Armstrong 26" ชาย สภาพเดิมๆ ครับ..

ชื่อกระทู้: Armstrong 26" ชาย สภาพเดิมๆ ครับ..

มาตรฐาน Armstrong 26" ชาย สภาพเดิมๆ ครับ..

ห่างหายไปนานนะคับ ได้แต่เปิดดูตลอด แต่ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่ ... พอดีเสาร์อาทิตย์นี้ว่างๆ เลยถอยเอารถคันเก่าๆ มาปัดฝุ่นซะหน่อย โดยเฉพาะช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย กลัวว่ารถที่เก็บไว้จะโดนละอองฝนแล้วจะโทรมซะก่อน ...
    ที่เอามาโพสต์วันนี้เป็นรถที่ผลิตในโรงงานเมือง Birmingham ตระกูลเดียวกับ Phillips, Hercules .. ยี่ห้อ Armstrong คับ.. สำหรับรถ Armstrong ที่พบในบ้านเรารูปทรงก็ไม่มีอะไรแตกต่างจากทั้งสองยี ่ห้อนั้นมากมายนัก .. อะไหล่ส่วนใหญ่ที่ติดรถมาก็มักเป็นอะไหล่ของฟิลลิปส์ หรือ ไม่ก็ใช้อุปกรณ์แบบเดียวกับตระกูลฟิลลิปส์ แต่เอามาติดตรา หรือ ลายน้ำ ซะ ....
    ลองดูตามรูปแล้วกันครับ.. ..
    สำหรับรูปแรก เป็นภาพรวมๆ ของรถครับ.. รถ Armstrong โดยเฉพาะ ขนาด 26" ที่พบในบ้านเรา มักเป็นสีแดง.. และสภาพจะไม่ค่อยโทรมเท่าไหร่.. มีเรื่องเล่ากันว่า .. เมื่อซัก 7-8 ปีก่อนนี้ ยังพอหาชุดสีของรถยี่ห้อนี้ สภาพปิ๊งๆ ได้อยู่ .. . แต่ตอนนี้คงหมดแล้ว..

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crazyBSA : 03-06-2007 เมื่อ 13:26

สำหรับเพลท Armstong ก็เป็นแบบทองเหลืองลงยาเหมือนยี่ห้ออื่น ครับ.. แต่รถของผมก็ตามสภาพที่เห็น..
    ต่อไปมาดูสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของรถยี่ห้อนี้ซักนิดน ึงครับ... เผื่อไว้ให้น้องๆ ได้ตามอะไหล่กัน..
    1.แฮนด์ ... คอแฮนด์ จะมีลักษณะตามรูป เหมือนกับ แฮนด์แบบหนึ่งของฟิลลิปส์.. ส่วนตัวแฮนด์ขวาง .. จะเป็นแบบที่เรียกว่า แฮนด์จอกว้าง .. แล้วด้านมือจับจะไม่กางออกมาก.. พูดไม่ค่อยถูกคับ..ดูรูปเอาละกัน
    2. จานปั่น .. แน่นอนครับ.... ลักษณะเด่นอย่างหนึ่งของรถตระกูล Birmingham ก้อคือ จานปั่นตัวหนังสือ.. ซึ่งรถคันนี้ก้อขาดไม่ได้..
    3. บันไดปั่น ... ข้อมูลเหมือนกับจานปั่นคับ.. บันไดแกะตัวหนังสือ Armstrong .. ดูตามรูป..

รูป รูป    

ต่อไปมาดู มือเบรค - ก้ามเบรค ของ Armstrong กันมั่ง... ก้อตามสไตล์รถ Birmingham คับ .. แข็งแรง ดุดัน..

รูป รูป    

หุ้มโซ่ .. เป็นแบบตะเข็บล้ม ..สันเดียว .. และด้านหลัง มีสันเป็นรูปดาวห้าแฉก.. และที่แสบที่สุดน่าจะเป็นชุดยึด สไตล์รถตระกูล Birmingham ที่ต้องใช้ชุดยึดบังโซ่แยกต่างหาก ..

รูป รูป    

บังโคลน .. ไม่แตกต่างจาก บังโคลน ฟิลลิปส์ เรยคับ.. เป็นบังโคลนที่ถ้ามองภาพตัดขวางแล้ว ออกจะเหมือนตัว U คว่ำ .. หงอนบังโคลนแบบสั้นๆ .. ดุมหน้าหลัง .. เป็นของฟิลลิปส์ แบบหลอดเล็ก .. ตี 3 บรรทัดว่า Phillips, Made in England และ No.... ตามด้วยตัวเลขกลุ่มนึง

รูป รูป    

สุดท้ายก้อมาดูอุปกรณ์ตบแต่งนิดหน่อยครับ... เบาะ Hercules รุ่นเก่า .. ได Miller รุ่นไหนไม่รู้ แต่แปลกดีคับ.. เป็นรุ่นที่ไม่ค่อยพบเท่าไหร่นัก...

รูป รูป    

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคับ.. ถ้าใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก้อขอคำแนะนำด้วย สำหรับข้อมูลของจักรยานคันนี้ก้อได้จาก ตัวจักรยานเอง .. ประกอบกับ คำพูดต่อๆ กันของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวจักรยานครับ.. อย่าเชื่อผมมากนะ...

รูป รูป  

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

เอาอีกแล้ว พี่ต้อมมีของดีๆมา สะใภ้ อีกแว้ว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ทับทิมท้ายใส่ของอะไรครับ มีรูปหรือเปล่าครับอยากเห็นไว้เป็นข้อมูล /\2
    em24em24em24em24em24em24em24em24em24em24em24em24em 24em24em24em24em24em24
    ขอบคุณครับพี่ต้อม

ขอบคุณทุกคนที่ช่วย Comment คับ.. ทับทิมท้ายตอนนี้ใส่ของ Lucas ธรรมดาเก่าๆ หน่อย.. เด๋วไว้จะถ่ายให้ดูนะคับ...

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สวยมากครับพี่ต้อม กลมกลืนกันดีมากเลยครับ ดูเรียบดีแต่เต็มทุกเม็ด ไม่มีอะไรหลอกตา em97

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตดันกระทู้นี้ขึ้นมาครับ