วิธีลองรถว่าเครื่องดีหรือไม่ดีดูยังไงคับพี่ๆ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: วิธีลองรถว่าเครื่องดีหรือไม่ดีดูยังไงคับพี่ๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วิธีลองรถว่าเครื่องดีหรือไม่ดีดูยังไงคับพี่ๆ

วิธีไปเช็ครถตรวจสอบยังไงถึงจารู้ว่าดีไม่ดี
    1.การลองเครื่องต้องสังเกตุอะไร
    2.โช๊คกับยางดูยังไงว่าของแท้ติดรถหรือเค้าเอาของพี่ ไทยัดมาให้
    3.คือขอแต่งเวสป้าหาซื้อได้ที่ไหนหรือคับร้านในกทมอ่ ะคับไม่เน้นของแท้เอาของปลอมกะได้คับ

ขอบคุณคับพี่น้องที่แวะมาอ่าน

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไม่มีใครรู้เลยหรือนี่

ใครรู้แวะผ่านมาช่วยบอกทีค๊าบบบบบบบบบบบไม่ต้องครบทุ กข้อขออย่างละนิดละหน่อยก็ดีคับพี่น้อง

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

โดยทั่วไป เมื่อเวลาเราจะไปซื้อ รถ ก็ต้องลองขับ ก่อน ถูกป่ะ ก่อนที่จะซื้อม่ายใช่ แค่ว่า ดู ภายนอก แล้วบอก ว่าดี หรือ ม่ายดี เพราะ ฉนั้น ควรจะลองขับ ( ให้เจ้าของเค้าซ้อนด้วยนะ) เพราะเมื่อลองขับ จะรู้ว่า รถมานได้ศุนย์ หรือป่าวหรือ มานเอียงไปด้านได ด้านหนึ่งหรือไม่ จากนั้น เมื่อเวลาลองขับ ควรจะไม่ขับแรงเกิน ไป เพราะ ถ้าเกียร์รถเค้าม่ายดี อาจจะทำให้รถเค้าพังได้ เราอาจจะม่ายได้รถ แถมยังต้องเสียเงินซ่อมให้เค้า อีก และเสียงเครื่องควรจะฟังเวลารถจอดอยู่กับที่ เพราะ เวลาวิ่งเราม่ายได้ยินเท่าไหร่....เสียงของเครื่องนั ้น ไม่ควรจะดังมาก และลองกำครัช จะต้องไม่มีเสียงดังจนเกินไป......

และในส่วนของโช๊คกับยาง ถ้าต้องการได้ของเก่า เค้าก้คงติดมากับรถ( ส่วนใหญ่นะค่ะ) แต่ในเรื่องของยาง ถ้าได้ของใหม่ ยี่ห้ออาราย ก็พอไปได้ค่ะ เพราะถ้าเอายางเดิม ป่านนี้คง ไม่มีดอกยางแล้วค่ะ คงเหลือ แต่ใยเหล็กให้เห็นแน่เลย

และในเรื่องของแต่ง ถ้าอยู่กรุงเทพ ก็คงมา แถวตลาดรัชดาไนซ์ อ่ะค่ะ .......

**ปล.ตอนนี้ เมามากค่ะ อ้วก 2 รอบแล้ว คงมั่วได้แค่นี้ค่ะ**
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณคับเมรีขี้เมา

ขอบคุณมากคับเมรีขี้เมา อายผู้หญิงเลยแฮะ ขอบคุณค๊าบบบบบบบบ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

em24 เมาก็ยังมีแรงมาตอบนะ สปิริตๆ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

- อันดับแรกรอบเดินบางต้องเบาได้ใจ หรือปรับรอบเดินเบาได้
    - เร่งต้องขึ้นดี
    - ผ่อนไหล กำครัส ต้องไม่ดับ
    - ผ่อนคันเร่ง ปล่อยไหลสักพักแล้วบิดต่อ ต้องไม่วูบ (ต้องบิดขึ้นต่อได้เลย)
    - เกียร์ต้องไม่ตก (เปลี่ยนจาก 4ไป3 หรือ 3ไป2)
    - ดูที่เครื่องต้องมีตราใบโพ
    - ขอเค้าเปลี่ยนถ่ายนำมันเครื่อง ต้องมีไหลออกมาอย่างน้อย 1/2 ลิตร (ออกตังค่าเปลี่ยนให้เค้าก็ได้ ไม่เกิน 100บาท) ถ้าน้อยกว่านี้ ซีลข้อเหวี่ยงรั่ว ต้องผ่าเครื่องใหม่

เท่าที่รูปก็แค่นี้ครับ

<<< 69 >>> SPEEDO 150's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ กะลังหาอยู่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อันนี้ลักจำเค้ามา

ไม่ต้องสตาร์ท 1.บีบครัชไว้ 2.บีดเปลี่ยนเกียร์ดู 3.ตอนที่เปลี่ยนเกียร์ให้ย่ำที่สตาร์ทย่ำเรื่อยๆๆนะ ดูว่าเค้าเกียร์เป็นไง

จริงๆๆก็ไม่รู้ลอกว่ามันเช็คอะไร รอท่านอื่นมาตอบอีกละกันนะครับ ผมจะได้รู้ด้วย
    ~~ Forever King ~~

NU '45 CMU '53

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอขอบคุณท่านที่แวะมาตอบ

ขอขอบพี่น้องทุกคนสำหรับคำตอบสำหรับมือใหม่อย่างผม
    ขอให้กระทู้มีมีคนเข้ามาโพสต์ไว้เยอะๆเพื่อจะได้ให้ค นมือใหม่อย่างผใซง่ผมคิดว่ามีอีกหลายคนได้เอาความรู้ นี้ไว้เป็นความรู้ระดับพื้นฐาน เพื่อสังคมล้อเล็กจะได้สูงขึ้นเรื่อยๆ(ป.ล. อยากรู้ว่าอะไหล่แต่งเวสป้ามันมีอะไรมั่งหรือพี่ไม่เ อาแบมอสนะตังมะมีขอบคุณจ้า)

Junior Member โบ๊ท สตูล LamVespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Post พา

เอาช่างคนสนิด,ไว้ใจได้ หรือคนที่ดูเป็นพาไปให้เขาดูให้ เพื่อความชัวem93 em93

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณคับพี่

ขอบคุณสำหรับหลายคำตอบคับวันนี้เพื่อนมันเอา64มาอวด
    มันบอกแท้ทั้งคันอยากรู้จังไอ้รถแท้หรือรถอินเดียนี่ มันต่างกันยังไงคนไทยทำไม********อีโก้เยอะจัง และแล้ววันนี้เราก็มีคำถาม?
    1. ไอ้ที่เค้าว่าน๊ามมันเครื่องมันรั่วนี่ต้องเปลี่ยน ซีน ไอ้ซีนนนี่มันคืออะไรหรอคับ
    2. การดูตัวถังรถว่าผุแล้วโดนปะมามีวิธีตรวจสอบไม๊แล้วก ็ ระบบเกียนี่เช็คยังไงหรอคับ
    3.เวสป้าสปิ๊นหัวโตนี่มันมี3หรือ4เกียอะพี่ผมเถียงกะ เพื่อนนานระ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

1.ฟังเสียงเครื่องว่าดังเพี้ยนผิดสังเกตุไหม
    2.ฟังเสียงลูกสูบว่าแหวนดังยัง
    3.ขยับใบพัดจานไฟดูว่าโยกคลอนหรือป่าวโยกขยับทั้งปล่ อยคลัส และกำคลัส ถ้าขยับได้เยอะลูกปืนข้างข้อเริ่มคลอนแล้ว
    4.สตาร์ทเข้าเกียร์ทุกเกียร์ดูโดยอยู่กับที่ และดูว่าคลัสจากไหม
    5.สุดท้ายลองขี่ลากดูทุกเกียร์ดูว่ามีเกียร์โดดไหม และเครื่องวิ่งเป็นไง มีวูบมีสะดุดไหม
    6.เช๊คดูว่ามีน้ำมันไหมจาไหนบ้างถ้ายิ่งไม่มีถือว่าด ี ถ้ามีดูว่ารั่วตรงไหนอาจเอากลับมาทำนิดๆหน่อย เช่นโอลิ่งฝาครัสกับโอลิ่งตัวเตะคลัส รั่วก็ซื้อมาเปลี่ยยนตัวละ 5 บาท-10บาท ถ้ารั่วรอยต่อแคร้งอันนี้ก็แก้เยอะหน่อย
    7.เดินเบาได้ไหม
    8.เช็คโรล ดูว่ามีน้ำมันพ่นออกจาคาร์บูเยอะไหม และลองถอดกรองเปิดปากคาบูปิดหน้าโรลหยอดน้ำมันดูว่าไ หนไหลลงเร็วแค่ไหน ถ้าไหลช้ามากถือว่าดี ถ้าไหลเร็วมากบีบปุ๊บไหลป๊บก็ถือว่าเริ่มหลวมแล้ว
    ปล.หรือหาคนที่รู้จักที่มีประสบการณ์เรื่องเครื่องหน ่อยก็จะดีเพราะดูเองไม่เท่าคนมีประสบการณ์

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณคับพี่

ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบเรื่องวิธีการเลือกรถขอให้ท่ านใดที่มีความรู้เรื่องการเลือกรถและทริปต่างๆ เข้ามาแนะนำกันเพื่อให้สังคมล้อเล็กดีขึ้นๆๆๆไปเรื่อ ยๆ
    วันนี้มีคำถามอีกแล๊น???
    1.ถ้าผมจะทำสีทูโทนนี่มันลาวหรอเหงเพื่อนผมมันมีรถก่ อนผมมันว่าผมจังรำคราญอ่ะพี่
    2.เล่นเวสป้านี่ต้องเน้นอะไหล่ของแท้เสมอหรอมันรถของ เราทำไมเราต้องไปใส่ใจกับปากคนอื่นด้วย
    3.ถ้าผมจาทำทูโทนสีครีม+ขาวแล้วสาดมุขันจะมือไปไม๊คั บ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

แล้วแต่ความชอบเป็นการส่วนตัวครับเรื่องสี ทำสีที่เราชอบทำแล้วมีความสุขก็พอใจครับ ส่วนเรื่องอ่ะไหล่ ภายนอกแนะนำว่า แท้ไม่แท้ไม่สำคัญครับ อยู่ที่ตัวเราเอง ว่าชอบแบบไหนไม่ต้องยึดติดว่าต้องแท้เสมอไป เก็บเงินตั้งหลายบาทเอาไปทำอย่างอื่นน่าจะดีกว่า ส่วนภายในเครื่องแนะนำให้ใช้ของแท้หรือเกรดดีๆ เพราะเครื่องยนต์เราใช้งานทุกวันเผื่อจะได้ใช้ให้มัน ทนทานและอยู่กับเรานานๆ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

มือใหม่เหมือนกันครับ ติดตามอ่าน ได้ประโยชน์ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มือใหม่อ่านไว้ได้ประโยชน์ช่วยกานอัพด้วยน๊า

1มีัปัยหาคือที่เค้าบอกให้กำคลัชแล้วเหยียบคันสตาร์ท นี่ มันทำยังไงหรอคับ แล้วก็เป็นการเช็คอะไร
    2เวลาเอาไปให้เค้าทำสีนี่มีสิ่งไหนที่ไม่ควรถอดมั่งอ ่ะคับ แบบว่าถ้าถอดไปทำแล้วใส่มาไม่ดีเหมือนเดิมรถมันจาเสี ยศุนย์อะครับมีส่วนใดบ้าง
    3.ระบบเบรดของเวสป้ามันมีผ้าเบรคไม๊อ่ะคับคือถ้าเอาร ถมาแล้วอยากเปลี่ยนเลยีักษาชีวิคตัวเองก่อนอ่ะคับกลั วถ้าเอามาแล้วเบรคไม่ดีตายห่าทั้งคนระรถ
    4.อยากได้ปแบบรถสีทูโทนอ่ะคับหรือลิงค์เวปก็ได้
    5.ถ้าจาเปลี่ยนจากล้อ8เปง10นอกจากกระทอกะยางแล้วมันต ้องเปลี่ยนอารายอีกมั่งอ่ะคับ
    (ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แวะมาให้ความรู้ ชาวลาดพร้่าว และ บีบีบี ขอบคุณคับ คนอื่นก็ขอบคุณค๊าบบบบบบบบบบ)
    มือใหม่คนไหนอ่านกาทู้นี้ช่วยกานอัพหน่อยจาได้มีไว้อ ่านนานๆ
    --------- ชีวิตนี้ถูกสาปจากความคลาสสิค ที่ไม่มีวันตาย ล้อเล็กจงเจริญ-----------
    em24 em24 em24

Bookmarks