เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา IBM ประเทศไทยและโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์จัดงานแถลงข่าวประก าศความร่วมมืออย่างเป็นทางการเกี่ยวกับการนำเอา Watson ไปใช้งานสำหรับด้านการรักษามะเร็งที่โรงพยาบาล ซึ่งผมมีโอกาสได้สัมภาษณ์พิเศษผู้บริหารของทั้งทาง IBM และโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ในครั้งนี้ด้วย
ก่อนที่จะเข้าถึงบทสัมภาษณ์ ผมขออนุญาตเกริ่นถึง Watson โดยรวมก่อน เพื่อความเข้าใจที่ชัดเจนยิ่งขึ้นนะครับ
อะไรคือ Watson และการทำงานของ Watson

IBM Watson ปรากฎตัวต่อสาธารณะครั้งแรกในปี 2011 ในฐานะของการเป็น

อ่านต่อ...