สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

ปอกสายออก
    Name:  Radio007.jpg
Views: 382
Size:  32.5 KB

เชื่อมสายใหม่และสายเก่าเข้าด้วยกัน
    * สังเกตตรงที่ลูกศรชี้นะครับ เดี๋ยวจะอธิบายทีหลัง อิอิ
    Name:  Radio008.jpg
Views: 560
Size:  45.1 KB

จากนั้นก็เอาเทปดำพันสายไฟพันไว้แบบลูกทุ่งๆ และนำไปติดตั้งในรถ
    (ขั้นตอนหลังจากนี้ไม่ได้ถ่ายภาพเอาไว้เลยครับ เพราะไม่ได้มีอะไรซับซ้อน แค่เอาสายไปเสียบกลับเข้าที่เดิม และโมดิฟายช่องคอนโซลนิดหน่อยครับ)
    Name:  Radio009.jpg
Views: 440
Size:  44.3 KB

+++ปัญหาที่เกิดขึ้นหลังการติดตั้ง+++
    1.เครื่องเล่นตัวที่ซื้อมาใหม่นี้ ต้องการไฟจาก2เส้น
    - เส้นที่ 1 ต่อจากแบตเตอรี่ (ซึ่งมีฟิวส์ต่อคั่นอยู่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น 1a)
    - เส้นที่ 2 ต่อจากระบบจุดระเบิด (ซึ่งมีฟิวส์ต่อคั่นอยู่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น 3a)
    ข้อดีของรถผมคือมีสายไฟทั้งสองเส้นให้อยู่แล้ว แต่หลังจากลองเปิดเครื่อง ไฟเครื่องเล่นติดแว๊บนึงแล้วก็ดับทันทีจากนั้นก็ไม่ต ิด ก็เลยลองตรวจสอบอีกครั้งว่าสายไฟต่อถูกหรือไม่สรุปก็ คิดว่าน่าจะถูกเลยลองตรวจสอบฟิวส์ดูปรากฏว่าฟิวส์ขาด 1 ตัว รู้สึกจะเป็นตัว 1a เลยลองเอาฟิวส์ 10a เสียบเข้าไปแทน ลองเปิดอีกครั้งเครื่องติดทำงานได้ปกติได้แป๊บนึงแล้ วก็มีปัญหาข้อต่อไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 09-05-2014 เมื่อ 23:20

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

2. หน้าจอเครื่องเล่นปรากฏข้อความ "MISWIRING CHK WIRING THEN RESET UNIT"
    ลองเปิดปิดเครื่อง แล้วกดปุ่ม Reset อยู่หลายรอบก็ไม่หาย เลยลองเปิดคู่มือดูมันบอกให้เช็คสายลำโพงว่า ได้ต่ออย่างถูกต้อง
    ซึ่งในสเปคการเชื่อมต่อสายในคู่มือบอกเอาไว้ว่า ห้ามต่อสายขั้วลบลำโพงลงกราวด์ (หมายถึงห้ามต่อลงตัวถังรถ) เพราะสายชุดใหม่ของเครื่องเล่นได้แยกสายกราวด์ไว้ให้ แล้ว 1 เส้นที่สำหรับต่อลงตัวถัง
    คราวนี้ก็ต้องลำบากแงะดอกลำโพงออกมาดู ปรากฏว่าดอกลำโพงด้านซ้ายต่อขั้วลบลงกราวด์ไว้จริงๆด ้วย ก็เลยดึงสายเส้นนั้นออก ลองเปิดเครื่องดูใหม่ ใช้งานได้ปกติเป็นอันว่าจบไปอีกเรื่อง

3. แต่ปัญหายังไม่หมด เสียงมันออกแค่ข้างเดียว และคุณภาพเสียงมันไม่ไพเราะเอาเสียเลย มันช่างไม่คุ้มค่าเงิน 2,400 บาทที่จ่ายไป แต่ปัญนี้ยังไม่ได้แก้ไข
    สาเหตุเดาว่าน่าจะมีสองสาเหตุ
    - สายลำโพงขาดหรือเสีย
    - ต่อสายขั้วลบของลำโพง จั๊มพ์ กัน (ในภาพด้านบนที่มี*) ซึ่งในคู่มือมันก็ได้ระบุเอาไว้แล้วให้ต่อสายลำโพงแย กอิสระจากกัน สายก็มีแยกมาให้แล้ว ห้ามเอาขั้วลบมาจั๊มพ์กัน แต่ก็ด้วยความขี้เกียจเพราะสายเดิมในรถมันต่อจัมพ์กั นไว้ เลยไม่อยากรื้อ ก็เลยจั๊มพ์สายอันใหม่ไว้ด้วยความมักง่าย 555
    ปัญหานี้เดี๋ยวเอาไว้ว่างๆค่อยแก้ คงต้องได้เสียตังค์ซื้อดอกลำโพงใหม่มาแทนอันเก่าซึ่ง เสียงห่วยแตกมากครับ และก็จัดการเดินสายลำโพงใหม่ทั้งหมดให้เรียบร้อย
    คราวนี้ก็มีเพลงฟังกับเขาสักที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 09-05-2014 เมื่อ 23:23

ขอบคุณ
    11

ต่อด้วยเรื่องต่อไปเลยครับ วันนี้ว่าง 555

เนื่องจากวันก่อนเปิดฝากระโปรงดูน้ำมันเบรค ขับเพลินไปหน่อยเปิดฝาออกมาดูแห้งอย่างนี้เลยครับ
    Name:  Brake001.jpg
Views: 374
Size:  32.7 KB

ชัดๆอีกรูป
    Name:  Brake002.jpg
Views: 418
Size:  18.8 KB

แห้งขนาดนี้ เคยทราบว่าจะมีอากาศเข้าไปอยู่ในสายไฮดรอลิกซึ่งไม่ใ ช่สิ่งที่ควรจะเป็นแน่ๆ สืบทราบมาว่าควรต้องถ่ายน้ำมันเบรคเดิมในระบบออกไปพร ้อมทั้งไล่อากาศออกให้หมด
    ลองเซิร์ชหาข้อมูลไปเรื่อยๆ สรุปว่าโอเคไม่น่ายากงั้นเริ่มเลย
    เริ่มจากหาซื้อน้ำมันเบรค โดยดูจากในคู่มือรถ ซึ่งระบุว่าแบบ dot3 หรือ dot4 ก็ได้ เลยคิดว่าจะซื้อ dot4 เพราะจุดเดือดสูงกว่า แต่หาซื้อไม่ได้มันมีแต่ dot3 แถมมียี่ห้อเดียวด้วย ก็เลยเอามาลองก่อน
    Name:  Brake004.jpg
Views: 723
Size:  54.0 KB

ขอบคุณ
    11

ตรงล้อจะมีรูสำหรับปล่อยน้ำมันเบรค ก็ทำการต่อสายยางออกมาจากตรงนั้น (ที่เห็นเป็นเส้นสีฟ้า)
    Name:  Brake003.jpg
Views: 442
Size:  38.7 KB

ปลายอีกด้านก็ต่อลงขวดเปล่า 1 ใบจะได้ไม่หกเลอะเทะ
    Name:  Brake005.jpg
Views: 410
Size:  43.3 KB

จากข้อมูลหลายๆแหล่ง และที่บอกต่อๆกันมา จะบอกวิธีการว่า สตาร์ทเครื่องยนต์ ให้คนหนึ่งนั่งเหยียบเบรคย้ำๆไปเรื่อยๆ แล้วอีกคนไปคลายน็อต สลับกับขันเข้า ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเห็นสีน้ำมันอันใหม่ไหลอ อกมาเป็นอันจบพิธี

*แต่ผมไปเจออีกวิธี จำไม่ได้ว่ามาจากเว็บไหน วิธีการเป็นแบบนี้ครับ
    1.สตาร์ทเครื่องยนต์ทิ้งไว้
    2.คลายน็อต เหยียบเบรคย้ำๆ ประมาณ 2-3 ครั้ง จากนั้นให้เหยียบเบรคลงไปจนสุดแล้วค้างไว้ ในจังหวะนี้ให้ขันน็อตเข้าให้แน่น (ไม่ต้องแน่นมาก)
    3.เมื่อขันน็อตเข้าจนแน่นแล้วจึงค่อยปล่อยแป้นเบรค เมื่อปล่อยแป้นเบรคออกมาจนสุดแล้ว ให้คลายน็อตออกอีกครั้ง
    4.แล้วจึงเหยียบเบรคจนสุดแล้วค้างไว้ ในจังหวะนี้ให้ขันน็อตเข้าให้แน่น แล้วจึงปล่อยแป้นเบรค
    ทำเช่นนี้วนไปเรื่อยๆ จนไม่มีฟองอากาศออกมาจากท่อ และแป้นเบรครู้สึกตึงและแข็ง เป็นอันเสร็จหนึ่งล้อ
    (ผมลองนั่งพิจารณาดูแล้ว วิธีนี้ดูสมเหตุสมผลมากกว่าเพราะ เมื่อเหยียบเบรคเป็นการดันน้ำมันออกจากระบบ เมื่อปล่อยแป้นเบรคน้ำมันย่อมไหลย้อนกลับเข้าระบบ ดังนั้นในจังหวะนี้จึงต้องขันน็อตเข้าให้แน่นเพื่อไม ่ให้น้ำมันไหลย้อนกลับ หรือย้อนกลับในปริมาณน้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นได้ เหมือนเป็นการบังคับให้น้ำมันไหลในทิศทางเดียว)
    5.ทำเช่นนี้กับทุกล้อโดยเริ่มจาก ล้อหลังขวา > ล้อหลังซ้าย > ล้อหน้าซ้าย > ล้อหน้าขวา เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ผมทำจนเสร็จสรรพ ได้น้ำมันส่วนเกินออกมาเท่านี้ครับ เป็นปริมาณที่เยอะหรือเปล่าไม่แน่ใจ มีน้ำมันใหม่ปนออกมาเยอะเกินไปหรือไม่อันนี้ไม่รู้ เปลืองไม่กลัว ขอเน้นชัวร์ไว้ก่อนครับ 555
    Name:  Brake006.jpg
Views: 392
Size:  47.8 KB

วันนี้ขอจบแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ มีวิธีการหรือขั้นตอนใดที่ผมทำผิด รบกวนรุ่นพี่ชี้แนะด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 09-05-2014 เมื่อ 23:32

ขอบคุณ
    11

วันนี้เสนอตอน : หัดถอดช่วงล่างครับ

เนื่องจากเมื่อวานโทรไปถามอะไหล่ที่ร้าน ยุทธกิจ เขาบอกให้ถอดเอาไปเทียบ วันนี้ว่างเลยลองดูแล้วกันครับ
    เริ่มจากจอดประจำตำแหน่งเตรียมพร้อม
    Name:  Suspension001.jpg
Views: 369
Size:  46.8 KB

เครื่องไม้เครื่องมือ สำหรับใช้ในวันนี้
    Name:  Suspension002.jpg
Views: 379
Size:  65.0 KB

เริ่มจาก ยกรถขึ้นและถอดล้อออกมา แต่เอ๊ะ มีคราบอะไรเปียกๆ
    Name:  Suspension003.jpg
Views: 363
Size:  52.3 KB

ขอบคุณ
    11

ดูกันชัดๆ อีกที เดาว่าน่าจะเป็นคราบน้ำมันเบรค
    Name:  Suspension004.jpg
Views: 375
Size:  52.1 KB

ต้นตอ น่าจะมาจากแถวนี้ แต่ลักษณะแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ
    Name:  Suspension005.jpg
Views: 373
Size:  43.8 KB

แต่เรื่องน้ำมันเลอะเอาไว้ก่อน วันนี้ตั้งใจจะถอดพวกลูกหมาก และลูกยางต่างๆ ออกมาดูเพื่อเอาไปเป็นตัวอย่างสำหรับไปซื้อที่ร้าน
    เริ่มที่ตัวนี้แล้วกัน ดูจะถอดง่ายที่สุด (ตัวนี้น่าจะเป็นลูกหมากปลายแร็ค หรือ ลูกหมากคันส่งตัวนอก *ถ้าผมเข้าใจผิดรบกวนพี่ๆแก้ไขด้วยนะครับ)
    Name:  Suspension006.jpg
Views: 469
Size:  57.2 KB

ขอบคุณ
    11

เริ่มจากเอาประแจมาบิดๆ
    Name:  Suspension007.jpg
Views: 370
Size:  59.5 KB

น็อตหลุดออกแล้ว
    Name:  Suspension008.jpg
Views: 389
Size:  55.8 KB

จากนั้นแค่เอานิ้วสะกิด ก็หลุดออกมาง่ายๆเลย **อุตส่าห์ซื้อตัวเหล็กดูดลูกหมากมาตั้ง 450.- ยังไม่เห็นได้ใช้เลย อิอิ
    Name:  Suspension009.jpg
Views: 403
Size:  56.5 KB

ขอบคุณ
    11

ต่อไปก็ถอดตัวนี้ด้วย คิดว่าน่าจะเป็นลูกหมากคันส่งตัวใน
    Name:  Suspension010.jpg
Views: 390
Size:  49.0 KB

เริ่มจากไขน็อตออกมาเหมือนเดิม
    Name:  Suspension011.jpg
Views: 427
Size:  44.0 KB

คราวนี้ตัวนี้แน่นแฮะ ได้ใช้งานตัวเหล็กดูดลูกหมากแล้ว
    Name:  Suspension012.jpg
Views: 376
Size:  65.7 KB

ขอบคุณ
    11

หลังจากขันไปเรื่อยๆ มันก็หลุดออกมาอย่างง่ายดาย
    Name:  Suspension013.jpg
Views: 366
Size:  72.0 KB

ดูสภาพซะก่อนครับ เอาไปเข้าอู่ ช่างโทรมาบอก "โอ๊ยยังดีทุกตัว ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่" (ตรงไหนวะ 555)
    Name:  Suspension014.jpg
Views: 364
Size:  38.9 KB

จากที่ลองเอานิ้วดันๆดู ไม่แน่ใจว่ายังดีหรือเปล่านะครับ มันก็ไม่ถึงกับหลวมโครก แต่มันก็เอานิ้วเดียวดันไปมาได้โดยง่าย
    ตัวนี้คาดว่าจะเปลี่ยนทั้งลูกหมาก ทั้ง2ชิ้นเลย เพราะจะเปลี่ยนแค่ยางกันฝุ่น แต่ดูเหมือนมันแกะออกไม่ได้อ่ะครับ มันเหมือนติดอยู่กับเหล็กเลย
    Name:  Suspension015.jpg
Views: 401
Size:  34.3 KB

ขอบคุณ
    11

อันต่อมาก็ลองถอดพวกลูกยางกันโคลง
    Name:  Suspension016.jpg
Views: 543
Size:  40.7 KB

ไขน็อตจนหลุดออกมา
    Name:  Suspension017.jpg
Views: 371
Size:  48.4 KB

และก็แกะตรงนี้ โดยไขน็อตสองตัวนี้
    Name:  Suspension018.jpg
Views: 363
Size:  34.0 KB

ขอบคุณ
    11

แกะตรงนี้ด้วย (ด้านบน)
    Name:  Suspension019.jpg
Views: 355
Size:  32.7 KB

หลุดออกมาแล้วครับ
    Name:  Suspension020.jpg
Views: 372
Size:  62.0 KB

Name:  Suspension021.jpg
Views: 352
Size:  68.4 KB

ขอบคุณ
    11

วันนี้ถอดออกมาได้แค่นี้ครับ เหนื่อย ลองถอดเป็นครั้งแรก
    Name:  Suspension022.jpg
Views: 490
Size:  71.6 KB

แล้วขออนุญาติถามต่อแล้วกันครับ บูชปีกนกล่าง มันสามารถถอดออกมาได้ง่ายหรือเปล่าครับ ยังไม่กล้าถอดครับ
    Name:  Suspension023.jpg
Views: 437
Size:  37.1 KB

Name:  Suspension024.jpg
Views: 378
Size:  37.7 KB

ขอบคุณ
    11

กับอีกคำถาม พอดีเห็นท่านพี่โอเล่เคยแนะนำว่าให้ลองเช็คยางรองโช๊ ค บน และ ล่าง แต่ผมลองส่องๆดู เหมือนหูโช๊คด้านล่างมันไม่เห็นมียางอะไรเลยนะครับเห มือนมันยึดกับเหล็กที่ตัวปีกนกล่างเลยครับ
    หรือถ้ามันควรจะมียางรอง หน้าตามันเป็นยังไงครับ
    Name:  Suspension025.jpg
Views: 594
Size:  35.6 KB

เห็นมีลูกยางรองโช๊คแต่ด้านบน (ตัวนี้ถอดลำบากไหมครับ มีข้อควรระวังอะไรบ้าง ยังไม่กล้าถอดเหมือนกัน พอดีมองไม่ค่อยชัดว่ามันยึดกันยังไงเพราะตัวปีกนกบน มันบังอยู่ครับ อิอิ)
    Name:  Suspension026.jpg
Views: 974
Size:  39.6 KB

แล้วก็ตัวลูกหมากปีกนกล่าง มีข้อควรระวังในการถอดไหมครับ ไขน็อตแค่ 2 ตำแหน่งนี้ก็จะหลุดออกมาเลยหรือเปล่าครับ ?
    Name:  Suspension027.jpg
Views: 561
Size:  34.2 KB

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนครับ พรุ่งนี้ค่อยแกะต่อ อิอิ e10

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บูชโช้คตัวล่างจะหล่อจากโรงงานมาเลยครับ มันจะมีหูแล้วก็จะมีแหล็กกลม ๆ แล้วเจาะรูให้น็อตเบอร์ 10 หมุนได้ใช่ป่ะครับ ตัวนี้แหละ จะมียางดำ ๆ อยู่ ควรจะแน่นครับ ไม่แตกหลวมคลอน
    ส่วนถอดลูกหมากล่าง ถ้าไม่หลวมก็ถอดเปลี่ยนยางเฉพาะตัวลูกหมากกับคอม้าก็ พอครับ ไม่ต้องถอดตัวที่ติดกับปีกนกครับ

ลูกหมากถอดเปลี่ยนยางได้ทุกตัวครับ ที่บอกว่าคล้าย ๆ มันหล่อติดกับลูกค้าด้วย เค้าเรียกว่าบ่าแข็ง เอาไขควงแบนตอกแงะ ๆ แซะ ๆ ก็ออกละ แล้วไปซื้อยางหุ้มทั่วไปมาใส่แทนได้เลยครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    บูชโช้คตัวล่างจะหล่อจากโรงงานมาเลยครับ มันจะมีหูแล้วก็จะมีแหล็กกลม ๆ แล้วเจาะรูให้น็อตเบอร์ 10 หมุนได้ใช่ป่ะครับ ตัวนี้แหละ จะมียางดำ ๆ อยู่ ควรจะแน่นครับ ไม่แตกหลวมคลอน
    ส่วนถอดลูกหมากล่าง ถ้าไม่หลวมก็ถอดเปลี่ยนยางเฉพาะตัวลูกหมากกับคอม้าก็ พอครับ ไม่ต้องถอดตัวที่ติดกับปีกนกครับ

ลูกหมากถอดเปลี่ยนยางได้ทุกตัวครับ ที่บอกว่าคล้าย ๆ มันหล่อติดกับลูกค้าด้วย เค้าเรียกว่าบ่าแข็ง เอาไขควงแบนตอกแงะ ๆ แซะ ๆ ก็ออกละ แล้วไปซื้อยางหุ้มทั่วไปมาใส่แทนได้เลยครับ
    ขอบคุณมากครับพี่โอเล่
    ผมรบกวนถามต่ออีกนิดครับ

1. สมมุติว่าถ้าผมจะถอดลูกหมากปีกนกล่างออกมาเป็นตัวเลย เพื่อจะเอาไปเทียบ เพราะพรุ่งนี้ว่าจะเข้าวรจักรครับ ถ้าผมแกะน็อตที่ยึดตรงคอม้า กับอีก สองจุดที่ยึดกับปีกนกล่าง แล้วลูกหมากจะหลุดออกมาเลยใช่ไหมครับ แล้วถ้าถอดลูกหมากตัวนี้ออกมาตัวคอยล์สปริงมันจะดีด ออกมาหรือเปล่าครับ
    2. ถ้าถอดบูชโช๊คตัวบนออกมาด้วย ที่อยากทราบคือสปริงมันจะดีดออกมาด้วยหรือไม่ครับ ? เพราะอยากถอดชิ้นส่วนออกมาให้เยอะที่สุดเพื่อเอาไปเท ียบที่ร้านครับ ส่วนจะซื้อหรือไม่ซื้อค่อยว่ากันหน้างานอีกที แต่ไหนๆเข้าไปวรจักรแล้ว อยากซื้อมาให้ครบที่สุดน่ะครับ เพราะผมอยู่ไกลจากวรจักรพอสมควรเหมือนกันครับพี่ ไม่อยากต้องไปหลายรอบ

หรือพี่โอเล่ มีแหล่งซื้ออะไหล่ที่ดีกว่านี้ไหมครับ ประเภทว่าสั่งทางเน็ต จ่ายตังค์ ส่ง ems ประมาณนี้ หรือพี่โอเล่มีขายไหมครับยินดีสั่งซื้อครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 12-05-2014 เมื่อ 16:57

Bookmarks