เรียนถามเรื่องสายไฟครับผม

ชื่อกระทู้: เรียนถามเรื่องสายไฟครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

มาตรฐาน เรียนถามเรื่องสายไฟครับผม

สวัสดีครับผม

ผมกำลังพยายามประกอบรถc92 อยู่ครับผม
    เนื่องจากไปให้ร้านทำ ทิ้งรถไว้เป็นปีแล้วไม่มีความคืบหน้าครับผม
    จึงเอากลับมาทำเองครับผม

สิ่งที่อยากเรียนถามมีดังนี้ครับผม

1. จากรูปที่ 1 นั้นมีสายไฟอยู่ สองจุด เรียนถามดังนี้ครับผม
    1.1 สายไฟสีเหลืองดำ มันคือสายอะไรครับผม
    1.2 สายไฟสีดำ ที่ออกมาจากมัดข้าวต้ม มันคือสายอะไรครับผม
    1.3 สายไฟสีน้ำเงิน ที่ออกมาจากมัดข้าวต้ม มันคือสายอะไรครับผม
    1.4 สายไฟสีน้ำเงินดำ(เชือกฟางมัดรวมกับสองเส้นข้างบน แต่ไม่ได้ต่อกับอะไรเลย)
    มันคือสายอะไรครับผม

2. จากรูปที่ 3 ชุดสายไฟของ c92 นั้น ผมเข้าใจตามนี้ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ครับผม
    2.1 ซ้ายสุด(ที่มีฟิวส์) คือสายเข้าแบต(แดงบวก, ดำและน้ำเงินลบ)
    2.2 กระจุกต่อมา(ถัดมาด้านขวา) คือสายไฟท้ายรถ(ไฟท้าย,เบรค,เลี้ยวและไฟป้ายทะเบียน)
    2.3 ต่อมา สามเส้นคือเข้าคอยด์หัวเทียน
    2.4 ขวาสุด เป็นกระจุก นั่นคือไปหน้ารถ
    ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือไม่ครับผม(พยายามไล่ตามไดอะแ กรม์ งงเงกเลยครับผม)

ผมพยายามประกอบรถด้วยตนเอง แต่ความสามารถมีอยู่น้อยนิด
    ยังไงรบกวนท่านๆช่วยชี้แนะด้วยครับผม

ขอบพระคุณมากครับผม

ขอบคุณ
    2

รูปที่ 1 ครับผม

Name:  1.jpg
Views: 1095
Size:  62.6 KB

ขอบคุณ
    2

รูปที่ 2 ครับผม

Name:  2.jpg
Views: 928
Size:  55.2 KB

ขอบคุณ
    2

รูปที่ 3 ครับผม

Name:  3.jpg
Views: 925
Size:  43.4 KB

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

ผมตอบให้ก็แล้วกัน 1.1-1.3 ต้องติดเครื่องแล้ววัดแร่งดัน AC เอา โดยใช้ voltmeter ตั้งย่าน AC วัดทีละคู่เพื่อหา common ,main และชาร์ทช่วย
    ตามที่เคยวัดมานะ คู่ใหนวัดแล้วแรงดันน้อยที่สุด เส้นที่ไม่ได้วัดเป็นcommon เทียบกับwiring คือสีน้ำตาลเมื่อได้commonแล้วจะยึดเส้นนั้นเป็นหลัก เพื่อนำไปวัดเทียบกับเส้นอื่นเพื่อหาเส้นที่เลี้ยงระ บบ+ชาร์ท และช่วยชาร์ท
    วิธีวัดหาไฟเลี้ยงระบบ (สีตามwiring=เหลืองแดง)
    วัดโดยเอาสายวัดcommon กับอีกสองสายที่เหลือเส้นใหนแรงดันมากสุดเส้นนั้นคือ ไฟเลี้ยงระบบ(เหลืองแดง)เส้นนี้ต่อไปRectifier
    วิธีวัดหาไฟช่วยชาร์ท (สีตามwiring=ชมพู)
    วัดโดยเอาสายวัดcommon กับอีกสองสายที่เหลือเส้นใหนแรงดันน้อยกว่าเส้นนั้นค ือไฟช่วยชาร์ท(ชมพู)เอาไปต่อกับสวิทช์กุญแจจะทำงานก็ ต่อเมื่อเราบิดกุญแจเพื่อเปิดไฟหน้าเส้นนี้จะไปช่วยเ ลี้ยงระบบอีกแรงหนึ่ง
    1.4 ถ้าให้เดาน่าจะเป็นสายที่ต่อกับทองขาว
    2 เอาวงจรไปดูเอาครับ วิธีไล่วงจรไม่งงก็คือใล่ทีละเส้นไปครับอาจจะเอาปากก าสีมาขีดก็ได้จะได้ไม่งงรถรุ่นเก่านี่สายน้อยแล้วครั บเจอรุ่นใหม่ปวดหัวเลยเลย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 27-03-2014 เมื่อ 19:04

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : tid_champ สำหรับกระทู้นี้ :

vespalia (27-03-2014)

ขอบคุณ
    2

เรียนถามเพิ่มเติมครับผม

1. ใน กรณีนี้ถ้าจะติดเครื่องต้องต่อสายไหน และทำอย่างไรครับผม
    2. ถ้าผมต้องการทำไฟรถเป็น 12v ผมต้องพันมัดข้าวต้มใหม่ใช่หรือไม่ครับผม

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ

เรียนถามเพิ่มเติมครับผม

1. ใน กรณีนี้ถ้าจะติดเครื่องต้องต่อสายไหน และทำอย่างไรครับผม
    2. ถ้าผมต้องการทำไฟรถเป็น 12v ผมต้องพันมัดข้าวต้มใหม่ใช่หรือไม่ครับผม
    1 ถ้าจะทำให้รถติดก็ต่อไฟบวกจากแบต 6-12v เข้าที่คอล์ยจุดระเบิด ส่วนขั้วลบต่อกับโครงรถ และเอาสายไฟจากคอล์ยจุดระเบิดที่เหลืออีกเส้นต่อเข้า กับทองขาวก็สามารถติดได้แล้วแต่ต้องล้างคาบูก่อนนะ
    2 ผมเคยถามช่างเขาบอกว่าให้ใช้แบต12vใส่แทนได้เลยเปลี่ ยนแหลอดไฟต่างๆก็พอแต่ไฟต้องชาร์ทดีเท่านั้นนะได้ยิน แบบนี้มาสองคนแล้วยังไม่ได้ลองสักทีเพราะรถผมผ่าเครื ่องอยู่เลย

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : tid_champ สำหรับกระทู้นี้ :

vespalia (01-04-2014)

Bookmarks