ผลของการหัดขี่เวสป้า และ ถามเรื่องการทำสี และโครเมียม

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ผลของการหัดขี่เวสป้า และ ถามเรื่องการทำสี และโครเมียม

Question ผลของการหัดขี่เวสป้า และ ถามเรื่องการทำสี และโครเมียม

ไปหัดขี่มาแล้วครับ กับเวสป้าคันแรก (ที่สงสัยอยู่ว่า Gl หรือเปล่า แต่น่าจะใช่)
    อิท่าไหนก็ไม่รู้ คงเกร็งมากไป ข้อมือขวาเคล็ดเลย
    ย้ำว่าเป็นเพราะขี่เวสป้าจริงๆครับ ไม่ได้เอามือขวาไปทำอย่างว่าเลยจริงๆ

ที่อยากจะถามคือ เรื่องทำสี กับโครเมียมครับ
    อีกสองสัปดาห์จะได้ทะเบียนโอนเป็นชื่อผมแล้ว หลังจากนั้นจะไปทำสี
    เท่าที่ทราบมา มีสีอยู่ 3 ปะเภท
    สีเรียบๆธรรมดา สีมุก และสีลูไซ

ผมอยากทราบว่า ราคาของสามชนิดมันต่างกันเยอะไหมครับ
    แล้วปกติชอบแบบไหนกันครับ
    ผมจะได้รู้ว่า ขอบเขตของราคามันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่
    ใจผมว่าจะทำสีเหลืองอ่อนๆ นวลๆ เหมือนพระจันทร์
    แต่อยากใช้สีกระป๋อง เวลาซ่อมสีจะได้ง่ายๆ ไม่ต้องผสมให้วุ่นวาย

แล้วก็ชุบโครเมียมด้วยครับ มันมีรายละเอียดแบบไหน แค่ไหน และขอบเขตราคาอะครับ

เรื่องของเรื่องคือ เซ็งครับ ถามร้านไหนอู่ไหน ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า เลยอยากมาถามคนในเว็ปนี้ดุ

แล้วมีร้านไหนแนะนำไหมครับ ผมอยู่ลาดพร้าว71

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ danaiphan อ่านข้อความ
    ไปหัดขี่มาแล้วครับ กับเวสป้าคันแรก (ที่สงสัยอยู่ว่า Gl หรือเปล่า แต่น่าจะใช่)
    อิท่าไหนก็ไม่รู้ คงเกร็งมากไป ข้อมือขวาเคล็ดเลย
    ย้ำว่าเป็นเพราะขี่เวสป้าจริงๆครับ ไม่ได้เอามือขวาไปทำอย่างว่าเลยจริงๆ

ที่อยากจะถามคือ เรื่องทำสี กับโครเมียมครับ
    อีกสองสัปดาห์จะได้ทะเบียนโอนเป็นชื่อผมแล้ว หลังจากนั้นจะไปทำสี
    เท่าที่ทราบมา มีสีอยู่ 3 ปะเภท
    สีเรียบๆธรรมดา สีมุก และสีลูไซ

ผมอยากทราบว่า ราคาของสามชนิดมันต่างกันเยอะไหมครับ
    แล้วปกติชอบแบบไหนกันครับ
    ผมจะได้รู้ว่า ขอบเขตของราคามันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่
    ใจผมว่าจะทำสีเหลืองอ่อนๆ นวลๆ เหมือนพระจันทร์
    แต่อยากใช้สีกระป๋อง เวลาซ่อมสีจะได้ง่ายๆ ไม่ต้องผสมให้วุ่นวาย

แล้วก็ชุบโครเมียมด้วยครับ มันมีรายละเอียดแบบไหน แค่ไหน และขอบเขตราคาอะครับ

เรื่องของเรื่องคือ เซ็งครับ ถามร้านไหนอู่ไหน ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า เลยอยากมาถามคนในเว็ปนี้ดุ

แล้วมีร้านไหนแนะนำไหมครับ ผมอยู่ลาดพร้าว71

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สีธรรมดา สีมุก สีลูไซด์ สามารถผสมกันได้ครับ

รถผมลงสีธรรมดา ทูโทน แล้วสาดด้วยมุกชมพูเข้าไปอีกที
    ก็ไม่ต้องพูดถึงนะครับเรื่องราคา ก็สมกับคุณภาพมันละครับ

รถผมทำที่ร้านพี่บุญ โชคชัย 4/40
    ร้าน piaggio ที่ขายของในเว็บนี่แหละครับ เบอร์ก็หาได้จากกระทู้ปักหมุดที่บอร์ดขายของ

คนที่แนะนำกันมาในเว็บนี้ก็มีพี่คนนี้แหละครับ ขนาดเว็บมาสเตอร์ thaiscooter ยังทำกับเค้าเลย

ราคาก็ลองโทรคุยกันครับ
    ว่างๆไปตลาดนัดรัชดา ก็แวะไปคุยได้ครับ เค้าขายของอยู่นั่น

ปล. ไม่แนะนำให้ใช้สีแปลกๆ ที่ต้องผสมวุ่นวาย เพราะเวลามันไปคว่ำมา จะผสมสียาก ถ้าจะเอาจริง ให้ผสมเก็บไว้สักกระป๋องเล็ก เวลามีปัญหา เอามาแต้ม

โชคดีครับ

Senior Member kuk_01's Avatar
    สถานที่
    สลิม สไตล์ สกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดูนะครับ

สีธรรมดกับสีลูไซที่ผมเคยทำนะ ราคาเท่ากันครับ 4500. ค่าสาดมุกอีก
    ( มุกตอนโดนแสงสีมันจะเป็นประกายเหลือบๆเหมือนปีกแมลงท ับ) 600-700บ.
    ประมาณนี้ที่ผมทำนะ ส่วนเรื่องชุบโครเมี่ยมเนี่ยต้องคุยกันเองกับร้านชุบ ครับ
    เอาของให้เขาตีราคาเลย..เเต่ละร้านราคาไม่เท่ากันและ คุณภาพก็ต่างกัน
    ประมาณนี้ครับ...

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ช่วยตอบ สีธรราดาคือสีกึ่งแห้งช้า 4500 -4800
    สีเงาคล้ายกะธรรมดา แต่เงา กว่า ทน 5500
    สีลุไซค์ ลืม ว่ากี่บาท อะ อิอิ
    สีมุก บวก เข้าไปกะ 3 อันข้างบน อีก 800
    ชุบโครเมียม เอาไปชุบเองดิพี่ ผมอาร์ม เองจำได้ปะ อิอิ ช่วยได้แค่นี้แหละ เครืองไม่เป็นไร ก็ไม่ต้องไปผ่ามันหรอก
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ของผมเล่นซื้อสีเอง แล้วส่งพ่น(จะได้ชัวร์ๆตรงใจเรื่องสี)
    ซื้อสีที่ร้านมุกดีไรท์ ลาดพร้าว
    ผมเล่น สีมุก คอทละ 1200 + เอฟเฟคเงิน 1/4 อีก 750 (คอทนึง3000)
    ออกมาไม่ค่อยเหมือนใคร เพราะไม่ค่อยมีคน(รู้)เค้าใส่แอฟเฟคกัน

ผลการซ่อมจะหลายตังค์หน่อย ..... 55+

ผมไม่ชอบสีธรรมดาแล้วมาสาดมุกเอา
    บางสีอาจตัดกับมุก ทำให้สีที่ออกมาเพี้ยน
    อย่างเพื่อนผมรถสีฟ้าเข้ม สาดมุกชมพู เพี้ยนมาเปนสีม่วง(แต่สวยแฮะ)

ถ้าท่านเล่นสีสเปย์ ความละเอียดในการพ่น เม็ดสีจะไม่ละเอียดเท่าใช้กา
    ต้องอาศัยพ่นเคลีย์ดีๆ ทำให้เงาขึ้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 20-04-2007 เมื่อ 11:44
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ขอบคุณมากๆครับ ผมคิดว่าผมได้คำตอบแล้ว
    ผมรู้สึกดีใจที่ได้เข้ามาถามในเว็ปนี้ครับ
    ข้อดีที่เห็นชัดแจ้งคือ ทุกๆคนใจดีมากครับ
    ผมเชื่อว่าเรื่องสีเนี่ย ไม่ได้มีผมที่ถามเป็นคนแรก
    แต่ทุกคนก็ยังช่วยตอบอีก
    เชื่อเหอะครับ ก่อนผมจะมาโพสถาม ผมลองหาจากในกระทู้เก่าๆแล้วจริงๆแต่หาไม่เจอ
    ขอบคุณทุกคนมากครับ ซึ้งจริงๆ

อ้อ น้องอาร์ม
    จำได้สิ ใจเย็นๆนะเรื่องถังน้ำมันเนี่ย
    แต่ก็เข้าใจแหละ
    เพื่อนผมก็ต้องคอยเตือนผมเรื่องเวสป้า ให้ใจเย็นๆเหมือนกัน
    อยากให้มันสมบูรณ์จะแย่อยู่แล้ว

Bookmarks