อยากได้เวสป้าซักคันแต่ไม่มีความรู้อะไรเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ คิดว่าสงสารผมนะครับ

ชื่อกระทู้: อยากได้เวสป้าซักคันแต่ไม่มีความรู้อะไรเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ คิดว่าสงสารผมนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากได้เวสป้าซักคันแต่ไม่มีความรู้อะไรเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ คิดว่าสงสารผมนะครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่รักและนิยมชมชอบเวสป้ามาตั้งแต่ยังเ ล็ก ๆ

นานมาแล้วผมเคยเข้ามาที่เบอร์ดแห่งนี้ แต่รู้สึกว่าผมไม่มีความรู้เลย

ซักนิด เลยพยายามที่จะเป็นเจ้าของมัน หลายเดือนผ่านไป วันสองวันนี้

ผมเข้ามานี่ตลอดเวลาเพื่อเข้ามาดู บอร์ดซื้อ - ขาย อยากจะโทรไปหาคน

ที่เขาประกาศขายแต่ไม่อยากโทรไป ขี้เกียจต่อราคา ตอนนี้ผมมีงบอยู่

เกือบ ๆ 30000 ผมว้อนที่จะได้มันมาขับจริง ๆ แต่แย่ตรงที่ผมไม่มี

ความรู้อะไรเลย ผมไม่อยากได้รถที่เอามาซ่อมบ่อย ๆ ขับไปซ่อมไป

เพราะผมคิดว่า ร้านซ่อมมันคงหายาก แล้วก็แพงด้วย ตอนนี้ผมตัดสินใจ

แล้วว่ามันถึงเวลาที่ผมควรจะมีซักคัน แต่เนื่องจากผมดูรถไม่เป็น ไม่อยาก

ถูกหลอก อยากได้มาขับไปทำงาน อยากมีรถสวย ๆ ขับไปกับเพื่อน ๆ บ้าง

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมอยู่ แถว ๆ นนทบุรี ผมจะไปดูรถที่ไหนได้บ้าง

นอกจากบอร์ดซื้อ - ขาย แล้วก็เคยได้ยินว่ามีแถว ๆ รัชดา นอกจากนี้ยังมี

ที่ไหนอีกครับ

ผมมือใหม่เหมือนกันครับ แต่ขออนุญาตตอบด้วย
    ผมเพิ่งซื้อมาคันนึงครับ 25000 แต่ทำโน่นทำนี่ ต่อไปคงจบที่ 35-40
    สำหรับผม ผมว่ายากครับที่จะรู้ว่าใครหลอกหรือไม่หลอก
    จากประสบการณ์ ถ้าเราไม่รู้เรื่องรถด้วยตัวเอง ไม่ว่าใครบอกอะไรคุณมาก็ไว้ใจได้ยากครับ ถ้าจะแนะนำ ก็ขอให้ถามให้มาก หมดแรงถาม ก็ลุยเลยครับ
    ลองผิดลองถูก ถ้าไม่เริ่ม ก็ไม่รู้ครับ ผมเองก็คงจะค่อยๆเริ่มบ้างแล้ว
    ตอนนี้รอให้รถมันโอนเป็นชื่อผมก่อน แล้วจะลุยแล้วครับ ขอให้โชคดีนะ

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb Scooter เชียงใหม่

ถ้าจะดูรถผมขอแนะนำที่เดียว "เชียงใหม่"
    ถ้าคุณมาจะรู้เองว่า ที่นี่เป็นแหล่งรวมเวสป้าที่ดีที่สุดของประเทศ
    คนขับเยอะที่สุด
    ทะเบียนเยอะสุด
    ร้านซ่อมเยอะสุด
    ช่างผู้ชำนาญงานเยอะสุด
    อะไหล่มีทุกชิ้น
    ชุดแต่งมีให้เลือกหลากหลาย
    ราคาตกลงคุยกันได้

em88 คิดจะเล่นต้องรักจริง เล่นแล้ว(ฟัน)ทิ้ง เป็นบาปกรรม

ขอบคุณ
    0

ผมไป ชม มาสามรอบแล้วครับ เลยได้เห็นคนขี่เยอะมาก ๆ
    เลยอยากได้จริง ๆ จัง ๆ แต่ว่าผมอยู่ กทม คงไม่สะดวกแน่ ๆ
    ถ้าจะไปเอารถจาก ชม มา ผมก็มีเพื่อนอยู่ที่เค้ามีเวสป้า แต่ว่า
    ไม่ได้เล่นนะซิครับ เป็นของมรดกตกทอดจากแม่มา ขอซื้อต่อ
    ก็ไม่ขาย ตอนนี้เข้าเว็ปนี้ทุกวันเลย หารถอย่างเดียว อยากได้
    จนนอนฝันเห็นแต่รถแล้วแหล่ะครับ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ถ้าไม่รีบ ดูไปเรื่อยๆ ก่อนดีกว่านะ อ่านหน้าถามตอบนี่แหละ ตั้งแต่หน้าแรก ยันหน้าสุดท้าย จะได้ความรุ้คร่าวๆในระดับนึงเลย และที่สำคัญครับใครได้รถมาไม่ต้องซ่อมเลยมั่ง รถมันมีอายุพอสมควรนะ แล้วถ้ามันดับหรือเสียกลางทาง คุณอย่าโทษมันครับ เพราะนี่คุณกะลังคร่อมคนแก่อยู่ คุณรักมัน คุณต้องตามซ่อมมันจนกว่ามันจะสมบูรณ์ในระดับนึงที่คุ ณพอใจ ดังนั้น ต้องศึกษาไปก่อน และค่อยๆ เก็บเงินไปพลางๆ เงินไม่บูดหรอก ค่อยๆ ดู ค่อยๆหา ของมันมีเนื้อคู่ครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

-
    สถานที่
    ขี่คนเดียวสบายใจ
    ขอบคุณ
    0

เริ่มเล่นไหม่ๆก็ไม่มีใครรู้เรื่องหรอกคับต้องคลุกอย ู่กับมัน ขี่ไปซ่อมไป เด๋วก็เปนเองรถมันเก่าอ่ะคับ 40-50 ปี อยากที่จะมีอะไหล่ชิ้นที่สมบูรณ์ที่สุดต้องเปลี่ยนอะ ไหล่อยู่เนื่องๆ ไม่ตัวนั้นก็ตัวนี้ คือต้องบูรณะอยู่ตลอดเวลา อย่างผมดิคนแถวบ้านผมเค้าหาว่าผม บ้ามั่ง เพี้ยนมั่ง แมร่งเอาแต่ซ่อมมอไซร์ ซื้อแต่รถเก่าๆเน่าๆรถไหม่ไม่ซื้อ ทำงัยง่ะ...ก็กูชอบนี่หว่า อย่าว่าแต่ เวสป้าเลย ถ้าคิดจะเล่นรถเก่าแล้วเปนทุกยี่ห้อคับ............. ....โชคดีคับ.....ความคิดเห็นส่วนบุคลคับผม

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nittisat Scooter Club CM. อ่านข้อความ
    ถ้าจะดูรถผมขอแนะนำที่เดียว "เชียงใหม่"
    ถ้าคุณมาจะรู้เองว่า ที่นี่เป็นแหล่งรวมเวสป้าที่ดีที่สุดของประเทศ
    คนขับเยอะที่สุด
    ทะเบียนเยอะสุด
    ร้านซ่อมเยอะสุด
    ช่างผู้ชำนาญงานเยอะสุด
    อะไหล่มีทุกชิ้น
    ชุดแต่งมีให้เลือกหลากหลาย
    ราคาตกลงคุยกันได้

em88 คิดจะเล่นต้องรักจริง เล่นแล้ว(ฟัน)ทิ้ง เป็นบาปกรรม

เค้าว่ากันว่าที่ ช.ม. ราคาก็แรงไม่ใช่รึ
    ที่พระนครนี่ก็รถเยอะเช่นกัน

และทุกที่ระวังให้ดีกะเล่ห์เหลี่ยมพ่อค้าครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เริ่มจาก 0 ครับ

ทุกคนที่เริ่มเล่นรถก้อเริ่มจาก 0 กันทั้งนั้นล่ะครับ คือไม่รู้อะไรเลย ก้อต้องศึกษาหาความรู้ก่อนครับ ว่าคุณสนใจรุ่นไหน ก้อดู ๆ ข้อมูลจากทางเวปนี้ล่ะครับ หรือถ้ามีเพื่อน ๆ เล่นอยู่ก้อถาม ๆ มาก้อได้ ถ้าคิดที่จะเล่นรถเก่าแล้ว ทำใจไว้ก่อนครับว่าต้องซ่อม จะซื้อมาขี่หล่อ ๆ อย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ มีรถแล้วเดี๋ยวก็ซ่อมเปนเองละครับ ค่อย ๆ หัดเอาคับ ค่อย ๆ ดู ค่อย ๆ หาเดี๋ยวจะได้รถที่ถูกใจเองคับ ไม่ต้องรีบครับ รถดี ๆ ยังมีอีกเยอะครับ แต่ระวังถูกหลอกนะครับ มือใหม่น่ะ แล้วก็ระวังร้านซ่อมด้วยครับ ดูดี ๆ ล่ะ ขอให้หารถได้เร็ว ๆ นะครับem90
    ดีพอ.....หรือพอดี

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ ตอนนี้ก็ไล่อ่านกระทู้อยู่เหมือนกัน

ตัดสินใจอยู่ว่าจะเล่นอะไรดี จุดประสงค์ก็คือมีไว้ขี่เล่น

ไปทำงานกะหอ แต่อยากได้แบบถูกกดหมายหน่อย

จะได้ไม่ต้องหนีตำรวจ แต่ก็อยากมีความรู้เรื่องเครื่อง

เหมือนกัน เพราะทำใจไว้อยู่แล้วว่าต้องขับไปซ่อมไป

แต่ก็อยากซ่อมเองด้วย มีความสุขดี ถึงแม้ใครจะว่า

ขับไปซ่อมไป บ้ารถเก่า เรื่องแม่ว่านี่ไม่ต้องกลัวครับ

โดนแน่นอน แก่จนจะสามสิบแล้ว แม่ก็ยังชอบว่า อิอิอิ

แต่แม่ว่าแสดงว่าแม่เป็นห่วงนะครับ

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ว่างๆ ออนเอ็มคุยกันนะ หาคนที่ดูเป็นไปช่วยดูสิ ไม่ยาก หรือไม่ ลอง เดินไปคุยกะพวกที่เล่นดู ไม่ต้องอายหรอก ถือเบียร์ไป สัก 2 ขวดจะ ดีมาก 55 5
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Member K@E's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ monkeylover อ่านข้อความ
    ขอบคุณมาก ๆ นะครับ ตอนนี้ก็ไล่อ่านกระทู้อยู่เหมือนกัน

ตัดสินใจอยู่ว่าจะเล่นอะไรดี จุดประสงค์ก็คือมีไว้ขี่เล่น

ไปทำงานกะหอ แต่อยากได้แบบถูกกดหมายหน่อย

จะได้ไม่ต้องหนีตำรวจ แต่ก็อยากมีความรู้เรื่องเครื่อง

เหมือนกัน เพราะทำใจไว้อยู่แล้วว่าต้องขับไปซ่อมไป

แต่ก็อยากซ่อมเองด้วย มีความสุขดี ถึงแม้ใครจะว่า

ขับไปซ่อมไป บ้ารถเก่า เรื่องแม่ว่านี่ไม่ต้องกลัวครับ

โดนแน่นอน แก่จนจะสามสิบแล้ว แม่ก็ยังชอบว่า อิอิอิ

แต่แม่ว่าแสดงว่าแม่เป็นห่วงนะครับ

ต้องทำใจนะถ้ารักที่จะเล่นรถเก่า...เพราะรถส่วนใหญ่ค ่อนข้างอายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆ..ถึงแม้ว่าคุณอาจจะเจ อรถเครื่องดีแต่พอเริ่มขับยังไม่ค่อยจะคุ้นเคยกันอาจ มีอาการลองของได้..5555 รถกรุงเทพฯ เยอะแยะไม่ต้องไปเสาะแสวงหาให้มันไกลมากมายนักหรอกคุ ณหาที่ใกล้ๆสามารถดูรถได้ด้วยตัวเองว่าเป็นเนื้อคู่ก ันรึป่าวร้านซ่อมก็มีเยอะแยะ....................มี order สั่งแปลงรถเป็น100คันตั้งแต่4-5ปีที่แล้วส่งขึ้นเหนือ...........ก็คิดเอานะหมายควา มว่างัย..ตาดีได้ตาร้ายเสียem99 em99

สำหรับ'มิตรภาพ' ..."นกไร้ขน..คนไร้เพื่อน..ขึ้นสู่ที่สูงไม่ได้!"

http://www.adintrend.com/show_ad.php?id=737
    http://vespa-gang.blogspot.com/2008/...107.html#links

Bookmarks