เอ๊.......ถ้ามีชมรมคนนอนดึก จะมีเพื่อนๆกันบ้างไหมเอ่ย - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 149 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เอ๊.......ถ้ามีชมรมคนนอนดึก จะมีเพื่อนๆกันบ้างไหมเอ่ย

นายวรวิทย์ ตันวุฒิบัณฑิต ปราชญ์ ภูมิปัญญาท้องถิ่นด้านดาราศาสตร์ไทยกล่าวว่า 17-18 พฤศจิกายน 2552 จะมีปรากฏการณ์ดาราศาสตร์ครั้งสำคัญที่ชาวไทยเคยประท ับใจมาแล้วเมื่อปี 2541-2544 คือในคืนวันที่ 17 ต่อเนื่องวันที่ 18 พฤศจิกายน 2552 จะเกิดปรากฏการณ์ฝนดาวตกจากกลุ่มดาวสิงโตหรือฝนดาวตกเลโอนิคส์ที่นักดาราศาสตร์ทั้งหลายคาดว่าจะมีประมาณ 100-150 ดวงต่อชั่วโมง
    ทั้ง นี้ จะเห็นได้ชัดตามพื้นที่ไม่มีแสงสว่างรบกวนสายตา เช่น นอกตัวเมืองที่ไม่มีแสงจากอาคารบ้านเรือนส่องสว่าง ในครั้งนี้นับว่าเป็นครั้งสำคัญอีกปีหนึ่งเพราะเป็นเ วลาที่ดาวหางที่โคจร ทิ้งอุกกาบาตไว้และการร่วงหล่นสู่บรรยากาศโลกจะเกิดเ สียดสีจนเห็นแสงไฟสว่าง ดังที่เคยเกิดขึ้นในปี พ.ศ.2541 หรือเมื่อ 10 กว่าปีที่ผ่านมา
    นายวรวิทย์ กล่าวอีกว่า ฝนดาวตก ลีโอนิคส์ ปี พ.ศ. 2552 (2009) นี้ เวลาตก Peak (โลกปะทะดาวตก)สูงสุด ตามเวลาในประเทศไทยมีสองช่วงคือเวลา4 นาฬิกา 43 นาที และ 4 นาฬิกา 50 นาที ของคืนวันที่ 17 พฤศจิกายน ต่อเช้ามืดวันที่ 18 พฤศจิกายน 2552 ซึ่งตรงกับแรม 13 ค่ำ ขณะ Peak สูงสุดช่วงแรกโลกโคจรเข้าไปในกลุ่มฝุ่นของดาวหาง Tempel-Tuttle ที่ทิ้งไว้เมื่อปี ค.ศ. 1466 เวลา 4 นาฬิกา43 นาที
    ช่วงที่สองโลกโคจร เข้าไปในกลุ่มฝุ่นของดาวหาง Tempel-Tuttle ที่ทิ้งไว้เมื่อปี ค.ศ. 1533 เวลา 4 นาฬิกา50 นาที ทั้งสองช่วงมีระยะเวลาใกล้กัน ซึ่งคาดกันว่าน่าจะมีฝนดาวตกมากกว่า100 ดวง ต่อชั่วโมง ประเทศที่เห็นได้ดีคือประเทศแถวเอเชีย ตะวันออก ไทย จีน พม่า อินเดีย ปากีสถาน ฯลฯ
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

คืนนี้แล้วสิท่าน

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    นายวรวิทย์ ตันวุฒิบัณฑิต ปราชญ์ ภูมิปัญญาท้องถิ่นด้านดาราศาสตร์ไทยกล่าวว่า 17-18 พฤศจิกายน 2552 จะมีปรากฏการณ์ดาราศาสตร์ครั้งสำคัญที่ชาวไทยเคยประท ับใจมาแล้วเมื่อปี 2541-2544 คือในคืนวันที่ 17 ต่อเนื่องวันที่ 18 พฤศจิกายน 2552 จะเกิดปรากฏการณ์ฝนดาวตกจากกลุ่มดาวสิงโตหรือฝนดาวตกเลโอนิคส์ที่นักดาราศาสตร์ทั้งหลายคาดว่าจะมีประมาณ 100-150 ดวงต่อชั่วโมง
    ทั้ง นี้ จะเห็นได้ชัดตามพื้นที่ไม่มีแสงสว่างรบกวนสายตา เช่น นอกตัวเมืองที่ไม่มีแสงจากอาคารบ้านเรือนส่องสว่าง ในครั้งนี้นับว่าเป็นครั้งสำคัญอีกปีหนึ่งเพราะเป็นเ วลาที่ดาวหางที่โคจร ทิ้งอุกกาบาตไว้และการร่วงหล่นสู่บรรยากาศโลกจะเกิดเ สียดสีจนเห็นแสงไฟสว่าง ดังที่เคยเกิดขึ้นในปี พ.ศ.2541 หรือเมื่อ 10 กว่าปีที่ผ่านมา
    นายวรวิทย์ กล่าวอีกว่า ฝนดาวตก ลีโอนิคส์ ปี พ.ศ. 2552 (2009) นี้ เวลาตก peak (โลกปะทะดาวตก)สูงสุด ตามเวลาในประเทศไทยมีสองช่วงคือเวลา4 นาฬิกา 43 นาที และ 4 นาฬิกา 50 นาที ของคืนวันที่ 17 พฤศจิกายน ต่อเช้ามืดวันที่ 18 พฤศจิกายน 2552 ซึ่งตรงกับแรม 13 ค่ำ ขณะ peak สูงสุดช่วงแรกโลกโคจรเข้าไปในกลุ่มฝุ่นของดาวหาง tempel-tuttle ที่ทิ้งไว้เมื่อปี ค.ศ. 1466 เวลา 4 นาฬิกา43 นาที
    ช่วงที่สองโลกโคจร เข้าไปในกลุ่มฝุ่นของดาวหาง tempel-tuttle ที่ทิ้งไว้เมื่อปี ค.ศ. 1533 เวลา 4 นาฬิกา50 นาที ทั้งสองช่วงมีระยะเวลาใกล้กัน ซึ่งคาดกันว่าน่าจะมีฝนดาวตกมากกว่า100 ดวง ต่อชั่วโมง ประเทศที่เห็นได้ดีคือประเทศแถวเอเชีย ตะวันออก ไทย จีน พม่า อินเดีย ปากีสถาน ฯลฯ
    เตรียมอุปกรณ์บันทึกและกล้องส่องเรียบร้อยแล้วครับ เพราะผมก็นักวิทยาศาสตร์เหมือนกันเรื่องแบบนี้ไม่พลา ดครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

นั่งรอตั่งแต่ตี4..ลพบุรีท้องฟ้ามีเมฆมาก มองไม่เห็นดาวเลย ใครเห็นบ้างครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    นั่งรอตั่งแต่ตี4..ลพบุรีท้องฟ้ามีเมฆมาก มองไม่เห็นดาวเลย ใครเห็นบ้างครับ
    ไม่มีโอกาสได้เชยชมแม้แต่น้อย สลบไสลเป็นช่วงๆ หลับๆตื่นๆ แต่ก็หลับสบายดีแอบฝันว่าจะมีฝนดาวตกผ่านหัวไปซักสอง ร้อยดวง มาอ่านข่าวในตอนเช้าและสรุปแล้วว่าไม่มีท้องฟ้าที่ปล อดโปร่งเลยไม่ค่อยเห็นกัน รอท่านอื่นๆมาแจ้งข่าวด้วยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังจากเจอเหตุการณ์ "คุณหลอกดาว" ไม่มีฝนดาวตกให้เห็นซักดวง มีแต่ขวดเบียร์กลิ้งเกลื่อนพร้อมเสียงหมาหอน เวลากลางคืนผมก็นอนเร็วขึ้นเพื่อจะได้ตื่นเช้าๆมาทำง านอื่นๆในโรงรถได้ ตอนนี้สมองไม่ค่อยแล่น ไม่มีโปรเจคอะไรเจ๋งๆมาฝากพี่น้องของเรา มีแต่ความฝันว่า ถ้า...ป้าแดง ถ้าโน่น ถ้านี่ สรุปแล้ว ถ้า....

ข่าวคราวต่างๆของมาสด้า800ก็อ่อนแรงลงเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้แปลว่ากระแสจะอ่อนตาม อาจจะเป็นเพราะการตามหาอะไหล่ของสหายทุกท่านในขณะนี้ ได้ครอบครองกันเกือบหมดแล้ว เลยไม่มีใครจะสนใจอะไรมากนักกับการขยับตัวของกระแสกา รเคลื่อนไหวของย่านวรจักร

รถของท่านโยถือเป็นปรากฏการณ์ใหม่ในการอิงกระแสราคาอ ะไหล่ในขณะนี้และในขณะหน้า หากพี่น้องท่านใหนที่นิยมหามาสด้า800ก็อาจจะกังวลเรื ่องการหาอะไหล่ว่าจะหายากมั้ย ในมุมมองของผมถ้าหาอะไหล่ของเดิมนั้นหายากครับ แต่ไม่ใช่หาไม่ได้เลย ยังคงมีซ่อนตัวตามแหล่งสินค้าต่างจังหวัดที่เหมือนกา ลเวลาได้ซ่อนตัวพวกเขาเหล่านั้นไว้ รอท่านไปหาจนเจอ ส่วนป้าแดงของผมก็ใช้อะไหล่ตามความเหมาะสม มีเก่า+ใหม่คละกันไป เน้นสภาพสมบูรณ์เรื่องเครื่องยนต์มากกว่าความสวยงาม อยากจะขับไปใหนมาใหนแล้วปลอดภัย ขอแค่นี้แหละครับ

หลายท่านอาจจะแคลงใจว่าทำไมมีjodeciตอบมั่วไปหมดทั้ง บอร์ด ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ใครถามก็ตอบไป มีพี่ มีน้อง มีสหาย พยายามช่วยเหลือเขาทั้งหลายให้สามารถฝ่าอุปสรรคต่างๆ ไปให้ได้ ส่วนมากก็ติดขัดกันเรื่องอะไหล่ ก็ช่วยๆกันไป สักวันก็ต้องมีjodeciคนต่อไป ผมก็อาจจะไปขับรถขายกาแฟเย็นอยู่ตามงานวัดงานบุญอยู่ ที่ใหนซักที่...

ส่วนพี่น้องท่านใหนที่มองถึงอนาคตของมาสด้า1000 ผมก็ขอส่งใจไปให้และผมก็คิดว่าท่านน่าจะดีใจที่ได้เล ือกในสิ่งที่ล้ำกาลเวลา (มาสด้าเป็นเจ้าแรกในยุคนั้นที่เปลี่ยนไฟกลมมาเป็นไฟ เหลี่ยมก่อนบริษัทคู่แข่ง) จริงอยู่ที่มาสด้า800เป็นรถปีลึกที่คุ้มค่าต่อการครอ บครอง แต่มาสด้า1000กลับเพรียบพร้อมไปด้วยเทคโนโลยี ทันสมัยและหาอะไหล่มาครอบครองได้ง่ายมากๆ คันที่ผมชอบในตอนนี้และคิดว่าสวยงามเหมาะกับเป็นราชิ นีของมาสด้า1000ก็น่าจะเป็นรถที่ท่านวัชรนำมาโพสให้ช ม สวยจริงๆ (ส่วนคันอื่นๆที่ซ่อนตัวอยู่ยังไม่เผยโฉม)

คืนนี้หนาวเย็นนิดหน่อย

สหายทางเหนือส่งเสียงเจี้ยวจ้าวมาทักทายว่าเมื่อไหร่ ป้าแดงจะเสร็จ ผมก็ได้แต่หัวเราะ ทุกคนคงมีความสุขที่ได้อยู่ท่ามกลางมิตรสหายในค่ำคืน นี้

พี่น้องทางอิสานก็ขอให้อยู่ดีมีแฮง หากมีงานเปิดตัวแกลลอรี่ของท่าน หวังเป็นอย่างยิ่งจะได้นำป้าแดงไปสวัสดีสหายซักครั้ง

ส่วนพี่น้องภาคกลางและแคว้นโบราณของผม ก็หวังว่าท่านจะฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆที่ท่านเผชิญไปได้ ส่งแรงใจให้ท่านได้สมดั่งหวังทุกประการ

สหายทิศบูรพาและภาคใต้ของผม ก็ขอให้มีสุขใจกับลมหนาวที่มาเยือน คงได้ไปเยือนท่านทันทีที่ป้าแดงเสร็จสมบูรณ์

หวังว่าถนนแห่งมิตรภาพที่เชื่อมโยงพี่น้องทุกภาคของผ ม ได้มีความสุขกับสิ่งที่ท่านรักด้วยกันทุกท่านครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ไปทำธุระให้ท่านก่อนนะ เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดู ฝากหวัดดีถึงยัยหนูและครอบครัวด้วยครับ

em97

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หลังจากเจอเหตุการณ์ "คุณหลอกดาว" ไม่มีฝนดาวตกให้เห็นซักดวง มีแต่ขวดเบียร์กลิ้งเกลื่อนพร้อมเสียงหมาหอน เวลากลางคืนผมก็นอนเร็วขึ้นเพื่อจะได้ตื่นเช้าๆมาทำง านอื่นๆในโรงรถได้ ตอนนี้สมองไม่ค่อยแล่น ไม่มีโปรเจคอะไรเจ๋งๆมาฝากพี่น้องของเรา มีแต่ความฝันว่า ถ้า...ป้าแดง ถ้าโน่น ถ้านี่ สรุปแล้ว ถ้า....

ข่าวคราวต่างๆของมาสด้า800ก็อ่อนแรงลงเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้แปลว่ากระแสจะอ่อนตาม อาจจะเป็นเพราะการตามหาอะไหล่ของสหายทุกท่านในขณะนี้ ได้ครอบครองกันเกือบหมดแล้ว เลยไม่มีใครจะสนใจอะไรมากนักกับการขยับตัวของกระแสกา รเคลื่อนไหวของย่านวรจักร

รถของท่านโยถือเป็นปรากฏการณ์ใหม่ในการอิงกระแสราคาอ ะไหล่ในขณะนี้และในขณะหน้า หากพี่น้องท่านใหนที่นิยมหามาสด้า800ก็อาจจะกังวลเรื ่องการหาอะไหล่ว่าจะหายากมั้ย ในมุมมองของผมถ้าหาอะไหล่ของเดิมนั้นหายากครับ แต่ไม่ใช่หาไม่ได้เลย ยังคงมีซ่อนตัวตามแหล่งสินค้าต่างจังหวัดที่เหมือนกา ลเวลาได้ซ่อนตัวพวกเขาเหล่านั้นไว้ รอท่านไปหาจนเจอ ส่วนป้าแดงของผมก็ใช้อะไหล่ตามความเหมาะสม มีเก่า+ใหม่คละกันไป เน้นสภาพสมบูรณ์เรื่องเครื่องยนต์มากกว่าความสวยงาม อยากจะขับไปใหนมาใหนแล้วปลอดภัย ขอแค่นี้แหละครับ

หลายท่านอาจจะแคลงใจว่าทำไมมีjodeciตอบมั่วไปหมดทั้ง บอร์ด ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ใครถามก็ตอบไป มีพี่ มีน้อง มีสหาย พยายามช่วยเหลือเขาทั้งหลายให้สามารถฝ่าอุปสรรคต่างๆ ไปให้ได้ ส่วนมากก็ติดขัดกันเรื่องอะไหล่ ก็ช่วยๆกันไป สักวันก็ต้องมีjodeciคนต่อไป ผมก็อาจจะไปขับรถขายกาแฟเย็นอยู่ตามงานวัดงานบุญอยู่ ที่ใหนซักที่...

ส่วนพี่น้องท่านใหนที่มองถึงอนาคตของมาสด้า1000 ผมก็ขอส่งใจไปให้และผมก็คิดว่าท่านน่าจะดีใจที่ได้เล ือกในสิ่งที่ล้ำกาลเวลา (มาสด้าเป็นเจ้าแรกในยุคนั้นที่เปลี่ยนไฟกลมมาเป็นไฟ เหลี่ยมก่อนบริษัทคู่แข่ง) จริงอยู่ที่มาสด้า800เป็นรถปีลึกที่คุ้มค่าต่อการครอ บครอง แต่มาสด้า1000กลับเพรียบพร้อมไปด้วยเทคโนโลยี ทันสมัยและหาอะไหล่มาครอบครองได้ง่ายมากๆ คันที่ผมชอบในตอนนี้และคิดว่าสวยงามเหมาะกับเป็นราชิ นีของมาสด้า1000ก็น่าจะเป็นรถที่ท่านวัชรนำมาโพสให้ช ม สวยจริงๆ (ส่วนคันอื่นๆที่ซ่อนตัวอยู่ยังไม่เผยโฉม)

คืนนี้หนาวเย็นนิดหน่อย

สหายทางเหนือส่งเสียงเจี้ยวจ้าวมาทักทายว่าเมื่อไหร่ ป้าแดงจะเสร็จ ผมก็ได้แต่หัวเราะ ทุกคนคงมีความสุขที่ได้อยู่ท่ามกลางมิตรสหายในค่ำคืน นี้

พี่น้องทางอิสานก็ขอให้อยู่ดีมีแฮง หากมีงานเปิดตัวแกลลอรี่ของท่าน หวังเป็นอย่างยิ่งจะได้นำป้าแดงไปสวัสดีสหายซักครั้ง

ส่วนพี่น้องภาคกลางและแคว้นโบราณของผม ก็หวังว่าท่านจะฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆที่ท่านเผชิญไปได้ ส่งแรงใจให้ท่านได้สมดั่งหวังทุกประการ

สหายทิศบูรพาและภาคใต้ของผม ก็ขอให้มีสุขใจกับลมหนาวที่มาเยือน คงได้ไปเยือนท่านทันทีที่ป้าแดงเสร็จสมบูรณ์

หวังว่าถนนแห่งมิตรภาพที่เชื่อมโยงพี่น้องทุกภาคของผ ม ได้มีความสุขกับสิ่งที่ท่านรักด้วยกันทุกท่านครับ...

สหายทางใต้เค้ามีหนาวด้วยเหรอครับท่านวี นึกว่ามีแต่หน้าฝนกับร้อนem18em18

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไปทำธุระให้ท่านก่อนนะ เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดู ฝากหวัดดีถึงยัยหนูและครอบครัวด้วยครับ

em97
    ครับขอบคุณครับ..กำลังจะออกไปเที่ยวเหมือนกันรอยัยหน ูกับแม่เค้าแต่งตัวกันอยู่..แล้วไว้คุยกันครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เช้านี้อากาศหนาวเย็น แต่ก็คงไม่หนาวเท่าทางเหนือหรือตามภูมิภาคต่างๆของสห ายทั้งหลาย แต่สำหรับผมแค่นี้ก็หนาวแล้ว เดินออกไปคุยโทรศัพท์กับท่านเอกในสวนแต่เช้า ยังแปลกใจที่บริวารนอนขดกันเป็นก้อนๆ อ้อ มันหนาวกันนี่เอง

นับเป็นข่าวดีจากสหายปากน้ำโพจริงๆที่ได้ครอบครองมาส ด้า800สภาพที่สมบูรณ์อีกคัน แค่ฟังที่ท่านเล่าก็รู้สึกดีใจเหมือนตัวเองได้ไปเห็น กับตา 555 ยินดีด้วยนะครับท่าน และก็ขอบคุณอีกครั้งที่ทำให้วันนี้ผมได้แรงผลักดันมห าศาล เกิดแรงบันดาลใจมากมาย รูปที่ท่านนำมาให้ชมบางรูปมีความหมายกับผมมาก(สมองแล ่นอีกแล้ว) แทบอยากจะจัดทัพช้างบอกแม่ทัพใหญ่ให้เคลื่อนพลทันที 5555

ก่อนอื่น...ไปเก็บกวาดห้องให้เรียบร้อยก่อนดีกว่า รกมาก เดี๋ยวจะไม่ทันการณ์....

พี่น้องคับ..............ชลบุรีหนาวมาก
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    พี่น้องคับ..............ชลบุรีหนาวมาก
    ท่านแม่ทัพใหญ่ก็หันมาดื่มเบียร์อุ่นๆสิครับ 5555 หายหน้าหายตาไปเลยนะท่านโย...

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ท่านแม่ทัพใหญ่ก็หันมาดื่มเบียร์อุ่นๆสิครับ 5555 หายหน้าหายตาไปเลยนะท่านโย...

มีขายแถวใหนครับท่าน เบียร์อุ่นๆ เนี๊ย อยากลองสักเหยือก

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    มีขายแถวใหนครับท่าน เบียร์อุ่นๆ เนี๊ย อยากลองสักเหยือก
    ท่านแม่ทัพใหญ่โยไม่สบายครับ นอนพักอยู่กับบ้าน ขอให้ท่านหายเร็วๆจะได้ออกมาเป็นขวัญใจน้องๆในบอร์ด

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน ถึงสหายทุกท่าน

เมื่อเช้าท่านWebmasterได้เข้ามาตรวจบอร์ด ท่านคงเห็นการเติบโตแบบก้าวกระโดดของบอร์ดมาสด้าที่ใ ช้เวลาไม่นานก็มีพี่น้องสมาชิกเข้ามาสร้างชุมชนนี้ให ้เป็นแหล่งข้อมูลที่เป็นประโยชน์ของมาสด้า โดยเฉพาะมาสด้า800ที่ร้อนแรงที่สุดในขณะนี้(2552)

จึงอยากจะขอความร่วมมือกับทุกท่าน สหายของผมและพี่น้องท่านอื่นๆ ได้ช่วยกันดูแลบอร์ดมาสด้าให้เป็นไปในแนวทางที่ดี และถูกต้อง กฎระเบียบต่างๆก็ขอให้ทบทวนดูว่าเราได้ทำถูกตามกฏหรื อไม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความร่วมมือครับ

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 149 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 53 103 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks