เวสป้า 64 บุกทุ่งใหญ่นเรศวร - หน้า 3

ชื่อกระทู้: เวสป้า 64 บุกทุ่งใหญ่นเรศวร

aong_68
    ขอบคุณ
    0

ร่องล้อหลายร่องลึกมากและมีหินก้อนโตๆ เมื่อคืนเราเห็นในความมืด แต่หลบไม่ได้ หล่นลงไปในร่องและต้องปีนหินก้อนโตเหล่านี้ไปเรื่อยๆ หลายครั้งที่หม้อพักท่อไอเสียถูกกระแทกจังๆ เพราะเจ้าเขียวล้อแค่ 9 นิ้วและแบกน้ำหนักร่วมสองร้อยกิโล เห็นแล้วสงสารมันสุดๆ (ร่องล้อหลายร่องลึกกว่าที่เห็นในภาพอีกครับ)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aong : 24-04-2007 เมื่อ 10:35

aong_68
    ขอบคุณ
    0

เราสวนทางกับขบวนรถที่เดินทางเข้าทุ่งใหญ่ฯ ต้องจอดหลบข้างทาง คนขับรถหลายคันโบกมือให้เรา บางคนก็ยกนิ้วให้ บางคนก็เปิดกระจกยื่นมือมาขอจับมือ มีอยู่คนหนึ่งลงมาขอถ่ายรูปพวกเรา บอกว่าจะเอาไปลงนิตยสารของมหาวิทยาลัยเกษตรฯ

รูป รูป  

ใจมาก em24 em24 em24 em24 em24

aong_68
    ขอบคุณ
    0

แวะกินก๋วยเตี๋ยวที่หมู่บ้านทุ่งเสือโทน เวสป้าของเราได้รับความสนใจจากชาวบ้าน มีอยู่คนหนึ่งมานั่งมองอย่างละเอียด ถามว่ามันไม่มีโซ่ใช่ไหม และสอบถามรายละเอียดเรื่องระบบขับเคลื่อนของมัน และแปลกใจมากที่เวสป้ามีความจุ 150 Cc และอายุกว่า 40 ปี

รูป รูป  

Tor@Yasothon's Avatar
    สถานที่
    รถเก่า แหยมยโสธร
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดเลยครับ
    ทั้งคนทั้งรถเลย

เห็นแล้วอยากไปมั่งจัง

"อยู่อย่างอยาก".

ต่อ @ รถเก่าแหยมยโสธร

aong_68
    ขอบคุณ
    0

มีอยู่ครั้งหนึ่งในเส้นทาง ต้องขี่เวสป้าลงจากเขา แล้วหักเลี้ยวขึ้นสะพานไม้ข้ามห้วยลึก ได้ใจมาก ห้วยลึกนี้จะเลาะไปตามข้างทาง ดูแล้วเสียวดี แต่ไม่อันตรายครับ

รูป รูป  

aong_68
    ขอบคุณ
    0

อุตส่าห์ตัดใจจะลงทางพุเย แล้วเข้าทองผาภูมิ ขี่เจ้าเขียวบนทางราดยางกลับบ้าน แต่แล้วเนวิเกเตอร์ก็พลาดอีกครั้ง เมื่อเห็นป้ายโรงเรียนเหมืองสองท่อ จึงมีความคิดจะตัดทางลงไปทางหมู่บ้านสหกรณ์ จะลัดไปได้อีกหลายกิโลเมตร

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aong : 24-04-2007 เมื่อ 13:52

aong_68
    ขอบคุณ
    0

พยายามลัดจนเสียเวลา วนไปวนมาขึ้นเขาลงหลุมจนป้ายทะเบียนห้องร่องแร่ง ในที่สุดก็มาถึงด่านเหมืองผาสวรรค์ จนได้ ลงเขาชันๆ ไปอีกราวๆ สี่กิโล ก็จะถึงถนนราดยางแล้ว

รูป รูป  

Senior Member Parman_Kan's Avatar
    สถานที่
    " ParmaN & Retro KAnchannaburi " (มีสมอง)
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอโทษนะครับพี่... คันนี้ที่มาเที่ยวแล้วขากลับประสบอุบัติเหตุ ถูกรถชนใช่ไหมครับ หายดีแล้วใช่ไหมครับ ดีใจด้วยครับที่ไม่ได้เป็นไรมากครับ ถ้าไม่ใช่ ก็ "ขอโทดด้วยนะครับ" เก่ง ปาร์แมน
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    ร้าน Retro Kanchanaburi...
    รับทำรถตู้โฟล์คเพื่อการค้าครับ...
    Tel...084-073-0084
    เก่ง ปาร์แมน & เรทโทร กาญจนบุรี
    ...

aong_68
    ขอบคุณ
    0

หลังเขาสุดขอบฟ้านั่นแหละคือเมืองกาญจน์ จุดสิ้นสุดการเดินทางของเรา อีกแค่ราวๆ ร้อยกิโลเมตรบนถนนราดยาง เราลงไปถึงไทรโยคใหญ่ และแวะพักรอให้ฟ้ามืด เพราะร้อนจนขี่รถไม่ไหว และเราก็สะบักสะบอมกับการนั่งมาบนเจ้าเขียวที่เด้งๆ โดดๆ วางแผนไว้ว่า ราวๆ สองทุ่มครึ่ง ถึงเมืองกาญจน์แน่นอน

รูป รูป  

aong_68
    ขอบคุณ
    0

เข้าถึงเมืองกาญจน์ตอนสองทุ่มครึ่ง ขณะที่เราจะจอดพักที่ตลาดจตุจักรกาญจน์ มีคนเมาขับรถมาชนเราตรงท้ายอย่างจัง ผมโดนชนตัวลอยกระเด็นลงมาหล่นลงพื้น คนขับก็กระเด็นไปอีกทาง เจ้าเขียวเวสป้ากลิ้งไปโดนรถเก๋งอีกคัน ส่วนคนขับรถที่มาชนเราขับรถหนีไป แต่ตำรวจสกัดจับได้ภายหลัง
    ผลก็คือ คนขับเคล็ดขัดยอกทั่วตัว ผมกระดูกไหปลาร้าหัก นอนโรงพยาบาล 4 วัน เจ้าเขียวของเราต้องจอดอยู่ที่เมืองกาญจน์ ขับกลับไม่ได้ ต้องซ่อมใหญ่
    ผมกลับไปดูเจ้าเขียว ยางอะไหล่ท้ายเบี้ยวไปเลย บังโคลนหลัง ด้านขวายุบ ผมคิดว่า ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ธรรมดา ผมคงหลังหักและขาหักแน่นอน และโชคดีมากที่เราใช้เวสป้า อีกทั้งกล้องและคอมพิวเตอร์โน้ทบุ๊คของผมที่กลิ้งไปพ ร้อมเจ้าเขียวไม่เป็นไรเลยเพราะตะแกรงหน้ากับพื้นวาง ขาช่วยกันไว้ข้าวของในกระเป๋าจึงไม่มีอะไรเสียหายเลย

รูป รูป  

aong_68
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้เราทั้งสองคนเกือบหายดีแล้วนะครับ เจ้าเขียวเวสป้าอยู่ในระหว่างการประเมินค่าเสียหายรอ ซ่อม (คนขับชนต้องช๊อคแน่นอน เพราะไฟหน้ากับไฟหลังรวมแล้ว 9000 รถคันนี้แท้ทั้งคันครับ)

สุดท้ายต้องขอขอบคุณ
    - เจ้าหน้าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุกท่านที่ต้อนรับ และช่วยเหลือเราอย่างดี
    - เจ้าหน้าที่หน่วยจัดการต้นน้ำคลองงู เจ้าหน้าที่เหมืองสองท่อ เจ้าหน้าที่อุทยานแห่งชาติศรีนครินทร์ และชาวบ้านตามรายทางที่เอื้อเฟื้อบอกทางให้เรามาตลอด
    - ชาวเวสป้าเมืองกาญจน์หลายคน ที่ตามเรามาหลังประสบอุบัติเหตุด้วยความเป็นห่วง
    - เพื่อนๆ ชาวไทยสกูตเตอร์ที่อ่านและให้กำลังใจ

Special Thank
    -ป๋าเดช ราชบุรี กับการรับรองตอนออกสตาร์ทที่เมืองกาญจน์ และเลี้ยงรับขวัญตอนเรากลับมา ฮิอิ
    - เอี้ยง และ ตุ๋ง ที่มาดูแลทันทีที่ทราบข่าวว่าเราประสบอุบัติเหตุ

สวัสดีทุกๆ ท่านครับ

รูป รูป  

em90 em90 em90 สุดดีครับ ดูแล้วผมว่าจะมันกว่าไปกันหลายคันซะอีก อย่างงี้ต้องเรียกว่าบาดแผแลกประสบการ ขอให้หายไวๆนะครับ ((ผมชอบคุณเขียนข้อความประกบกับภาพมากได้อารมย์มาก)) ซักวันคงใด้ร่วมทางกันครับem90 em90 em90

มาตรฐาน อาร์มคับ

อ่านตั้งแต่ต้นจนจบบอกได้แค่ว่า พี่ 2 คนสุดยอดเลยครับ
    การที่ทำดีไม่มีใครเห็นก็ยังดีกว่าการทำชั่วที่เห็นว ่าดี

33_SERVICE's Avatar
    สถานที่
    33 รวมมิตร ขับ
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

พี่ครับ ผมอยากจะรู้จักพี่นะครับ ขอเบอร์โทรหรืออะไรที่สามารถติดต่อได้ไมครับ ผมรู้สึกดีมากที่ได้รับรู้เรื่องที่พี่ไปกันมา ภูมิใจมากครับ ที่ได้อ่าน อยากให้พี่เขียนเป็นหนังสือหรือบันทึกเพื่อที่จะได้เ ก็บไว้ให้น้องๆรุ่นหลังได้ดู ผมอยู่กลุ่ม 33 Scooter Club ถ้าพี่มีทิปหรือกิจกรรมส่งข่าวกันบ้างนะครับ อยากไปร่วมด้วย ยังไงผมในตัวแทนกลุ่ม ขอให้พี่หายเร็วๆนะครับ แล้วมาลงรูปให้ดูอีกนะครับ
    - รับ ผ่าเครื่อง ถอด - ประกอบ ทำสี vespa&Lam พร้อมจำหน่อยอุปกรณ์ตกแต่ง
    - รับจำนำรถ vespa&Lam ทั้งทีมีทะเบียนและไม่มี
    T.087-808-8817
    ID Line iee33
    http://facebook.com/iee33service

Bookmarks