แปลกไหม ถ้ารถไม่มีควัน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: แปลกไหม ถ้ารถไม่มีควัน

มาตรฐาน แปลกไหม ถ้ารถไม่มีควัน

คือรถ 64 ของผมมันไม่มีควันออกท่อเหมือนรถคนอื่นๆ ครับ แต่เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ขี่ออกทริปไกลๆ ไม่เป็นอะไรเลย แต่ผมเห็นของคนอื่นๆ เขามีควันกันเกือบทุกคน ลืมบอกไป ผมใช้ออโต้ลูปของ shell advance 2T ครับem86
    "สำหรับผมการขับมอเตอร์ไซค์ คือ การบำบัดเราให้หายจากความเครียด คือ ความอิสระของชีวิต ผมชอบการขี่ไปเรื่อยๆโดยไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง หลงทาง เพื่อได้เจอทางใหม่ เพราะผมเชื่อเสมอว่า ระหว่างทางสำคัญกว่าจุดหมาย"
    "to infinity and beyond"

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ไม่รู้นะ ครับ ใส่ให้มีควันออกมาบ้าง อย่างน้อยๆก็ควรมี
    ถ้าไม่มีเพิ่มด่วน
    แต่อย่าใส่เยอะเกิน ไม่งั้นหัวเทียนบอด

ยิ่งออกทริปไกลๆ ควรใส่เยอะๆไว้
    ลองสังเกตุดูว่า ทำไมเขาถึงมีควัน เพราะว่า
    เค้าใส่ออโต้ลูปเยอะ กันสูบติด และ ถนอม ลูกสูบ

ที่รถคุณไม่เป็นไร ก็โชคดีไป หรือ ไม่คุณก็ขี่ช้า สูบก็เลยไม่ติด
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lammania003 อ่านข้อความ
    ไม่รู้นะ ครับ ใส่ให้มีควันออกมาบ้าง อย่างน้อยๆก็ควรมี
    ถ้าไม่มีเพิ่มด่วน
    แต่อย่าใส่เยอะเกิน ไม่งั้นหัวเทียนบอด

ยิ่งออกทริปไกลๆ ควรใส่เยอะๆไว้
    ลองสังเกตุดูว่า ทำไมเขาถึงมีควัน เพราะว่า
    เค้าใส่ออโต้ลูปเยอะ กันสูบติด และ ถนอม ลูกสูบ

ที่รถคุณไม่เป็นไร ก็โชคดีไป หรือ ไม่คุณก็ขี่ช้า สูบก็เลยไม่ติด
    อันนี้ถือว่าถูกต้องครับ ยังไงๆก็ต้องมีออกมาบ้างครับเวลาใส่ไม่ต้องตวงก็ได้ค รับเทๆกะเอาเลย ไม่งั้นเด๋วจะเจองานใหญ่ครับ

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Red face Step naaw CM.

น้ำมันที่คุณใช้ ยี่ห้อ Shell Advance 2Tนั่นเป็นน้ำมันสูตรสังเคราะห์พิเศษ ซึ่งออกแบบมาเพื่อการปกป้องเครื่องยนต์เป็นพิเศษ(แต่ ไม่ค่อยถนอมเฟืองเท่าไหร่ เพราะ ความหนืดมันน้อย) คุณสมบัติประการหนึ่งของน้ำมันชนิดนี้ คือ ควันต่ำ(Low Smoke) ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน แต่เป็นของ Veloil น้ำมันชนิดนี้จะระเหยง่ายควันเติมบ่อยขึ้น รถผมเองขนาดใส่เยอะควันยังออกน้อยเลย ควันจะออกจริงๆ ตอนขับไวๆ นั่นและครับ ถ้าขับไวๆ แล้วลูกสูบไม่ติดก็ o.k. ครับ(ถ้าสูบติดเลิกใช้ครับ แปลว่ารถเราไม่ยอมรับมันละ)

มีข้อควรระวังไว้อย่างนะ น้ำมันสูตรสังเคราะห์ควันต่ำ เพราะ มีตะกั่วน้อย ความหนืดน้อยกว่า ฉะนั้นควรเติมออโต้ลูปธรรมดาลงไปด้วย (ให้มากกว่าประมาณ 3 ใน 4) อาทิเช่น ยี่ห้อเวเนีย เอสโก้ เพราะ น้ำมันเหล่านี้มีตะกั่วช่วยหล่อลื่นฟันเฟือง มีความหนืดมากกว่า สามารถขับไกลๆได้ดีกว่า หากเติมสูตรสังเคราะห์อย่างเดียวลูกสูบอาจติดได้ง่าย หรือแหวนอาจตายได้

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา
    ยอมถอยหนึ่งก้าว เพื่อก้าวต่อไปอีกสิบก้าว

Nothing is easy to the unwilling.
    ไม่มีอะไรง่าย สำหรับคนที่ไม่มีความตั้งใจ
    ธอมัส ฟูลเลอร์
    แพทย์และนักเขียนชาวอังกฤษ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 09-05-2007 เมื่อ 11:31 เหตุผล: Step เชียงใหม่

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nittisat Scooter Club CM. อ่านข้อความ
    น้ำมันที่คุณใช้ ยี่ห้อ Shell Advance 2Tนั่นเป็นน้ำมันสูตรสังเคราะห์พิเศษ ซึ่งออกแบบมาเพื่อการปกป้องเครื่องยนต์เป็นพิเศษ คุณสมบัติประการหนึ่งของน้ำมันชนิดนี้ คือ ควันต่ำ(Low Smoke) ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน แต่เป็นของ Veloil น้ำมันชนิดนี้จะระเหยง่ายควันเติมบ่อยขึ้น รถผมเองขนาดใส่เยอะควันยังออกน้อยเลย ควันจะออกจริงๆ ตอนขับไวๆ นั่นและครับ ถ้าขับไวๆ แล้วลูกสูบไม่ติดก็ o.k. ครับ เพราะน้ำมันแบบนี้มันควันไม่เยอะอยู่แล้วครับ เพราะ มันเป็นสูตรสังเคราะห์ แถมยังช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยนะ ต้องลองใช้เองถึงจะรู้(แถมควันยังหอมด้วย)

ได้ ความรู้เพิ่ม ขอบคุณมากๆ
    (ปกติ ก็เติมๆไปหล่ะครับ ไม่ได้สนใจ น้ำมันที่คุณว่าสูตรสังเคราะห์มันแพง อิอิ)
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ผมเติมอะไรก็ได้ที่มีขายตอน ออโต้ลูป ผมหมด ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเครื่อง หรือ ออโต้ลูป
    ผมใช้หมดเลย อย่างนี้เป็นไรป่าวหว่า..... em98
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

aum13's Avatar
    สถานที่
    srlur scooter club koksamrong
    ขอบคุณ
    0

ผมก็เติมShell Advance 2T คับควันออกน้อยมากขับทางไกลก็เติมหนามากๆแต่มีควันเฉ พาะตอนติดเครื่องครั้งแรกและก็ตอนบิดเร็วๆ ผมก็กลัวว่าลูกจะติดตอนเอาออกทริปครั้งแรกน้ำมันถังน ึ่งก็เกือบหมดขวดครับ ควันก็บางเหมือนเดิม แต่เติมแล้วหอมๆดีครับ แล้วก็อีกยี่ฮ้อที่แนะนำครับ บีพี 300 หอมจนปวดหัวครับ em97
    Srlurสกูตเตอร์คลับ&ผู้สูงอายุคลับ
    เรามาเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ COSA บ้าสติ๊กเกอร์กันดีกว่า
    ฝากกระทู้หน่อยครับ
    พระเครื่อง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=677438
    ของแต่งรถเวส http://www.thaiscooter.com/forums/sh...754&highlight=
    เสื้อผ้าผ้า 100 ผ้า 50 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...771&highlight=
    FACEBOOKส่วนตัวครับ http://www.facebook.com/aum2520noy

นายดำรงค์ ประสังริโย ธนาคารกรุงไทย สาขา โคกสำโรง จังหวัดลพบุรี เลขบัญชี 114-1664-577

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

รถนู๋ มีควัน ตลอดเลยค่ะ อย่างนี้แปลก ไหม ค่ะ ....(นู๋ เติม น้ำมันเครื่อง ตลอด ม่ายเคยเติ่ม ออโต้ลูปค่ะ)
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

MOMO_RIDER PX_FL_2's Avatar
    สถานที่
    TAIWANG VESPA GANG
    ขอบคุณ
    0

ผมก็เคยเป็นครับ

Junior Member speedking's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..............

ผมก็เหมือนกันครับ เติมเยอะนะครับแต่ไม่ออก เคยได้ยินดีเขาว่าต้องให้ควันออกปลายท่อหน่อย
    เติมมากเกินไปหัวเทียนบอดเลยครับ ผมเพิ่งผ่าเครื่องมาครับ

Senior Member B_Bear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็ออกตอนสตาร์ทเครื่องตอนเช้าก่อนออกไปทำงานคับ ก็เยอะพอสมควร
    แต่พอขี่ออกไปซักพักก็ไม่มีควันแระ เติมออโตลูปสัดส่วนพอดีคับบางทีก็หนาหน่อย
    เพราะขี่ไกลคับทุกวันด้วยจันทร์ยันอาทิตย์เลย เปลี่ยนหัวเทียนไปดอกนึงแระ em96

Junior Member macbio's Avatar
    สถานที่
    Whiteline scooter
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แนะนำให้ใช้ vir neer

แนะนำให้ใช้ vir neer เพราะเป็น 2T ท่ เหมาะสม ที่สุดแล้ว กะเวสป้า

มีคนเคยบอกว่า อย่า ใช้ น้ำมัน ที่ มีเขียนติดข้างกระป๋อง ว่า Low Smoke เพราะ รถอย่างเราๆ มันชอบควัน เพราะ เครื่อง มันผลิตมา ตั้ง แต่ ยังไม่มี 2T ใช้ ถ้า เอา เจ้า Low Smoke มาใช้จริง มัน อาจ มีปัญหา กับ เครื่อง ยนต์

แต่ในความคิดผม ผมว่า ยี่ห้อ ของ 2T มันก็สำคัญกับเครื่อง นะ เพราะ มันผลิตมา คนละบริษัท ความหนืดของน้ำมัน ย่อมไม่เท่า กัน เพราะ เคย ลอง เปรียบเทียบ การเติม ระหว่าง ยี่ห้อ เก่า VIRNEER กับ ยี่ห้อ ใหม่ ปรากฏว่า เติม อันใหม่ เครื่อง ******** รวน คับ เดินไม่ เป็นจังหวะคับ ผมก็เลย คิดว่า ความหนืด ของ แต่ละยี่ห้อ มันคงไม่เท่ากัน

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
    ** รู้มั้ย คับ ว่า 2T ทำมาจาก อะไร

คำตอบ = สาหร่ายทะเลครับ

ผิดพลาดช่วยชี้แนะด้วยนะครับem97
    em88 เวสป้าก็เหมือนลูก การที่เราได้ดูแล ให้มันออกวิ่ง ได้อย่าง
    สง่างาม บนท้องถนน

คือความ คลาสสิค ของรถ คลาสสิค

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

อ๊ะ...............

ไปหาสาหร่ายทะลมาเติมกันดีก่า ท่าจะแรงน่าดูเลย
    เหอๆ ซอยปุ๊นใส่ไปหน่อยได้ม๊ะงับ

My Bike running on LPG

Bookmarks