สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ - หน้า 6

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    เค้าเรียกว่าอิมแพคไดรว์ครับ หรือไขควงตอก ถ้าใจรักจะซ่อมจริง ๆ ตัวนี้ควรมีไว้นะครับ มันดีตรงไขออกง่าย ไม่ทำให้หัวน็อตเสียครับ ผมซื้อไว้เมื่อหลายปีแล้วไกล้ ๆ 400 บาท คุณภาพใช้ได้เลยครับ
    ทำไมผมหาดูในเว็บเจอแต่ราคา 1,000 up ทั้งนั้นเลยอ่ะ บางอันสามพันกว่า ก็เลยตัดสินใจไม่ซื้อครับ
    ถ้าทราบว่ามีอันราคาประมาณสี่ร้อยบาท คงตัดสินใจซื้อล่ะครับ แต่ก็ปัญหาเดิม อยู่กรุงเทพฯหาซื้อลำบากจริงๆครับ ไอ้แบบที่จะหาซื้อได้สะดวกตามร้านทั่วไปแล้วราคาถูกด ้วยนี่ หายากจริงๆครับ 555

น้อตยึดจานเบรคอันนี้ วิธีของผมคือ ใช้ดอกสว่าน 1 mm เจาะนำ จากนั้น 2mm และ 3mm เมื่อเรียบร้อยแล้ว เอาไขควงปากแบนตอกให้เป็นจุดยึดที่ปลายหัวน๊อต จากนั้นตอกที่จุดเดิม แต่เป็นแบบกดให้มันหมุนคลายออกครับ น๊อตมันจะเสียไม่เป็นไร หาซื้อใหม่ได้ตัวละ 1 หากหาไม่ได้ post ที่อยู่ไว้ครับ ผมส่งให้ฟรี (น๊อตตัวนี้ตอนใส่กลับเข้าไป ไม่ต้องขันแน่นมากครับ เพราะยังไงมันจะไม่คลายออก เนื่องจากกระทะล้อจะปิดเอาไว้อยู่แล้ว

Name:  temp60.jpg
Views: 123
Size:  18.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fdsauioprweqjkl : 22-05-2014 เมื่อ 17:46

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : fdsauioprweqjkl สำหรับกระทู้นี้ :

tonpee (28-05-2014)

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านข้อความ
    น้อตยึดจานเบรคอันนี้ วิธีของผมคือ ใช้ดอกสว่าน 1 mm เจาะนำ จากนั้น 2mm และ 3mm เมื่อเรียบร้อยแล้ว เอาไขควงปากแบนตอกให้เป็นจุดยึดที่ปลายหัวน๊อต จากนั้นตอกที่จุดเดิม แต่เป็นแบบกดให้มันหมุนคลายออกครับ น๊อตมันจะเสียไม่เป็นไร หาซื้อใหม่ได้ตัวละ 1 หากหาไม่ได้ post ที่อยู่ไว้ครับ ผมส่งให้ฟรี (น๊อตตัวนี้ตอนใส่กลับเข้าไป ไม่ต้องขันแน่นมากครับ เพราะยังไงมันจะไม่คลายออก เนื่องจากกระทะล้อจะปิดเอาไว้อยู่แล้ว

Name:  temp60.jpg
Views: 123
Size:  18.8 KB
    ขอบคุณครับพี่ เป็นประโยชน์มากครับ จะเก็บวิธีนี้ไว้ใช้ยามจำเป็นครับ
    ส่วนตอนนี้เอาเข้าอู่ซ่อมไปเรียบร้อยแล้วครับในเรื่อ งเบรค แต่ก็มีปัญหาอื่นๆงอกมาอีกครับเดี๋ยวจะมารบกวนถามพี่ ๆต่อแล้วกันครับ

ขอบคุณ
    11

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องมารบกวนถามอีกแล้วครับ
    ปัญหาก็คือว่า เกจ์น้ำมัน + เข็มความร้อน มีอาการ วูบๆ วาบๆ เวลาเหยียบเบรค หรือเหยียบคันเร่งครับ
    อาการก็คือ
    - เวลาเหยียบเบรคเข็มจะตีขึ้นสูงกว่าเดิมเล็กน้อย พอปล่อยเบรคเข็มจะลงมาอยู่ตำแหน่งปกติ
    - เวลาเหยียบคันเร่งก็เป็นอาการเดียวกันครับ คือเข็มจะตีขึ้นไปครับ

ไม่ทราบว่าสาเหตุน่าจะมาจากตรงไหนครับ ก่อนหน้านี้อาการนี้ไม่เคยมีนะครับเข็มจะนิ่งอยู่กับ ที่เลยครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้ผมว่าเป็นปกติของรถมาสด้าน้อยเรานะครับ ของผมก็เป็น ขนาดมาใส่แก๊สก็เป็น เพราะว่าในเกย์น้ำมันเรามันไม่มีตัวหน่วงครับ เวลาน้ำมันมันขยับก็เลยแสดงผลแบบนั้น ช่วงน้ำมันไกล้ ๆ จะหมดอาการจะเยอะหน่อยจนสังเกตุได้ชัด แต่ถ้าเต็มถังจะมองไม่ค่อยออก
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลืมไป แต่เข็มความร้อนผมไม่เป็นนะ นิ่งปกติดีครับ

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ลืมไป แต่เข็มความร้อนผมไม่เป็นนะ นิ่งปกติดีครับ
    ขอบคุณครับพี่โอเล่ มีอีกหนึ่งสาเหตุคือ ไฟเบรคข้างนึงไม่ติด ไม่ทราบว่ามันจะมีความเกี่ยวข้องกันไหมครับพี่
    เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยมีอาการแบบนี้ครับ ทั้งเข็มน้ำมัน เข็มความร้อน นิ่งปกติดี ทั้งตอนน้ำมันเต็มและใกล้หมด
    ไม่ทราบว่าการที่ไฟท้ายไม่ติดข้างหนึ่งจะเกี่ยวกับอา การนี้ไหมครับ

ของพมก็เป็นเปิดไฟหน้าเข็มความร้อนขึ้น ปิดแล้วลงมาที่เดิม จะเกี่ยวไหมโหลดการใช้ไฟในรถเปลี่ยนเข็มความร้อนจะเพ ี้ยน

ทำเพิ่มครับเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ ชอบจังคอเดียวกัน ปัญหาของผมก็ประมาณเดียวกันกับของพี่แหละครับ ก็อาศัยถามพี่โอเล่ พิโลกบ้าง ได้ความรู้มากๆ ขอขอบคุณพีโอเล่ผ่านกระทู้นี้เลยครับ
    0801174833 เบอร์โทรผมครับ แรกเปลี่ยนความรู้กันครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร สำหรับกระทู้นี้ :

ขั้นตอนของผมน่ะครับ จะทดสอบ
    1. ตัดการเชื่อมต่อระบบไฟด้านท้ายทั้งหมดก่อน โดยถอดปลั้กที่อยู่บริเวณที่นั่งคนขับออก (ติด label เขียนลำดับที่ และจดบันทึกการถอดเอาไว้) จากนั้นทดสอบว่ามีอาการอีกหรือไม่
    2. เช็คฟิวทุกตัวโดยถอดออกมาข้างนอก วัดว่าขาดหรือไม่ทีละตัว เมื่อเช็คฟิวทั้งหมดแล้ว ทดสอบว่ามีอาการอีกหรือไม่
    3. ถอดแผงหน้าปัด และเริ่มรื้อดูลายวงจร ของแต่ละตัวว่ามีขาดหรือไม่ (ล่าสุดเข็มไมล์ตอน start ขึ้นมาทำงานแป๊บเดียวแล้ววูบไป ปรากฎว่าลายวงจรขาด ทำการเชื่อมลายวงจรก็กลับมาทำงานได้ปรกติ)
    4. อาการที่แจ้งมาเป็นทั้งตอน ไม่ start รถ และ start รถแล้วหรือไม่
    5. ตวจสอบ switch เบรค มีอะไรผิดปรกติหรือไม่
    6. เห็นปลั๊กที่เชื่อมกันตรงไหนให้ถอด และทดสอบ ทีละตัว ทั้งนี้ถอดปลั๊กแล้ว แต่ยังไม่ต้องใส่กลับเพื่อตัดความน่าจะเป็นออกไปเรื่ อย ๆ (แต่อย่าลืมติด label และจดบันทึกการถอดเอาไว้ จะใช้เป็น check list เวลาต้องประกอบกลับ)
    7. เมื่อเจอจุดที่มีปัญหาก็ focus แต่เฉพาะสายไฟชุดนั้น

อาจจะดูว่าเสียเวลา และช้า แต่สำหรับผมมันคุ้มครับ

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : fdsauioprweqjkl สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร อ่านข้อความ
    ทำเพิ่มครับเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ ชอบจังคอเดียวกัน ปัญหาของผมก็ประมาณเดียวกันกับของพี่แหละครับ ก็อาศัยถามพี่โอเล่ พิโลกบ้าง ได้ความรู้มากๆ ขอขอบคุณพีโอเล่ผ่านกระทู้นี้เลยครับ
    0801174833 เบอร์โทรผมครับ แรกเปลี่ยนความรู้กันครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
    ขอบคุณครับพี่ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ
    ผมเองก็ชอบงาน diy แหละครับ มันสนุกดี โดยเฉพาะพวกไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์จะชอบเป็นพิเศษ แต่ความรู้ก็มีแค่น้อยนิด อาศัยหาอ่านในเน็ตและลองผิดลองถูกเอาแหละครับ อิอิ
    มีโอกาสคงได้พูดคุยกันนะครับพี่

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านข้อความ
    ขั้นตอนของผมน่ะครับ จะทดสอบ
    1. ตัดการเชื่อมต่อระบบไฟด้านท้ายทั้งหมดก่อน โดยถอดปลั้กที่อยู่บริเวณที่นั่งคนขับออก (ติด label เขียนลำดับที่ และจดบันทึกการถอดเอาไว้) จากนั้นทดสอบว่ามีอาการอีกหรือไม่
    2. เช็คฟิวทุกตัวโดยถอดออกมาข้างนอก วัดว่าขาดหรือไม่ทีละตัว เมื่อเช็คฟิวทั้งหมดแล้ว ทดสอบว่ามีอาการอีกหรือไม่
    3. ถอดแผงหน้าปัด และเริ่มรื้อดูลายวงจร ของแต่ละตัวว่ามีขาดหรือไม่ (ล่าสุดเข็มไมล์ตอน start ขึ้นมาทำงานแป๊บเดียวแล้ววูบไป ปรากฎว่าลายวงจรขาด ทำการเชื่อมลายวงจรก็กลับมาทำงานได้ปรกติ)
    4. อาการที่แจ้งมาเป็นทั้งตอน ไม่ start รถ และ start รถแล้วหรือไม่
    5. ตวจสอบ switch เบรค มีอะไรผิดปรกติหรือไม่
    6. เห็นปลั๊กที่เชื่อมกันตรงไหนให้ถอด และทดสอบ ทีละตัว ทั้งนี้ถอดปลั๊กแล้ว แต่ยังไม่ต้องใส่กลับเพื่อตัดความน่าจะเป็นออกไปเรื่ อย ๆ (แต่อย่าลืมติด label และจดบันทึกการถอดเอาไว้ จะใช้เป็น check list เวลาต้องประกอบกลับ)
    7. เมื่อเจอจุดที่มีปัญหาก็ focus แต่เฉพาะสายไฟชุดนั้น

อาจจะดูว่าเสียเวลา และช้า แต่สำหรับผมมันคุ้มครับ
    ขอบพระคุณมากๆครับพี่ แม้ผมอาจจะยังไม่เข้าใจทั้งหมด
    แต่เดี๋ยวมีเวลาว่างจะลองพยายามทำตามขั้นตอนดูครับ ได้ผล หรือ ติดขัด ประการใดจะมารายงานให้ทราบครับ

ขอบคุณ
    11

พาน้องเขียวไปเที่ยว บางแสน , พระนครศรีอยุธยา ครับบบ
    หลังจาก ทำการบูรณะ กันอยู่พักใหญ่ ลองทดสอบวิ่งซะหน่อยครับ
    Name:  001.jpg
Views: 82
Size:  42.3 KB

Name:  002.jpg
Views: 83
Size:  46.7 KB

Name:  003.jpg
Views: 80
Size:  43.2 KB

ขอบคุณ
    11

ผลปรากฏว่า ขับมั่นใจขึ้นเยอะครับ นิ่งขึ้นมาก
    เจอทางขรุขระหรือหลุมขณะขับเร็ว ก็ไม่มีอาการแกว่งให้ตื่นเต้น
    แต่ก็ยังมีเสียงต่างๆ ให้ได้พอรำคาญอยู่บ้างครับ อิอิ
    Name:  001.jpg
Views: 81
Size:  63.4 KB

Name:  004.jpg
Views: 81
Size:  63.8 KB

Name:  007.jpg
Views: 83
Size:  57.1 KB
    ขออนุญาติเปิดเผยหน้าตาสักหน่อยครับ พบเจอที่ใดทักทายกันได้ครับ
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ท่านแม่ทัพ และพี่ๆที่เคารพทุกท่าน

ขอบคุณ
    0

แหล่มเลยครับ วิ่งเที่ยวได้ยังงี้หลังจากซ่อมเองกับมือแสดงว่าประส บผลสำเร็จครับผม ฝึกฝีมือบ่อย ๆ วิทยายุทธจะได้เก่งกล้าขึ้น ผมว่าเร็ว ๆ นี้เดี๋ยวคงจะต้องถอดประกอบเปลี่ยนอะไรอีกเป็นแน่

Bookmarks