ผมจะหาซื้อรถจักรยานเก่าอ่ะคับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ผมจะหาซื้อรถจักรยานเก่าอ่ะคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมจะหาซื้อรถจักรยานเก่าอ่ะคับ

พอดีผมอยากเล่นจักรยานเก่าๆมากๆๆเลยคับเลยเรียนขอควา มกรุณาผู้มีความรู้เกี่ยวกับจักรยานโบราณตอบผมทีนะคั บ
    คือว่าผมอยากเล่น Raleigh และ Sunbeam คืออยากให้พวกพี่ๆช่วยลงความเห็นเกี่ยวกับจักรยาน2รุ ่นนี้ทีนะคับว่ามันแตกต่างกันอย่างไรทั้งเรื่องราคาเ รื่องรุ่นเรื่องความสามารถต่างๆ ถ้ามีรูปประกอบคงจะดีมากเลยนะคับ คือพอดีผมจะเอาจักรยานไปใช้ที่มหาลัยอ่ะคับ พอดีจะเข้าที่ ม.แม่โจ้ เอ่อคือถ้าใครรู้แนะนำทีนะคับ
    และวิธีการดูด้วยอ่ะคับว่ารถเป็นรถอังกฤษแท้รึเปล่าอ ่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้าที่ตอบนะคับ em95 em95

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีมีเวลาน้อย ขอตอบคร่าวๆตอนนี้ก่อนนะครับ
    1. ราเล่ห์จะหาพบได้มากกว่าซันบีม ดังนั้น ราคามันจึงแตกต่างกันเนื่องมาจากความหายาก ถ้าไม่นับเรื่องสภาพรถเป็นตัวกำหนด
    2. การขี่สนุก ขี่คล่องอันนี้คงแล้วแต่สภาพของรถในแต่ละคัน และความชอบของแต่ละคน ราเล่ห์บางทีอาจจะขี่ดีกว่าซันบีมด้วยซ้ำ แต่การขึ้นนั่งบนรถที่หายากกว่าทำให้ลืมการขี่ยากขี่ คล่องไปชั่วขณะ
    3. การดูรถว่ารถแท้รถอังกฤษ ต้องดูอย่างไร อันนี้คงต้องไปศึกษาเอากับเพื่อนๆที่เล่นมาก่อนครับ เพราะต้องคุยอีกยาว
    4. สำคัญที่สุดในเรื่องสุดท้ายก็คือ เวลาเล่นรถใหม่ๆอย่าเพิ่งไปตื่นตกใจเมื่อเจอรถหายากๆ รถแปลก และตัดสินใจซื้ออย่างรวดเร็ว เพราะอาจจะเจอรถประเภท ทำปลอมขึ้นมา หรือรถที่สภาพไม่ดีแถมแพงเกินเหตุได้....และอย่าสั่ง ทำรถเพราะงบจะบานปลาย ให้ซื้อเป็นคันจะดีกว่า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆคับ

แต่ผมขอความคิดเห็นอีกหน่อยนะคับเรื่องราคาอ่ะคับมัน ต่างกันมากไหมคับระหว่าง Sunbeam กับ Raleigh อ่ะคับ และราคาประมาณเท่าไรหรอคับ บอกเป็นรุ่นให้ทีนะคับ พอดีผมไม่ค่อยรู้อ่ะคับยังไม่กล้าซื้อ กลัวโดนหลอกเลยขอถามให้ชัวร์ก่อนอ่ะคับ
    และเรื่องการดูแลรักษาด้วยคับมันดูแลยากกว่ากันตรงไห นมั้ยคับและควรทำอย่างไรบ้างคับรบกวนตอบทีนะคับem95 em95

ขอบคุณที่ตอบนะคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กะละมัง อ่านข้อความ
    แต่ผมขอความคิดเห็นอีกหน่อยนะคับเรื่องราคาอ่ะคับมัน ต่างกันมากไหมคับระหว่าง Sunbeam กับ Raleigh อ่ะคับ และราคาประมาณเท่าไรหรอคับ บอกเป็นรุ่นให้ทีนะคับ พอดีผมไม่ค่อยรู้อ่ะคับยังไม่กล้าซื้อ กลัวโดนหลอกเลยขอถามให้ชัวร์ก่อนอ่ะคับ
    และเรื่องการดูแลรักษาด้วยคับมันดูแลยากกว่ากันตรงไห นมั้ยคับและควรทำอย่างไรบ้างคับรบกวนตอบทีนะคับem95 em95

ขอบคุณที่ตอบนะคับ
    ราคามันไม่แน่นอนครับไม่ว่าจะเป็น raleigh หรือ sunbeam ถ้ารถสวยมากราคาก็จะค่อนข้างแพง....อย่างตอนนี้มี sunbeam 26" ชายสีเดิมขายของครบก็ราคา 48000 บ. ก็มีหลายๆราคานะซึ่งบ้างทีที่ขายราคาแพงก็เพราะได้มา ค่อนข้างแพงแล้ว....การดูแลรักษาก็ไม่ต่างกันเท่าไรค รับ...ก็หมั่นทำความสะอาด...เช่นส่วนที่เป็นเหล็กก็เ อาน้ำมันทาบางๆ..ส่วนที่เป็นสีก็เอาน้ำมันมะพร้าวทาถ ้ายังมีสีอยู่เยอะ...แต่ถ้าไม่ค่อยมีสีแล้วก็เอาน้ำม ันโซล่าทาก็ได้ครับ......

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nicee : 19-04-2007 เมื่อ 10:21

Bookmarks