ทิม คุก ซีอีโอของแอปเปิลได้เขียนบทความบนเว็บ Bloomberg เปิดเผยตัวตนอย่างเป็นทางการว่าเขาเป็นคนรักร่วมเพศ และถึงแม้ว่าหลายคนจะทราบถึงรสนิยมทางเพศของเขามาได้ ระยะหนึ่งแล้ว แต่นี่เป็นครั้งแรกที่เขาได้ออกมายืนยันด้วยตัวเอง
ผมภูมิใจที่ผมเป็นเกย์ และผมถือว่าการเป็นเกย์เป็นของขวัญที่เยี่ยมที่สุดที ่พระเจ้าได้มอบไว้ให้กับผม
ในบทความ คุกไม่ได้เน้นเรื่องปัญหาส่วนตัวเท่าใดนัก แต่ได้เน้นเรื่องความเท่าเทียมกันในสังคม ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเชื้อชาติ สัญชาติ เพศ และรสนิยมทางเพศที่หลากหลาย โดยเขายืนยันว่าตัวเขาเอง และแอปเปิลมีจุดยืนที่จะสู้เพื่อความเท่าเทียมเหล่าน ี้ต่อไป
ทิมยังกล่าวอีกว่าถึงแม้ทุกคนจะทราบว่าเขาเป็นเกย์ แต่การออกมาประกาศอย่างเป็นทางการไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะว่าเขาให้ความสำคัญกับชีวิตส่วนตัวอย่างมาก
ใครสนใจอ่านบทความที่ทิม คุก เขียนไว้ฉบับเต็ม เชิญเข้าไปอ่านได้ที่เว็บ Bloomberg BusinessWeek ครับ
ที่มา - 9to5Mac
Tim Cook, Apple, Gay, Gender Equality, LGBT,

อ่านต่อ...