ขอคำแนะนำเรื่องติดแอร์ครับ

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำเรื่องติดแอร์ครับ

อย่าว่ากันเด้อ krusangwian's Avatar
    ขอบคุณ
    10

Question ขอคำแนะนำเรื่องติดแอร์ครับ

หลายวันก่อนเอารถไปให้ช่างแอร์ดูเพื่อเพื่อวิเคราะห์ อาการ ได้คำแนะนำว่า ให้เอาแผงแอร์ไปติดใต้ท้องรถ พอมาดูในเน็ตก็เหมือนกับว่า จะเป็นแนวทางที่เป็นไปได้
    คอมแอร์ของผม อยู่ ข้างเดียวกับท่อไอเสีย เวลา จะเช็คน้ำมันเครื่อง ถอด ตัวเช็คออกมาลำบากมาก แล้ว พูเล่ย์ก็เหมือนจะเฉียดๆกับพัดลมเครื่องด้วย เลยมีความคิดว่า จะย้ายไปไว้ฝั่งเดียวกับคาร์บูฯ ประมาณภาพนี้ ส่วนตัวคิดว่า จริงๆแล้วมันน่าจะอยูฝังนี้ ไม่รู้ว่า ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไร
    Name:  10031187_1.jpg
Views: 435
Size:  45.2 KB
    (ภาพจากอินเตอร์เน็ต)
    ส่วนถัดมาคือส่วนของแผงแอร์ ช่างว่าพื้นที่หน้ารถดูจะแก้ปัญหาไม่จบ ง่ายๆให้เอาไปอยู่ท้องรถซะเลย ตอนนั้นงงเลย แล้วก็ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือเปล่า แล้วก็ปัญหาเรื่องฝุ่น แล้วโคลนจะเป็นอย่างไร พอมาค้นดูในเน็ตก็เหมือนว่า จะเป็นไปได้ ส่วนกระทู้ก่อนนี้ที่ผมเคยตั้ง ก็มีสมาชิกท่านบอกว่าเคยมีที่เอาไปไว้บริเวณยางอะไหล ่
    Name:  picture2010-258255311210.jpg
Views: 424
Size:  48.1 KB
    (ภาพจากอินเตอร์เน็ต http://www.weekendhobby.com/offroad/...tml/4784.shtml)
    ผมเห็นภาพนี้แล้วรู้ว่าว่า น่าจะลงตัวดี แต่ก็อยากทราบว่า แผงแอร์ตัวนี้
    Name:  picture2012-172255622431.jpg
Views: 365
Size:  31.2 KB
    เดิมทีเดียวมันคือของรถอะไร ราคาแพงมากไหม
    สมาชิกที่มีประสบการณ์ ขอความกรุณา ให้คำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมคอมแอร์อยู่ฝั่งขวาเครื่องเหมือนในรูปเลยครับ ส่วนแผงแอร์อยู่หน้ารถเหมือนรถปกติ ของผมไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ แต่ถ้าย้ายไปไว้ใต้กระบะก็ได้ แต่จะมีค่าแรงค่่าของแพงขึ้นบ้าง แต่ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

MAZUDA (03-03-2014)

อย่าว่ากันเด้อ krusangwian's Avatar
    ขอบคุณ
    10

Red face

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ของผมคอมแอร์อยู่ฝั่งขวาเครื่องเหมือนในรูปเลยครับ ส่วนแผงแอร์อยู่หน้ารถเหมือนรถปกติ ของผมไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ แต่ถ้าย้ายไปไว้ใต้กระบะก็ได้ แต่จะมีค่าแรงค่่าของแพงขึ้นบ้าง แต่ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    แล้วรถของท่านมีพัดลมไฟฟ้าช่วยไหมครับ

รถผมไม่มีบังลมหม้อน้ำด้วย ตอนนี้หาซื้อได้มาแล้ว แต่ยังไม่ติดตั้ง
    ช่างบอกว่า ถึงมีบังลมหม้อน้ำ ก็ยังช่วยได้ไม่มากนัก
    ถ้าติดพัดลมไฟฟ้าช่วยตรงแผงแอร์ก็จะช่วยได้ แต่ว่าพื้นที่ข้างหน้ารถ น่าจะไม่พอให้ติดพัดลมไฟฟ้าแล้ว
    เลยแนะนำว่า ต้องย้ายมาไว้ใต้ท้องรถครับ
    ผมฟังแล้ว ก็ชักเคลิ้มๆครับ มีความรู้สึกว่า เหมือนจะดี
    แต่ก็คงต้องรอ ความเห็นจากเว็บนี้ครับ เพราะเป็นชุมชนขนาดใหญ่ของแฟมิเลีย

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krusangwian อ่านข้อความ
    แล้วรถของท่านมีพัดลมไฟฟ้าช่วยไหมครับ

รถผมไม่มีบังลมหม้อน้ำด้วย ตอนนี้หาซื้อได้มาแล้ว แต่ยังไม่ติดตั้ง
    ช่างบอกว่า ถึงมีบังลมหม้อน้ำ ก็ยังช่วยได้ไม่มากนัก
    ถ้าติดพัดลมไฟฟ้าช่วยตรงแผงแอร์ก็จะช่วยได้ แต่ว่าพื้นที่ข้างหน้ารถ น่าจะไม่พอให้ติดพัดลมไฟฟ้าแล้ว
    เลยแนะนำว่า ต้องย้ายมาไว้ใต้ท้องรถครับ
    ผมฟังแล้ว ก็ชักเคลิ้มๆครับ มีความรู้สึกว่า เหมือนจะดี
    แต่ก็คงต้องรอ ความเห็นจากเว็บนี้ครับ เพราะเป็นชุมชนขนาดใหญ่ของแฟมิเลีย
    รถผมมีโก่งบัดลมหม้อน้ำครับ ตอนแรก ๆ ผมไม่ได้ติดตั้งพัดลมไฟฟ้าหน้าคอยร้อน เรื่องความร้อนเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาเหมือนกัน แต่จะมีปัญหาตรงที่รถจอดติดไฟแดงแล้วแอร์ไม่เย็นครับ ผมเลยปรับปรุงใหม่โดยการใส่พัดลมไฟฟ้าเข้าไปที่หน้าค อยร้อนอีกตัว แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ ส่วนเรื่องความร้อนของเครื่องไม่เปลี่ยนแปลงครับ ทั้งมีพัดลมไฟฟ้าและไม่มีพัดลมไฟฟ้าผมว่าไม่แตกต่างก ันเลย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ขอบคุณ
    10

พัดลมหน้าคอล์ยร้อน อันนี้น่าสนใจมากครับ ผมปรึกษาช่าง ช่างก็เล็งๆดูแล้ว แล้วก็บอกว่า สงสัยจะใส่ไม่ได้ เพราะเห็นว่าพื้นที่หน้าคอล์ยร้อน เหลือไม่มากแล้ว
    คงต้องรบกวน ขอชมภาพการติดตั้งพัดลมหน้าคอล์ยร้อน จากคุณ kittisayam แล้วล่ะครับ จะได้เอาไปปรึกษาช่างอีกรอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    รถผมมีโก่งบัดลมหม้อน้ำครับ ตอนแรก ๆ ผมไม่ได้ติดตั้งพัดลมไฟฟ้าหน้าคอยร้อน เรื่องความร้อนเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาเหมือนกัน แต่จะมีปัญหาตรงที่รถจอดติดไฟแดงแล้วแอร์ไม่เย็นครับ ผมเลยปรับปรุงใหม่โดยการใส่พัดลมไฟฟ้าเข้าไปที่หน้าค อยร้อนอีกตัว แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ ส่วนเรื่องความร้อนของเครื่องไม่เปลี่ยนแปลงครับ ทั้งมีพัดลมไฟฟ้าและไม่มีพัดลมไฟฟ้าผมว่าไม่แตกต่างก ันเลย
    อยากเห็นเหมือนก้นครับ ต้องมีตัด, มียุบอะไรที่กันชน และก็กระจังหน้าช่วยด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Tags for this Thread

Bookmarks