สอบถามคลับแมน 400 สตาร์ทไม่ติดและถอดหัวเทียนอย่างไร

ชื่อกระทู้: สอบถามคลับแมน 400 สตาร์ทไม่ติดและถอดหัวเทียนอย่างไร

มาตรฐาน สอบถามคลับแมน 400 สตาร์ทไม่ติดและถอดหัวเทียนอย่างไร

สอบถามกูรูคลับแมนหน่อยครับ รถผมคลับแมน400 มีอาการสตาร์ทไม่ค่อยรอด ทั้งๆที่แบตเตอรี่เต็ม(พ่วงแบตกับของรถยนต์แล้วก็ไม่ รอด) ถอดไดสตาร์ทออกมาตรวจสอบแล้วถ่านสตาร์ทก็ยังมีอีกเยอ ะ (ตรวจสอบระบบสตาร์ท ทั้งแบต รีเลย์ มอเตอร์สตาร์ทแล้ว ยังปกติครับ)แต่อาการยังลากไม่ค่อยไหว เคยลองสตาร์ทเท้าดูลูกสูบก็เลื่อนนะครับแต่ผมสตาร์ทไ ม่ติด ตามที่ผมคิดน่าจะเป็นที่เครื่องยนต์อาจจะติดขัด จึงอยากกจะถอดหัวเทียนออกมาแล้วเติมน้ำมันเครื่องไปใ นห้องเผาไหม้แล้วลองสตาร์ทให้ลูกสูบได้มีการหล่อลื่น แต่ก็ถอดหัวเทียนไม่ได้ มันต้องใช้เครื่องมือพิเศษเหรอครับ........ จากอาการข้างต้นที่เล่ามา ผมต้องทำอย่างไร จึงจะหายละครับ เรื่องสตาร์ทเท้าไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ผมตัวเล็กมากๆ ไม่ไหวแน่ๆ

ไม่มีคนรู้เลยเหรอครับ ขอหน่อยนะครับคนเข้ามาอ่านกระทู้ช่วยหน่อยก็ได้ ถ้าไม่รู้ก็ขอเบอร์โทรคนที่ตอบได้ให้หน่อยก็ได้ครับ ผมได้โทรไปคุยเองครับ

Member bozzmanz's Avatar
    สถานที่
    สองล้อเมืองแป๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ลองเข็นกระตุก หรือยังครับ ไฟมา น้ำมันร์มา ? ผมใช้วิธีเอาขากดคันสตาร์ทลงไปเล็กน้อยอ่ะครับเพื่อไ ห้เฟืองได้ขยับ จำได้ว่าเพื่อนผมเปลี่ยนเฟืองครับ ถ้าไม่มีขายไปโรงกลึงทำขึ้นมาไหม่เลยครับ แล้วค่อยกดสตาร์ทมือ สตาร์ทขาก็ง่ายๆครับ กดคันทสตาร์ทลงเล็กน้อยจะเข้าล็อคพอดี แล้วก็ค่อยสตาร์ทไห้สุดนะครับไม่ต้องใช้แรงก็ได้ ผมก็งูๆปลาๆคับ

ปล.ผิดพลาดประกาลใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    4
    Blog Entries
    1

บล๊อกหัวเทียนของ Clubman 400 มันเฉพาะรุ่นครับ ใช้ร่วมกับของรุ่นอื่นไม่ได้ ผมก้อเจอปัญหาเลยสร้างขึ้นมาใช้เองก้อถอดได้ครับ
    มอเตอร์สตาร์ท ตรวจสอบแล้วโอเค ให้ลองสังเกตุตอนกดสตาร์ทมันหมุนทำงานดีหรือไม่ ติดๆ ขัดๆ หรือป่าว เพราะผมก้อเคยเจอ ระบบสายไฟมันช๊อตเทิร์น ทำให้รวน สตาร์ทติดยากมากครับ พอให้ช่างไฟไล่ระบบทั้งคัน ก้อหมดปัญหาครับ ลองดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ คนขี่ Clubman 400 เหมือกัน
    ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ที่นี้ด้วยครับName:  bc1.jpg
Views: 477
Size:  21.4 KBName:  bc2.jpg
Views: 474
Size:  19.7 KBName:  bc3.jpg
Views: 480
Size:  20.9 KB

Bookmarks