สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ - หน้า 5

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

ของผมก็ JVC เหมือนกันครับ สายไฟสีเหลือง มาจากขั้ัว + bat ผ่าน ฟิวส์ แดงต่อเข้ากับขั้ว AC ดำต่อโครงรถ ( เส้นนี้ทำสวิทซ์ ปิด เปิด ก็ได้ )
    ส่วนสายลำโพง สีเทา หน้าขวา ขาว หน้าซ้าย ม่วงหลังขวา เขียว หลังซ้าย ครับ (มีสีขาว ตรงกลางคือขั้ว - ลำโพงครับ) น่าจะประมาณนี้ครับ ผิดถูกขออะภัยครับ

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร สำหรับกระทู้นี้ :

kittytech (17-05-2014)

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร อ่านข้อความ
    ของผมก็ JVC เหมือนกันครับ สายไฟสีเหลือง มาจากขั้ัว + bat ผ่าน ฟิวส์ แดงต่อเข้ากับขั้ว AC ดำต่อโครงรถ ( เส้นนี้ทำสวิทซ์ ปิด เปิด ก็ได้ )
    ส่วนสายลำโพง สีเทา หน้าขวา ขาว หน้าซ้าย ม่วงหลังขวา เขียว หลังซ้าย ครับ (มีสีขาว ตรงกลางคือขั้ว - ลำโพงครับ) น่าจะประมาณนี้ครับ ผิดถูกขออะภัยครับ
    ขอบคุณครับพี่ "มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร"
    คือพอดีว่ารถผมสายไฟข้างในขาดเพราะหนูกัดเกือบหมด เคยเดินสายใหม่ครั้งนึงแต่ไม่แน่ใจว่าเดินใหม่หมด หรือเดินใหม่เยอะแค่ไหน เพราะคุณแม่เป็นคนเอาไปทำครับ ก็เลยไม่กล้ายึดสีสายไฟจากโรงงานน่ะครับ
    แล้วเหมือนว่ารถผมมันจะมีลำโพงแค่สองตัวครับ อยู่ด้านหลังแคป(ที่นั่งด้านหลังน่ะครับ)ซ้ายและขวา ส่วนด้านหน้ารู้สึกจะไม่มีนะครับ หรือผมไม่เห็นก็ไม่รู้ แต่ที่ลองไล่สายดูในรถมันเดินสายลำโพงไว้แค่สองดอกคร ับ เลยต่อไว้แค่นั้น แล้วตั้งแต่ติดตั้งเสร็จก็ยังไม่ได้รื้อมันใหม่เลยคร ับ ตอนนี้กำลังง่วนกันช่วงล่างอยู่ยังไม่เสร็จเลยครับ แห้งกรอบเลยครับช่วงนี้ เรื่องเครื่องเสียงเลยต้องพักเอาไว้ก่อน ตอนนี้ขอขับได้ก่อนครับ อิอิ

*** ของพี่เป็นรถรุ่นไหนครับ ทำไมถึงมีลำโพง 4 ดอกครับ หรือติดตั้งเพิ่มครับ มีรูปเอามาโชว์ตัวหน่อยได้ไหมครับ อิอิ

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

วันพุธที่ผ่านมามีโอกาสได้นั่งรื้อ+เปลี่ยนอะไหล่ตลอ ดช่วงบ่าย ได้รู้ซึ้งเลยว่าเหนื่อยมากครับ
    หลายอย่างไม่เป็นไปตามที่คิดหรือวางแผนเอาไว้ บางอย่างที่คิดไว้ว่าน่าจะยากกลับไม่ยากอย่างที่คิด เช่นถอดลูกหมากปีกนกล่างที่คิดไว้ว่าคงจะยาก กลับกลายเป็นว่าถอดออกได้ง่ายๆเลยครับ
    หรืออย่างสกรูตัวนี้ ที่อยู่ใต้ลูกหมากปีกนกล่าง ไม่คาดคิดมาก่อนว่ามันจะใส่ได้ยากเย็นเช่นนี้ ผมเสียเวลาไปกับการใส่สกรูตัวนี้ข้างละเกือบ 2 ชั่วโมง กว่าจะขันเกลียวให้มันตรงรูได้ 555 สองข้างรวมเสียเวลาไป 3 ชั่วโมงกว่า
    Name:  002.jpg
Views: 1063
Size:  38.5 KB

การถอดลูกหมากปีกนกล่างตัวแรกผ่านไปด้วยดี แต่พอเปลี่ยนมาอีกข้างตัวดูดหักดังโบ๊ะเลยครับ แต่ก็ใช้ค้อนทุบต่อจนหลุดออกมาได้ไม่ยากเย็นครับ
    Name:  001.jpg
Views: 2769
Size:  44.8 KB

เป็นอันว่าวันนั้นได้เปลี่ยนลูกหมากแร็ค , ปลายแร็ค ทั้งซ้ายและขวา ลูกหมากปีกนกล่าง ทั้งซ้ายและขวา และต้องหยุดไว้เพียงเท่านี้ก่อนเพราะเหล็กดูดลูกหมาก หัก ยังไม่ว่างไปซื้อใหม่ครับ อิอิ
    เหลือที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ก็ลูกหมากปีกนกบน ทั้งซ้ายขวา และ กล้องยา กับ ขาไก่ ครับ

***รบกวนถามเพิ่มเติมแล้วกันครับพอดีจะลองซ่อมเบรคเพ ราะน้ำมันเบรคหยดติ๋งๆตลอดเวลา จนกระปุกแห้งแล้วครับแต่ยังหาวิธีแกะดุมล้อออกไม่ได้ เลยครับ
    เห็นพี่โอเล่บอกว่าให้แกะฝาครอบดุมล้อตรงกลางออก แต่ผมไม่เห็นจุดไหนงัดได้เลยครับ (ผมลองงัดทั้งจุดที่ 1 และ 2) แต่ไม่มีอาการขยับเลยครับ เลยไม่ทราบว่ามีเทคนิคอย่างไรบ้าง
    ลองดูวิธีการจากของพี่โอเล่แล้ว แต่เหมือนดุมล้อมันไม่เหมือนกันครับ ของผมมันจะมีสกรูฝังอยู่ด้วย (หมายเลข 3 ในภาพ) ไม่ทราบว่าต้องไขตัวนี้หรือเปล่า ถ้าต้องไขตัวนี้ไม่มีเครื่องมือครับ เพราะใช้ไขควงธรรมดาลองไขแล้วไม่ขยับเลยครับ อิอิ พี่ๆท่านใดมีเทคนิคในการถอดดุมล้อแบบนี้ รบกวนด้วยครับ
    Name:  003.jpg
Views: 549
Size:  44.1 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 16-05-2014 เมื่อ 21:56

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตัวถอดลูกหมากแสดงว่าเป็นของถูกครับพี่ ของถูกต้องทำใจหน่อยครับ ผมเคยซื้อชุดลูกบล็อกของถูกมา กำลังเอาดามแข็งดึงอย่างแรง แต่มันขาดหัวทิ่มเลย ตั้งแต่นั้นมาเข็ดเลย แต่ของแพงก็ทำใจลำบากตอนซื้อครับบ แพงเวอร์แต่ก็คุ้ม
    ถอดฝาครอบน็อตก็ตรงทีผมวงกลมสีแดงไว้เลยครับ จะเห็นว่ามันมีร่องอยู่ เอาไขควงแบนตอกเข้าไปเบา ๆ มันก็พร้อมจะหลุดแล้วครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจะถอดจานเบรคต้องไขน๊อตเบอร์ 3 ออกครับ ใช้ไขควงสี่แฉกโดยใช้ค้อนตอกเข้าไปทางด้ามพร้อมทั้งอ อกแรงหมุนครับค่อยๆ หมุนครับ เดี่ยวก็ออก หรือไม่ก็ต้องไปหาซื้อไขควงแบบที่พอตอกทีด้ามแล้วแกน ไขควงมันหมุนให้ด้วย ก็จะสะดวกขึันครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ตัวถอดลูกหมากแสดงว่าเป็นของถูกครับพี่ ของถูกต้องทำใจหน่อยครับ ผมเคยซื้อชุดลูกบล็อกของถูกมา กำลังเอาดามแข็งดึงอย่างแรง แต่มันขาดหัวทิ่มเลย ตั้งแต่นั้นมาเข็ดเลย แต่ของแพงก็ทำใจลำบากตอนซื้อครับบ แพงเวอร์แต่ก็คุ้ม
    ถอดฝาครอบน็อตก็ตรงทีผมวงกลมสีแดงไว้เลยครับ จะเห็นว่ามันมีร่องอยู่ เอาไขควงแบนตอกเข้าไปเบา ๆ มันก็พร้อมจะหลุดแล้วครับ

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ips_osk116 สำหรับกระทู้นี้ :

kittytech (17-05-2014)

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ips_osk116 อ่านข้อความ
    ถ้าจะถอดจานเบรคต้องไขน๊อตเบอร์ 3 ออกครับ ใช้ไขควงสี่แฉกโดยใช้ค้อนตอกเข้าไปทางด้ามพร้อมทั้งอ อกแรงหมุนครับค่อยๆ หมุนครับ เดี่ยวก็ออก หรือไม่ก็ต้องไปหาซื้อไขควงแบบที่พอตอกทีด้ามแล้วแกน ไขควงมันหมุนให้ด้วย ก็จะสะดวกขึันครับ
    ขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองท่านมากครับ เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ
    ตอนนี้รู้สึกเลยว่าเครื่องไม้เครื่องมือที่มี ยังไม่ค่อยพร้อมจริงๆ ทำงานแล้วรู้สึกต้องใช้พลังงาน+ความพยายาม มากกว่าที่ควร อิอิ

ปล. เรียกผม "น้อง" ก็พอครับพี่โอเล่ ผมอายุ 30 เองครับพี่ อิอิ
    อ้อ !!! อ่านไปอ่านมาลืมแนะนำตัวเองอย่างเป็นทางการ ผมชื่อ คลั่ง นะครับ เรียกสั้นๆว่า คิตตี้ ก็ได้ครับพี่ๆทุกท่าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 17-05-2014 เมื่อ 09:48

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ips_osk116 อ่านข้อความ
    ใช่ครับ โทษที ของผมไม่ได้ถอดตัวนี้ครับ พอดีติดอะแดปเตอร์ เลยใช้วิธีถอดทั้งลูกปีนล้อเลยทีเดียวครับ ถ้าใช้วิธีถอดไขควงแฉกสองตัวนี้จะกว่าว่าถอดน็อตตัวก ลางครับ

ขอบคุณ
    11

ใช่ครับ โทษที ของผมไม่ได้ถอดตัวนี้ครับ พอดีติดอะแดปเตอร์ เลยใช้วิธีถอดทั้งลูกปีนล้อเลยทีเดียวครับ ถ้าใช้วิธีถอดไขควงแฉกสองตัวนี้จะกว่าว่าถอดน็อตตัวกลางครับ
    ขอบคุณครับพี่ ตรงนี้พี่ตั้งใจจะหมายความว่าอย่างไรครับ "จะยากกว่า" หรือ "จะง่ายกว่า" ครับ
    พอดีตอนนี้ยังหาวิธีแกะออกไม่ได้เลยครับ อิอิ เลยเริ่มถอดใจแล้วครับ เมื่อวานลองแวะไปอู่ใกล้ๆลองสืบราคาคร่าวๆ
    บอกช่างไว้คร่าวๆว่าน้ำมันเบรครั่ว ล้อหน้าทั้งสองข้าง น่าจะปั๊มเบรครั่ว เขาก็ตีราคาคร่าวๆมาที่ 2,000 หงายหลังเลยครับผม อิอิ ไม่ทราบแพงไปไหมครับราคานี้

ขอบคุณ
    0

มันติดตรงใหนครับพี่ เอางี้ พี่เห็นน็อตหัวแฉกที่พี่ระบุไว้เป็นเบอร์ 3 มั่ยครับ สองตัวนั้นแหละหมุนออก จะแน่นหน่อย พอน็อตออกแล้วก็เอาฆ้อนเคาะเบา ๆ มันก็จะหลุดออกมาแล้ว

ขอบคุณ
    11

มันติดตรงใหนครับพี่ เอางี้ พี่เห็นน็อตหัวแฉกที่พี่ระบุไว้เป็นเบอร์ 3 มั่ยครับ สองตัวนั้นแหละหมุนออก จะแน่นหน่อย พอน็อตออกแล้วก็เอาฆ้อนเคาะเบา ๆ มันก็จะหลุดออกมาแล้ว
    ขอบคุณครับพี่โอเล่ พอนึกวิธีการออกครับ แต่ในทางปฏิบัติมันไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับพี่ อิอิ
    พยายามประยุกต์ใช้เครื่องมือทุกอย่างเท่าที่มีแล้วคร ับ แต่มันไม่เวิร์คจริงๆ ตอกไปตอกมา กลัวหัวน็อตเสียครับ
    Name:  Brake.jpg
Views: 889
Size:  57.4 KB

ล่าสุดเมื่อเช้านี้ตัดสินใจเอาเข้าอู่แล้วครับ เพราะเครื่องมือไม่พร้อมคงต้องยอมทำใจ
    ไปถึงอู่ ช่างเอาไขควงแบบใช้ค้อนตอก ตอกสองทีหลุดอย่างง่ายดาย 555
    Name:  ScrewDriver.jpg
Views: 721
Size:  29.3 KB

ขอบคุณ
    0

ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องพึ่งช่างครับ แต่อย่าให้เสียโอกาศ เมื่อช่างทำการซ่อม เราก็นั่งเฝ้าไม่ให้คาดสายตา เสียครั้งต่อไปมันก็ไม่ถึงมือช่างแล้วละครับ

ขอบคุณ
    11

ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องพึ่งช่างครับ แต่อย่าให้เสียโอกาศ เมื่อช่างทำการซ่อม เราก็นั่งเฝ้าไม่ให้คาดสายตา เสียครั้งต่อไปมันก็ไม่ถึงมือช่างแล้วละครับ
    ถูกต้องที่สุดเลยครับพี่ อิอิ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เครื่องมือตัวนี้ล่ะครับที่ผมบอก ว่าเวลาตีที่ด้าม แล้วแกนมันจะหมุนให้ด้วย ไม่ต้องเอามือหมุนเอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittytech อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่โอเล่ พอนึกวิธีการออกครับ แต่ในทางปฏิบัติมันไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับพี่ อิอิ
    พยายามประยุกต์ใช้เครื่องมือทุกอย่างเท่าที่มีแล้วคร ับ แต่มันไม่เวิร์คจริงๆ ตอกไปตอกมา กลัวหัวน็อตเสียครับ
    Name:  Brake.jpg
Views: 889
Size:  57.4 KB

ล่าสุดเมื่อเช้านี้ตัดสินใจเอาเข้าอู่แล้วครับ เพราะเครื่องมือไม่พร้อมคงต้องยอมทำใจ
    ไปถึงอู่ ช่างเอาไขควงแบบใช้ค้อนตอก ตอกสองทีหลุดอย่างง่ายดาย 555
    Name:  ScrewDriver.jpg
Views: 721
Size:  29.3 KB

ขอบคุณ
    11

เครื่องมือตัวนี้ล่ะครับที่ผมบอก ว่าเวลาตีที่ด้าม แล้วแกนมันจะหมุนให้ด้วย ไม่ต้องเอามือหมุนเอง
    ครับพี่ ผมก็เพิ่งรู้ว่ามันมีไขควงแบบนี้ตอนที่พี่บอกน่ะแหละ ครับ ก็เลยลอง Search ดู
    แต่ราคาแพงใช่ย่อย คิดว่าซื้อมาใช้แค่ไม่กี่ครั้ง เกรงจะไม่คุ้มเท่าไหร่ เลยตัดสินใจเอารถเข้าอู่ดีกว่าครับ

ขอบคุณ
    0

เค้าเรียกว่าอิมแพคไดรว์ครับ หรือไขควงตอก ถ้าใจรักจะซ่อมจริง ๆ ตัวนี้ควรมีไว้นะครับ มันดีตรงไขออกง่าย ไม่ทำให้หัวน็อตเสียครับ ผมซื้อไว้เมื่อหลายปีแล้วไกล้ ๆ 400 บาท คุณภาพใช้ได้เลยครับ

Bookmarks