ใครมีปัญหาเกี่ยวกับทะเบียนเล่าให้ฟังบ้าง

ชื่อกระทู้: ใครมีปัญหาเกี่ยวกับทะเบียนเล่าให้ฟังบ้าง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครมีปัญหาเกี่ยวกับทะเบียนเล่าให้ฟังบ้าง

ของผมนั้นรถมีทะเบียนขาด5ปีแต่เมื่อจาไปทำทะเบียนอีก ครั้งต่อไม่ได้เพราะเลขเครื่องไม่ตรงกับทะเบียนซวยเล ยทั้งที่จริงขี่มาจนท้ายผุแต่งเสร็จต่อไม่ได้เฉยๆเซ้ งเลย

Junior Member Evolute's Avatar
    สถานที่
    Prelude Thailand
    ขอบคุณ
    0

แล้วเครื่องนี้ได้แต่ใดมาคับ ถ้าไม่มีมาที่มาที่ไปต่อไม่ได้อ่ะทะเบียนเนี้ย
    ของผมตอนซื้อมาทะเบียนจาดต่อตั้งแต่ปี 33 รวมๆได้17ปี มีเล่มพร้อมเลยนะทีแรกบอกโอนได้เลย เอาเข้าจริง พอซื้อมาต่อไม่ได้ค้าบ ต้องจดทะเบียนใหม่ เลยเอารถไปให้เจ้าของที่ซื้อมา เจ้าของรถบอกว่าซื้อต่อมาอีกที เจ้าของเดิมอยู่ ชม. ตายเลย บ้านที่พิษณุโลก พอจะเอาไปจดทะเบียนใหม่ต้องให้เค้าทำเรื่องโอนมรดกกั นอีก เพราะว่าเจ้าของเดิมรถคันนี้คือแม่เค้าเสียไปแล้ว ต้องโอนมรดกกันวุ่นวาย
    สรุปเสียเวลาตั้งแต่ซื้อมากว่าจะโอนกันได้เป็นชื่อผม 2 เดือนเต็มๆคับ ตอนนี้เป็นชื่อผมแล้ว กำลังโอนทะเบียนมาที่พิษณุโลก ปัญหาทุกอย่างคงจะจบได้ด้วยดีตรงนี้หละคับ em19

Junior Member vespaclassic's Avatar
    สถานที่
    waspace
    ขอบคุณ
    0

ของผมตอนแรก เกือบจะโอนไม่ได้

คือผมซื้อรถมา เค้าบอกว่าโอนไม่ได้ แต่เซ็นลอยมาให้ ผมก็งง ชื่อในเล่มตรงหมด

แล้วผมก็ไปโอน ที่ทะเบียน มันโอนไม่ได้จริงๆ เค้าบอกให้ ถอดแยกชิ้นส่วนเลย เพื่อตรวจสอบ ว่าขโมยมามั๊ย

ผมจำยอมต้องแยกชิ้นส่วนมันตรงนั้นอ่ะ คิดสภาพเอาดิ แยกมันทุกชิ้น แค่เครื่องไม่ได้ถอด เค้าก็ตรวจๆๆๆ

เอาน้ำยาลอกสีมาลอกๆๆ ตรวจๆ อะไรนักหนาไม่รู้

สรุปว่าผ่าน โคตรดีใจเลย ว่ารถจะเป็นชื่อเราแล้ว แต่.......ต้องตอกเลขที่คอใหม่ ก็ ok นะ ไหนๆก็ไหนๆละ
    em87
    ตอกเสร็จ ก็โอนเป็นชื่อเราเรียบร้อย

แต่.........พอได้เล่มมาดูก่อนจะออกแล้ว เฮ้ยยย.....เลขตัวถัง มันก็ยังเหมือนเดิม มันไม่ใช่เลขใหม่นี่หว่า แล้วมันจะตอกหา อะไรวะ

แต่ก็โชคดีที่โอนได้

พอไปหาเจ้าของเก่า บอกเค้าว่าโอนได้ เค้างงเลย เค้าบอกทีหลังว่ารถมีปัญหา ทำยังไงก็โอนไม่ได้
    รู้ยังนี้ ขายแพงกว่านี้ดีกว่า เสียดาย

ผมซื้อมา 40000 vespa 1962 ซื้อเมื่อ 23/12/2545
    ทางตรงไม่แรงครับ แต่ทางโค้งเมื่อไหร่ ขอละกัน

ลองดู vespa sidecar ส่งถึงบ้าน

ประวัติเวสป้า eng

waspace อ่านว่า วา-สะ-เปส
    vespa อ่านว่า เวส-สะ-ป้า

Bookmarks