สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

Question สอบถามเรื่อง เกจ์น้ำมัน+เข็มความร้อน มีอาการวูบวาบ ครับ

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน อยากรบกวนสอบถามวิธีแกะแผงคอนโซลตรงวิทยุน่ะครับ
    พอดีลองแงะๆดู แล้วมันไม่ยอมหลุด เลยอยากทราบว่ามีวิธีแกะออกยังไงครับ หรือต้องถอดอะไรตรงไหนก่อนหรือเปล่าครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าและฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
    Name:  001.jpg
Views: 549
Size:  39.1 KB

เพิ่งไปซ่อมแอร์ กับ ซ่อมช่วงล่างมาครับ
    แอร์เย็นฉ่ำ แต่ช่วงล่างลองขับดูยังไม่ค่อยถูกใจ กำลังศึกษาหาวิธีอยู่ว่าจะลองทำเอง ไม่อยากส่งช่างแล้วเจ็บมาเยอะ
    Name:  002.jpg
Views: 530
Size:  41.4 KB

Name:  003.jpg
Views: 490
Size:  54.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 26-05-2014 เมื่อ 19:23

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

เมื่อวานขับมาจอด ก้มลงมอง อ้าวโช๊คข้างซ้ายหลุดตรงจุดยึดด้านล่าง ห้อยลงมาเลย (ลืมถ่ายรูปไว้ครับ) นี่ขนาดเพิ่งเอาไปซ่อมมาหมาดๆนะเนี่ย
    เลยหาซื้อน็อตเบอร์ 10 สองตัวเอามาใส่เอง
    <ใส่ไว้อย่างนี้อันตรายหรือเปล่าครับ ใครทราบช่วยบอกที>
    v
    v
    v
    Name:  006.jpg
Views: 510
Size:  33.0 KB

ขอบคุณ
    11

ภาพข้างในบ้าง ถ่ายไว้นิดหน่อย (มีแต่ขยะ 555)
    Name:  004.jpg
Views: 496
Size:  42.8 KB

Name:  005.jpg
Views: 496
Size:  43.2 KB

หมดแล้วครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คอนโซลจะมีน็อตสองตัวอยู่ข้างล่างครับ และก็ดึงออกมาตรง ๆ รถของผมเป็นแบบนี้นะ ไม่รู้ว่ามันเก่าหรือเปล่า ดึงออกมาง่ายมากครับ
    ส่วนโช้ค จะมีน็อตเบอร์ 10 ตัวเมียฝังอยู่ในปีกนก ผมคิดว่าตัวเมียคนหวานไปแล้วละครับ เพราะฉะนั้นแก้ปัญหาแบบนี้ถูกต้องแล้วครับ แต่ผมอยากจะให้เอาฝั่งตอหงายขึ้นบนครับ เพราะมันห้อยลงมาเดี๋ยวไปเกี่ยวไปชนอะไรเข้าจะงอ เกลี่ยวเสีย ถอดทีหลังจะลำบากเปล่า ๆ หาแหวนซับไว้สักหน่อยก็จะดีครับ ของผมก็ทำแบบนี้ตัวหนึ่ง หวานเหมือนกัน
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

kittytech (30-04-2014)

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    คอนโซลจะมีน็อตสองตัวอยู่ข้างล่างครับ และก็ดึงออกมาตรง ๆ รถของผมเป็นแบบนี้นะ ไม่รู้ว่ามันเก่าหรือเปล่า ดึงออกมาง่ายมากครับ
    ส่วนโช้ค จะมีน็อตเบอร์ 10 ตัวเมียฝังอยู่ในปีกนก ผมคิดว่าตัวเมียคนหวานไปแล้วละครับ เพราะฉะนั้นแก้ปัญหาแบบนี้ถูกต้องแล้วครับ แต่ผมอยากจะให้เอาฝั่งตอหงายขึ้นบนครับ เพราะมันห้อยลงมาเดี๋ยวไปเกี่ยวไปชนอะไรเข้าจะงอ เกลี่ยวเสีย ถอดทีหลังจะลำบากเปล่า ๆ หาแหวนซับไว้สักหน่อยก็จะดีครับ ของผมก็ทำแบบนี้ตัวหนึ่ง หวานเหมือนกัน
    ขอบพระคุณมากครับพี่สำหรับคำตอบเดี๋ยวจะลองแงะดูใหม่ อีกที

และขออนุญาติถามต่อเลยแล้วกันครับ คือผมอยากจะแกะช่วงล่าง(เอาในส่วนด้านหน้าก่อนแล้วกั น) เอาตั้งแต่ถอดล้อ , เปลี่ยนลูกหมาก , เปลี่ยนบูชใหม่ จะลองทำด้วยตัวเองอยากทราบว่าอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องมี มีอะไรบ้างครับ ที่ลองหาข้อมูลไว้คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ

1. เหล็ก 3 ขา สำหรับไว้ค้ำตอนยกรถขึ้น (แม่แรงมีแล้ว ที่ติดมากับรถ)

2. ตัวเหล็กสำหรับดึงถอดลูกหมาก (สำหรับอุปกรณ์ตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันต้องใช้แบบไหนบ ้าง เพราะเห็นมีหลายแบบ คือแบบเดียวสามารถถอดลูกหมากได้ทุกตัว หรือแบบนึงใช้ดึงลูกหมากได้เพียงบางจุดเท่านั้น ข้อนี้คือสิ่งที่ยังไม่แน่ใจครับ เลยไม่รู้ว่าควรซื้อแบบไหนดี)
    Name:  BallJointSeparate.jpg
Views: 734
Size:  12.2 KB

3. คงจะเป็นพวกประแจ ไขควง เบอร์ต่างๆ แต่เบอร์ไหนบ้างยังไม่ทราบเลยครับที่ต้องใช้

ตอนนี้นึกออกประมาณนี้ครับ มีเครื่องมือพิเศษอย่างอื่นที่ต้องใช้นอกเหนือจากนี้ อีกไหมครับ ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ปล. ส่วนพวกอะไหล่ช่วงล่าง ไม่ทราบว่าพี่ kittisayam มีขายไหมครับ พอดีเคยแอบเห็นว่ามีโช๊คมาขายอยู่ครับ (อยากได้พวกลูกหมากทุกจุด+บูช ครับ) อิอิ

ขอบคุณ
    1

ตัวถอดลูกหมากผมใช้ ตัวที่1 กับ 2 ครับ ตัวที่ 2 ตีนเป๊ดผมใช้ถอดตรงคันส่ง คันชักครับ

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kikiki1 สำหรับกระทู้นี้ :

kittytech (30-04-2014)

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    ตัวถอดลูกหมากผมใช้ ตัวที่1 กับ 2 ครับ ตัวที่ 2 ตีนเป๊ดผมใช้ถอดตรงคันส่ง คันชักครับ
    ขอบคุณมากครับพี่ ก็แสดงว่าควรมีทั้ง แบบซ้ายสุด แล้วก็แบบตรงกลางถูกไหมครับ
    แล้วทีนี้เราจะรู้ได้ไงครับว่าควรเลือกซื้อขนาดไหน เพราะเห็นมี 23mm. , 27mm. , 34mm. อะไรประมาณนี้น่ะครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จริง ๆ แนะนำแบบที่ 2-3 ครับ แต่ราคาจะสูงหน่อย ของผมใช้อยู่แบบที่ 1 ถูก ก็พอใช้ได้ แต่ก็ลำบากหน่อย ถ้าเล่นแบบลูกทุ่งก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับใช้ฆ้อนหวดเล ย แต่รถซ้ำหน่อยและต้องมีเทคนิคนิดๆ ส่วนเครื่องมืออย่างอื่นก็แนะนำพวกชุดบล้อกสักชุดครั บ จะช่วยผ่อนแรงได้เพราะช่วงล่างมันแน่นทุกตัวเลย นอกนั้นก็คีม ไขควง ค่อย ๆ เก็บสะสมไปครับ ของบริษัทผมมีขายครับแต่ตอนนี้ไม่ใช่ช่วงลดราคา มันเลยราคาสูงเพราะเป็นยี้ห้อ Sata เป็นของช่างมืออาชีพ เลยไม่ค่อยอยากจะแนะนำสักเท่าใหร่ แต่ถ้าเงินถึงก็แนะนำครับดีจริง รับประกันตลอดอายุการใช้งาน
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ขอบคุณ
    11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    จริง ๆ แนะนำแบบที่ 2-3 ครับ แต่ราคาจะสูงหน่อย ของผมใช้อยู่แบบที่ 1 ถูก ก็พอใช้ได้ แต่ก็ลำบากหน่อย ถ้าเล่นแบบลูกทุ่งก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับใช้ฆ้อนหวดเล ย แต่รถซ้ำหน่อยและต้องมีเทคนิคนิดๆ ส่วนเครื่องมืออย่างอื่นก็แนะนำพวกชุดบล้อกสักชุดครั บ จะช่วยผ่อนแรงได้เพราะช่วงล่างมันแน่นทุกตัวเลย นอกนั้นก็คีม ไขควง ค่อย ๆ เก็บสะสมไปครับ ของบริษัทผมมีขายครับแต่ตอนนี้ไม่ใช่ช่วงลดราคา มันเลยราคาสูงเพราะเป็นยี้ห้อ Sata เป็นของช่างมืออาชีพ เลยไม่ค่อยอยากจะแนะนำสักเท่าใหร่ แต่ถ้าเงินถึงก็แนะนำครับดีจริง รับประกันตลอดอายุการใช้งาน
    ขอบคุณครับพี่สำหรับคำตอบ ตอนนี้ผมซื้อชุดเครื่องมือมาแล้วดังนี้ครับ
    - ประแจบล็อกเป็นเซ็ท 1 กล่อง (1,599 บาทไทย)
    - ประแจที่ด้านนึงเป็นปากตาย อีกด้านเป็นแหวน 1 ชุด (399 บาทไทย)
    - เหล็ก 3 ขา ค้ำรถ 1 คู่ (คู่ละ 450 บาทไทย)
    - ตัวเหล็กดูดลูกหมาก สรุปผมซื้อมาแบบที่ 2 จากในรูปด้านบน (ช่างแนะนำมาอันนี้) อิอิ (450 บาทไทย)
    ---------------------
    แล้วก็ที่คาดว่าจะซื้อเพิ่มก็คงเป็นแม่แรง ตะเข้ สักตัว ทีแรกไม่ซื้อเพราะคิดว่าไม่น่าจำเป็น ใช้อันเล็กๆที่ติดมากับรถก็คงได้
    แต่วันนี้พอได้ลองยกรถขึ้นจริง สรุปว่ามันเล็กไป ยกสูงไม่พอ คิดว่าคงต้องซื้อใหม่แน่นอน 555

ขอบคุณ
    11

หลังจากได้ซื้อเครื่องมือมาบางส่วน ก็เลยหาแบบฝึกหัดให้กับตัวเองครับ เนื่องจากอยากมีความรู้ติดตัวไว้บ้าง อิอิ
    บทที่ 1 สำหรับตัวผมเองคือถอดล้อออกมาครับ พร้อมทำความรู้จักส่วนประกอบต่างๆ

Name:  001.jpg
Views: 532
Size:  46.1 KB
    หลังจากลองค้นคว้าจากในเว็บมาสักพักหนึ่ง แต่ยังไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า เลยมาถามพี่ๆในนี้อีกทีเพื่อความชัวร์ครับ
    จากในภาพ
    a = ลูกหมากปลายแร็ค
    b = ไม่แน่ใจว่าใช่กล้องยาหรือเปล่านะครับ
    c = ปีกนกบน
    d = ลูกหมากปีกนกบน
    e = เหล็กกันโคลง
    f = ลูกหมากกันโคลง
    ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า ถ้ามีอะไรผิดฝากพี่ๆแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    11

Cool

สาเหตุที่ถอดล้อออกมาดู เนื่องจากขับไม่มั่นใจเลยครับ ทั้งที่เพิ่งส่งช่างซ่อมเสร็จมาแค่สัปดาห์เดียว ก็เลยคิดว่า พอกันทีขอลองทำเองแล้วกัน อิอิ
    อาการคือเสียงดัง อ๊อด แอ๊ด ตลอดเวลา , ขับพื้นขรุขระหรือลงหลุม แข็งมากๆ (เหมือนไม่มีระบบกันสะเทือนเลย) และอาจมีเสียงดัง "กึก" พร้อมทั้งแกว่งเล็กน้อยให้พอตื่นเต้น 555

Name:  002.jpg
Views: 546
Size:  49.7 KB
    จากการตรวจสอบเบื้องต้น ลองขยับๆ เขย่าๆดู มันก็แน่นดีไม่เห็นมีตรงไหนหลวมเลยครับ แต่ก็มีหลายๆจุดที่ดูน่าเป็นห่วง
    อย่างเช่นในภาพนี้ ตรงที่ลูกศรชี้ มันมีช่องว่าง (คือเหมือนไม่ประกบกันสนิท) ยางที่รองอยู่ แห้ง หด แข็งหมดแล้วครับ
    แล้วก็ไม่ทราบว่าตัวนี้ถ้าต้องเปลี่ยน มันต้องเปลี่ยนทั้งแท่งเลย หรือว่าเปลี่ยนแค่ยางครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittytech : 02-05-2014 เมื่อ 22:27

ขอบคุณ
    11

Name:  003.jpg
Views: 516
Size:  30.3 KB
    ตัวนี้น่าจะเป็น ลูกหมากปีกนกล่าง ยางกันฝุ่นมีรอยขาด รูใหญ่เลยครับ

Name:  004.jpg
Views: 721
Size:  38.5 KB
    ส่วนบริเวณนี้ จารบีไหลเยิ้มเลยครับ ยางกันฝุ่นขาดเหมือนกัน แต่ถ่ายมามองไม่ชัดครับ

ขอบคุณ
    11

ตรงนี้เหมือนมีเหล็กชิ้นเล็กๆ สอดเอาไว้ คืออะไรไม่รู้ บรึ๋ยยยย... (รู้สึกจะเป็นแถวๆ สลักปีกนกล่าง)
    Name:  005.jpg
Views: 940
Size:  33.7 KB

ขอบคุณ
    11

สรุปว่าตัวคอนโซลของผมมันต้องถอดหน้ากากของวิทยุออกม าก่อนนะครับ (ส่วนที่เป็นสีส้ม)
    โดยต้องดึง Knob ทั้งสองข้างออกมา (ตรงที่ลูกศรชี้) แล้วจะเจอกับน็อตสองตัว ไขน็อตสองตัวออกก็จะดึงออกอย่างง่ายดายครับ
    Name:  006.jpg
Views: 464
Size:  35.1 KB

Name:  007.jpg
Views: 470
Size:  40.8 KB

Name:  008.jpg
Views: 474
Size:  44.8 KB
    แล้วก็ดึงมันออกมา รอซื้อเครื่องเล่นเพลงตัวใหม่มาใส่ จะได้ฟังเพลงกับเขาสักที อิอิ

ขอบคุณ
    11

แล้วก็พรุ่งนี้ว่าจะไปหาซื้ออะไหล่ช่วงล่าง แถววรจักร ไม่ทราบว่ามีร้านไหนแนะนำไหมครับ หรือแถวอื่นก็ได้ไม่ต้องวรจักร
    เพราะผมหาร้านที่ขายออนไลน์ไม่มีเลยครับพวกอะไหล่ช่ว งล่าง ขอบคุณมากครับ

Bookmarks