สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ - หน้า 4

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1. ใช่ครับ ถอดน็อตตรงคอม้า 1 ตัว แล้วก็น็อต ตรงปีกนกล่างอีก 2 ตัวก็หลุดแล้วครับ ก่อนถอด หาแม่แรงมาดันปีกนกล่างไว้ด้วย ถ้าไม่ดันไว้เมื่อโช้คหลุด และลูกหมากหลุดตัวสปริงจะดีดตัวมันออกมา ทำให้ปีกนกอ้าเต็มที่เลย ใส่กลับยากพอควรครับ
    2. เอาแม่แรงดันปีกนกล่างไว้อย่างที่ผมบอกข้างบนอ่ะครับ แค่เนี้ยก็ถอดได้หมดแล้ว
    ** แถมอีกนิดครับ ลูกยางปั้มรั่วแล้ว ควรรีบทำการถอดออกมาซ่อมนะครับ ใช้ ๆ ไปดีไม่ดีเจอลูกยางมันแตก แล้วเบรคไม่อยู่เลยนะครับ ถ้าจะเอาประหยัดเปลี่ยนเฉพาะลูกยางได้ ไม่กี่สิบบาท แต่ถ้าจะเอาง่ายก็เปลี่ยนยกปั้มเลย ตัวละ 350 บาทครับ

ผมอยู่จังหวัดพิษณุโลกครับ หาซื้อตามร้านอะหลั่ยทั่วไป หาง่ายครับ รุ่นเนี้ยไม่ยาก ผมว่าลองหาร้านอะไหล่ไกล้ ๆ ดูครับ มีอยู่แล้ว ของผมไม่มีขายครับ จะซื้ออะไรทีก็ต้องขี่มอไชค์ไปซื้อที จนตอนนี้ร้านเค้าคิดว่าผมเป็นช่างรับซ่อมรถแล้ว
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    1. ใช่ครับ ถอดน็อตตรงคอม้า 1 ตัว แล้วก็น็อต ตรงปีกนกล่างอีก 2 ตัวก็หลุดแล้วครับ ก่อนถอด หาแม่แรงมาดันปีกนกล่างไว้ด้วย ถ้าไม่ดันไว้เมื่อโช้คหลุด และลูกหมากหลุดตัวสปริงจะดีดตัวมันออกมา ทำให้ปีกนกอ้าเต็มที่เลย ใส่กลับยากพอควรครับ
    2. เอาแม่แรงดันปีกนกล่างไว้อย่างที่ผมบอกข้างบนอ่ะครับ แค่เนี้ยก็ถอดได้หมดแล้ว
    ** แถมอีกนิดครับ ลูกยางปั้มรั่วแล้ว ควรรีบทำการถอดออกมาซ่อมนะครับ ใช้ ๆ ไปดีไม่ดีเจอลูกยางมันแตก แล้วเบรคไม่อยู่เลยนะครับ ถ้าจะเอาประหยัดเปลี่ยนเฉพาะลูกยางได้ ไม่กี่สิบบาท แต่ถ้าจะเอาง่ายก็เปลี่ยนยกปั้มเลย ตัวละ 350 บาทครับ

ผมอยู่จังหวัดพิษณุโลกครับ หาซื้อตามร้านอะหลั่ยทั่วไป หาง่ายครับ รุ่นเนี้ยไม่ยาก ผมว่าลองหาร้านอะไหล่ไกล้ ๆ ดูครับ มีอยู่แล้ว ของผมไม่มีขายครับ จะซื้ออะไรทีก็ต้องขี่มอไชค์ไปซื้อที จนตอนนี้ร้านเค้าคิดว่าผมเป็นช่างรับซ่อมรถแล้ว
    ขอบพระคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเพียบบบ
    หมายถึงปั๊มเบรคใช่ไหมครับที่รั่ว แล้วมันอยู่ตรงไหนครับแล้วแกะยังไงครับพี่ หน้าตามันเป็นยังไงครับ

ปล.ผมล่ะเบื่อบางกอกมากเลยครับ พวกร้านเฉพาะทาง มักไปกระจุกกันอยู่ที่เดียวขายของเหมือนๆกันอยู่ร้าน ติดๆๆๆกันแทนที่จะกระจายๆไปทั่วๆ แล้วแต่ละที่โคตรไกลไปลำบาก(สำหรับผมนะ)
    เช่นจะซื้ออุปกรณ์อิเล็คทรอนิก ก็ต้องไปบ้านหม้อ จะซื้อกีต้าร์ก็ต้องไปเวิ้ง มาคราวนี้จะซื้ออะไหล่ก็ต้องไปวรจักร ส่วนร้านอะไหล่แถวๆที่ผมอยู่ (รามคำแหง , ลาดพร้าว )ลองสืบๆถามๆ โทรเช็คแล้วไม่มีของเลยครับมีแค่บางอย่าง เขาบอกต้องเข้าวรจักรอย่างเดียว
    ไม่เหมือนต่างจังหวัด ผมว่าหาของง่ายกว่า ร้านต่างๆกระจายอยู่ทั่วจังหวัด และแต่ละร้านก็จะมีของเกือบครบทุกแบบสะดวกกว่ากันเยอ ะครับ

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

วันนี้ไปจัดชุดใหญ่มาแล้วครับ จากยุทธกิจ
    ลูกหมาก (555) ปีกนกบน,ล่าง , กล้องยา , ขาไก่ , คันส่งนอก,ใน
    ค่าเสียหายรวม 4,320 บาทไทย สาเหตุที่ซื้อใหม่ทั้งหมดเพราะเห็นสภาพของเก่าแล้วต้ องสารภาพตามตรงว่า ไม่กล้าใช้งานมันต่อจริงๆครับ อิอิ
    Name:  BallJoint.jpg
Views: 181
Size:  44.3 KB

แต่พวกลูกยางกันโคลง , ลูกยางรองโช๊ค วนหา 3-4 ร้าน ไม่มีเลยครับ เจออยู่ร้านนึงแต่เป็นร้านใหญ่ขายส่งอย่างเดียว เป็นแพ็คละ 50 ตัว ก็เลยไม่ได้เอามาครับ
    พี่ๆมีร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ
    ส่วนกระบอกอัดจารบี ก็ยังไม่ได้ซื้อเช่นกันครับ แต่หัวเล็กๆที่ใช้สำหรับอัดจารบีที่ติดกับตัวลูกหมาก มีแถมมาให้แล้วครับเลยยังไม่ได้ซื้อเหมือนกัน
    * แต่อยากรบกวนถามว่า สมมุติผมเอาลูกหมากชุดใหม่ใส่เข้าไปแล้ว ในลูกหมากมันมีจารบีอยู่บ้างแล้วหรือไม่ครับ ผมสามารถใส่ลูกหมากทั้งหมดแล้วค่อยขับไปให้อู่อัดจาร บีทีหลังได้ไหมครับ ?
    ขอบคุณมากครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลูกหมากใหม่อัดจารบีมาเรียบร้อยแล้วครับ จับประกอบกลับรับรองแน่นหนึบแน่ ๆ และผมอยากจะให้ซื้อตัวอัดจารบีติดไว้ครับ รุ่นนี้ต้องใช้บ่อย ๆ

ส่วนปั้มเบรคล่าง ให้ถอดฝาครอบน็อตดุมล้อที่อยู่กลางดุมออกครับ จะเห็นน็อตตัวใหญ่ เบอร์32 จัดการหมุนมันออก แล้วก็ถอดจานเบรค(ดุมล้อ)ออกมา ก็จะเห็นปั้มเบรคแล้วละครับ

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ลูกหมากใหม่อัดจารบีมาเรียบร้อยแล้วครับ จับประกอบกลับรับรองแน่นหนึบแน่ ๆ และผมอยากจะให้ซื้อตัวอัดจารบีติดไว้ครับ รุ่นนี้ต้องใช้บ่อย ๆ

ส่วนปั้มเบรคล่าง ให้ถอดฝาครอบน็อตดุมล้อที่อยู่กลางดุมออกครับ จะเห็นน็อตตัวใหญ่ เบอร์32 จัดการหมุนมันออก แล้วก็ถอดจานเบรค(ดุมล้อ)ออกมา ก็จะเห็นปั้มเบรคแล้วละครับ
    ขอบคุณครับพี่โอเล่ แสดงว่าถ้าผมจับลูกหมากชุดใหม่ประกอบกลับเข้าไป ก็พร้อมใช้งานแบบจริงๆได้เลยใช่ไหมครับโดยไม่ต้องอัด จารบีเพิ่ม ประมาณว่าวิ่งทางไกล 200-300 km.ได้เลยใช่ไหมครับ
    ส่วนปั๊มเบรคเดี๋ยวจะลองแกะดูครับ

ขอบคุณ
    0

ใช้ได้เลยครับ ฝากไว้หน่อยครับมือใหม่ถี่ถ้วนเรื่องขันน็อตนิดหนึ่ง นะครับ กลัวว่าจะลืมตึงน็อตครับ เพราะมือใหม่กลัวเจอน็อตเยอะจะตาลาย กวนดึงน้อตไม่ครบ
    ส่วนเบรคพอดีเลยครับ วันนี้ผมซ่อมของผมพอดี ผมเลยถ่ายรูปไว้เป็นแนวทางเผื่อจะมีประโยชน์บ้างครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...699639&page=21

ขอบคุณ
    11

ขอบคุณคร้าบพี่โอเล่ ส่วนเรื่องเบรคขอบพระคุณมากเช่นกันครับเป็นตัวอย่างใ ห้ผมได้ทำตามเลยครับ อิอิ

Senior Member huahin-13's Avatar
    ขอบคุณ
    7

พี่ครับ ที่พิดโลกราคาจานครัช หวีครัช ลูกปืน แพงมั๊ย ไปโดนร้านตี๋การไฟฟ้า ตรงบิ๊กซี จับเปลี่ยนหมดไป 6พัน กระเป๋าแบนแฟนจะทิ้งเลย
    อย่าขับรถเร็วเกิน เดี๋ยวอะไหล่หลุด ต้องจอดเก็บ ............

ขายอะไหล่มาสด้า m1000 เหลือใช้ ตามlink นี้่ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.Ubvc2dio_Us
    สนใจ โทร... 088-941-9624 / 096-426-1425
    Line id : huahin-66
    โอนเงิน ธ.กรุงไทย สาขาหัวหินมาร์เกตวิลเลจ เลขที่ 489-0-07882-7
    ชื่อบัญชี นายสนิทพันธ์ พิพิธธนาบรรพ์ บัญชีนี้บัญชีเดียว เท่านั้นครับ
    เช็คพัสดุได้ที่นี่ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

ขอบคุณ
    0

ราคาคร่าว ๆ นะครับ รุ่นนี้ผมยังไม่เคยซื้อเปลี่ยนเหมือนกัน แต่เปลี่ยนมาหลายรุ่นละราคาไม่ต่างกันครับ
    - จานคลัส แผ่นคลัส 800 + -
    - หวีคลัส 1700 - +
    - ลูกปืนคลัส 300 - +
    - เจียฟลายวิส 200 +-

ตามนี้ครับ แต่ผมว่ามาสด้าอาจจะถูกกว่านี้นิดหน่อย เพราะจานเล็กมาก

Senior Member huahin-13's Avatar
    ขอบคุณ
    7

ราคาในบิล
    จานครัช 1600
    หวีครัช 2250
    ลูกปืนครัช 850
    น้ำมันเกีย 540
    ค่าแรง 1000 ฟันหัวแบะเลยครับพี่ ยังไงก็เตือนพี่ๆ สำหรับร้านนี้นะครับ อยู่ใกล้ๆกับบิ๊กซี พิดโลก ชื่อร้านตี๋การไฟฟ้า
    อย่าขับรถเร็วเกิน เดี๋ยวอะไหล่หลุด ต้องจอดเก็บ ............

ขายอะไหล่มาสด้า m1000 เหลือใช้ ตามlink นี้่ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.Ubvc2dio_Us
    สนใจ โทร... 088-941-9624 / 096-426-1425
    โอนเงิน ธ.กรุงไทย สาขาหัวหินมาร์เกตวิลเลจ เลขที่ 489-0-07882-7
    ชื่อบัญชี นายสนิทพันธ์ พิพิธธนาบรรพ์ บัญชีนี้บัญชีเดียว เท่านั้นครับ
    เช็คพัสดุได้ที่นี่ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

ขอบคุณ
    0

เห็น ๆ ว่าฟันครับ น้ำมันเกียร์ลิตละไม่เกิน 120 บาท ใช้ 2 ลิตรก็สองร้อยกว่าบาท คูณ 2 ทุกรายการเลย ไม่ใหวครับ

ว่าแต่ไปยกคลัสที่ร้านไฟฟ้าทำไมอ่ะ ร้านตี๋มันทำแอร์ไดนาโมไม่ใช่เหรอครับ

วันหลังลองถามราคาก่อนค่อยซ่อม หรือจูงมาให้ผมซ่อมก็ได้ครับ เห็นเพื่อนโดนฟันแล้วทนไม่ใหว แต่ของผมต้องรอหน่อยนะครับ อยู่หลายคลับ เพื่อน ๆ ชอบเอารถมาทิ้งไว้ให้ซ่อม แบบว่ามีอู่แนะนำก็ไม่เอา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittisayam : 14-05-2014 เมื่อ 17:46

ขอบคุณ
    11

ว่างๆ ผมคงต้องขับไปให้พี่โอเล่ ซ่อมให้บ้างแล้วครับ อิอิ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittytech อ่านข้อความ
    ว่างๆ ผมคงต้องขับไปให้พี่โอเล่ ซ่อมให้บ้างแล้วครับ อิอิ
    ถ้าชอบซ่อมเองผมแนะนำให้ซ่อมเองดีกว่าครับ เก็บรายละเอียดได้ดี และวันหลังมีปัญหาอะไรก็แก้ปัญหาได้ด้วย ของผมก็เริ่มจากหัดซ่อม จนตอนนี้เครื่องมือครบทุกอย่าง เพื่อน ๆ และก็คลับต่าง ๆ เอามาให้ดูให้เรื่อย ๆ เพราะเราไม่ใช่หน่วยงานแสวงหาผลกำไร ค่อย ๆ ซ่อม เก็บรายละเอียดได้ทุกจุด ลืมบอกไปผมไม่ได้จบช่างยนต์นะ ผมจบ it ครับ ทำงานอยู่ในบริษัทแห่งหนึ่งไม่เกี่ยวกับรถเลย แต่ใจมันรัก
    แต่เพื่อนชอบบ่นว่า เอารถมาให้มรึงซ่อมทีไร จ่ายเยอะกว่าไปจ้างร้านอีก เพื่อนคนหนึ่งเคยเอารถมาให้เปลี่ยนสายพานราวลิ้น อาทิตย์หนึ่งเต็ม ๆ ครับ มานั่งเฝ้ารถกินเบียร์กันทุกวัน ช่างเป็นอันไม่ได้ทำด้วยเมาแล้วก็ไม่ทำ

ถ้ามีโอกาศแวะผ่านมาพิดโลกก็ยินดีตอนรับนะครับ เดี๋ยวผมเป็นเจ้ามือเลี้ยงเบียร์เอง 55

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (15-05-2014)

ขอบคุณ
    11

ถ้าชอบซ่อมเองผมแนะนำให้ซ่อมเองดีกว่าครับ เก็บรายละเอียดได้ดี และวันหลังมีปัญหาอะไรก็แก้ปัญหาได้ด้วย ของผมก็เริ่มจากหัดซ่อม จนตอนนี้เครื่องมือครบทุกอย่าง เพื่อน ๆ และก็คลับต่าง ๆ เอามาให้ดูให้เรื่อย ๆ เพราะเราไม่ใช่หน่วยงานแสวงหาผลกำไร ค่อย ๆ ซ่อม เก็บรายละเอียดได้ทุกจุด ลืมบอกไปผมไม่ได้จบช่างยนต์นะ ผมจบ it ครับ ทำงานอยู่ในบริษัทแห่งหนึ่งไม่เกี่ยวกับรถเลย แต่ใจมันรัก
    แต่เพื่อนชอบบ่นว่า เอารถมาให้มรึงซ่อมทีไร จ่ายเยอะกว่าไปจ้างร้านอีก เพื่อนคนหนึ่งเคยเอารถมาให้เปลี่ยนสายพานราวลิ้น อาทิตย์หนึ่งเต็ม ๆ ครับ มานั่งเฝ้ารถกินเบียร์กันทุกวัน ช่างเป็นอันไม่ได้ทำด้วยเมาแล้วก็ไม่ทำ

ถ้ามีโอกาศแวะผ่านมาพิดโลกก็ยินดีตอนรับนะครับ เดี๋ยวผมเป็นเจ้ามือเลี้ยงเบียร์เอง 55
    ถ้ามีโอกาสจะแวะไปขอบพระคุณถึงบ้านเลยครับพี่ ได้ความรู้จากพี่โอเล่รวมทั้งพี่ๆในบอร์ดท่านอื่นๆ อีกมากมายครับ
    จากผมที่ไม่รู้เรื่องรถยนต์เลยแม้แต่น้อย จนตอนนี้พอที่จะเริ่มทำอะไรเองได้บ้างนิดหน่อยก็ภูมิ ใจแล้วครับ อย่างที่พี่โอเล่บอกแหละครับผมอยากจะรู้เรื่องเอาไว้ เผื่อมีปัญหาฉุกเฉินจะได้พอแก้ไขสถานาการณ์เบื้องต้น ได้บ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 15-05-2014 เมื่อ 19:44

ขอบคุณ
    7

เห็น ๆ ว่าฟันครับ น้ำมันเกียร์ลิตละไม่เกิน 120 บาท ใช้ 2 ลิตรก็สองร้อยกว่าบาท คูณ 2 ทุกรายการเลย ไม่ใหวครับ

ว่าแต่ไปยกคลัสที่ร้านไฟฟ้าทำไมอ่ะ ร้านตี๋มันทำแอร์ไดนาโมไม่ใช่เหรอครับ

วันหลังลองถามราคาก่อนค่อยซ่อม หรือจูงมาให้ผมซ่อมก็ได้ครับ เห็นเพื่อนโดนฟันแล้วทนไม่ใหว แต่ของผมต้องรอหน่อยนะครับ อยู่หลายคลับ เพื่อน ๆ ชอบเอารถมาทิ้งไว้ให้ซ่อม แบบว่ามีอู่แนะนำก็ไม่เอา
    พอดีเข้าเกียร์เกือบไม่ได้แล้ว เห็นป้ายอู่นี้ รับทำเบรค ช่วงล่างด้วยเลยจอดเป็นร้านแรกที่เจอครับ

Bookmarks