เคยไหมครับที่เขียนภาษา Ruby อยู่ แล้วอยู่ดีๆ ก็นึกขึ้นมาว่ากรุงเทพฯ น่าจะมีที่ๆ รวมตัวของผู้ใช้ Ruby บ้าง? ผมก็เคยครับ!
เพราะฉะนั้น ผมและเพื่อนๆ เลยจัดตั้งกลุ่ม Bangkok.rb (Google Groups) ขึ้นมา เพื่อให้เป็นที่รวมตัวของนักพัฒนาที่ใช้ภาษา Ruby หรือคนที่เพิ่งสนใจหัดเขียนภาษา Ruby เอาไว้แลกเปลี่ยนความรู้และพูดคุยกันในหัวข้อที่เกี่ ยวข้อง
นอกจากสถานที่รวมตัวกันบนโลกออนไลน์แล้ว เรายังตั้งใจที่จะจัดงานรวมตัวกันในรูปแบบของ Meetup ขึ้นมาทุกๆ เดือน เพื่อให้ผู้ใช้ Ruby สามารถพบเจอพูดคุย และแลกเปลี่ยนความรู้กัน
สำหรับงานในครั้งแรกนี้ เราจะจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 25 ต.ค. 2557 ที่ PlaySpace @Pocket PlayLab (สถานีรถไฟฟ้า BTS เอกมัย ถนนสุขุมวิท 63) ตั้งแต่เวลา 13:00น. ถึง 18:00น. โดยจะมีวิทยากรซึ่งเป็นนักพัฒนาที่ใช้ภาษา Ruby มานำเสนอหัวข้อต่างๆ ในช่วงแรก ต่อด้วยช่วงเวลาการพบปะพูดคุยและช่วยเหลือกันในการใช ้ภาษา Ruby ไปทำงานต่างๆ แล้วจบลงด้วยการบรรยายสายฟ้าฟาด (lightning talk) ของผู้ที่มาร่วมงาน โดยหัวข้อสำหรับเดือนแรกนี้คือ "Show Me Your Work" หรือแปลเป็นภาษาไทยแบบเท่ห์ๆ ว่า "ปล่อยของ" นั่นเองครับ
สำหรับผู้ที่สนใจ สามารถลงทะเบียนและดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://bangkokrb.doorkeeper.jp/events/16381 (จำกัดตั๋วอยู่ 60 ใบครับ)
ถ้าครั้งนี้ไปไม่ได้ อย่าลืมเข้าร่วมและติดตามข่าวสารการจัดงานครั้งต่อๆ ไปได้ที่ Bangkok.rb Google Groups ครับ

สำหรับงานรวมตัวกันครั้งนี้ ต้องขอบคุณผู้สนับสนุนของเรา

อ่านต่อ...