เกียร์มาสด้าแฟมมิลี่ 5 สปีด หอนตอนเข้าเกียร์ 5 ขอคำแนะนำครับ

ชื่อกระทู้: เกียร์มาสด้าแฟมมิลี่ 5 สปีด หอนตอนเข้าเกียร์ 5 ขอคำแนะนำครับ

มาตรฐาน เกียร์มาสด้าแฟมมิลี่ 5 สปีด หอนตอนเข้าเกียร์ 5 ขอคำแนะนำครับ

เดิมรถผม 1300 / 4 เกียร์ ยกเครื่องใหม่ 1400 / 5 เกียร์ เฟืองท้ายเดิมไม่ทราบเบอร์ ผมเปลี่ยนลูกปืนทุกพวงแล้ว(เกียร์) แต่ยังหอนอยู่
    จะเกี่ยวกันไหมว่ามันไม่เหมาะสมกับเฟืองท้ายเก่าของผ มครับ ขอคำแนะนำเป็นแนวทางครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเสียงหอนโดยปกติจะเกิดจากเสียงของเฟืองเองครับ หน้าสัมผัสเฟืองไม่เรียบรื่นพอ อาจจะเกิดจากเกียร์ลูกนั้นเคยใช้งานหนัก หรือไม่ได้รับการดูแลน้ำมันเกียร์ที่ดีพอ ทำให้หน้าสัมผัสเฟืองมันไม่เรียบเลยทำให้หอนได้ ส่วนลูกปืนก็มีส่วนแต่เสียงจะแตกต่างกับเสียงหอนครับ โดยปกติแล้วจะเจอว่าเกิดจากตัวเฟืองมากกว่าลูกปืน ไม่เกี่ยวข้องกับว่าไม่เหมาะกับเฟืองท้ายแต่อย่างไดค รับ

วิธีแก้ที่ง่ายที่สุดให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์จากเบอร์ 90 เป็น 140 ครับ จะทำให้เสียงเงียบลงบ้าง

แต่ถ้าหอนไม่มาก็เอาแค่นั้นแหละครับ ของผมเฟืองท้ายหอนก็แก้ไม่หาย เปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ใส่น้ำมันเบอร์ 140 ดีขึ้นหน่อย และก็ทนฟังเอาครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

พี่โอเล่ครับ no. 40 มันไม่ร้อนหรือครับ เดี๋ยวลองเปลี่ยนดูขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรื่องความร้อนไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ แต่เค้าเล่าต่อกันมาว่าถ้าเฟืองมันหอนให้ใช้น้ำมันเบ อร์สูงขึ้น ผมเล่น 140 เลย ดีขึ้นบ้างนิดหน่อยครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Bookmarks