต้องกลัวรั่วกลางทาง)
    3) ยาง Pirelli SL 26 (หนึบและลุยฝนได้ดี ดูจากสภาพยางน่าจะวิ่งได้อีกซัก 3,000 โล)
    4) กันชนหน้า + กันล้ม (ตามรูป) + ตะแกรงท้ายรถ
    5) ยางปูพื้น (ใช้มาตั้งแต่แรก ตรงรางพักเท้าจึงสภาพสีดีมาก แต่ยางนี้ข้อต่อใกล้ขาดแล้ว ควรเปลี่ยน)
    6) กล่องเก็บของท้ายรถ Coocase (สี่พันบาท [แต่ผมเคยใช้ขนหนังสือเต็มกล่องแล้วไขลืมล็อก กล่องเลยตกไถลไปกับถนนเป็นรอยเยอะเลย แต่มันแข็งแรง ไม่บุบหรือแตก])
    7) แตร Bosch เสียงแบบรถยุโรป
    8) ขอเกี่ยวของโครเมี่ยมใต้เบาะ และแกนวาล์วน้ำมันโครเมี่ยม
    9) ยางบังโคลนล้อหลังตารางหมากรุกสีฟ้า
    10) ถาดวางของ (บนเก๊ะหน้ารถ)
    11) ทะเบียนตอง ฬฬฬ (เฮียชูศักดิ์เจ้าของไทยเจริญบอกว่าเป็น Stella คันเดียวที่ทะเบียนตัวอักษรตอง)

สาเหตุที่ผมต้องขายคือ
    1) คุณแม่ผมต้องการใช้เงิน
    2) ผมได้ทุนไปเรียนต่อต่างประเทศ จะไปเดือนกันยานี้ (จอดทิ้งไว้ที่บ้านก็ไม่มีคนขี่)

หากต้องการรูปขนาดใหญ่เพิ่มเติม กรุณาทิ้งอีเมลล์ติดต่อไว้นะครับ
    หรือหากต้องการดูคลิปเทสรถ ผมจะส่ง link จาก Dropbox มาทางเมลล์ให้นะครับ (เพราะไฟล์ใหญ่มาก แนบทางเมล์ลไม่ได้) เมื่อรับอีเมล์ลแชร์ไฟล์จาก Dropbox ของผมแล้วก็ลอง download คลิปลงเครื่องมาดูนะครับ

ผมขออนุญาตตั้งราคาไว้ที่ 69,000 ครับ
    พร้อมโอนเเละพร้อมส่งทั่วประเทศ

เบอร์โทรของผมคือ 087-075-6292 ครับ
    ถ้ามีอะไรโทรมาถามได้เลยครับ (9 โมงเช้าถึง 3 ทุ่ม)
    อีเมลล์: [email protected]
    ป.ล. ตอนนี้ผมเอารถมาใช้ที่ อ.แม่สอด จ. ตากครับ ถ้าต้องการดูรถ ผมสามารถส่งรถลงไปให้ดูได้ที่กรุงเทพฯ (ฝากไว้ที่บ้านเพื่อนผม) ครับ

ขอให้สนุกกับการขี่เจ้า Stella นะครับ :)
    Name:  DSC01549 (768x1024) (480x640).jpg
Views: 2581
Size:  26.4 KBName:  DSC01548 (1024x768) (640x480).jpg
Views: 2594
Size:  45.9 KBName:  DSC01547 (1024x768) (640x480).jpg
Views: 2629
Size:  52.0 KB

ขอบคุณ
    0

เข้าไฟแนนท์ได้ไหมครับ สนจัยมากๆ

ขอบคุณ
    0

ขายแล้วครับ
    ขอบคุณ Thaiscooter.com มากครับ

Junior Member MadcatzPX's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีสมอแฟรม 90 ทะเบียน แลกได้มั้ยครับ