Xbox Music แจกเพลงฟรี 100 อัลบั้ม ผ่านแอพ Music Deals ซึ่งครั้งนี้ถือว่าเป็นครั้งที่สองแล้ว โดยครั้งแรกจะจำกัดโหลดไว้เฉพาะฝั่ง US เท่านั้น โดยรายละเอียดและขั้นตอนดูได้หลังเบรกครับ
ขั้นตอนในการโหลดมีดังนี้ครับ (หากติดตั้งไม่ได้หรือมองไม่เห็นแอพ ให้ลองตั้ง Location เครื่องเป็น US)

• สำหรับ Windows 8.1 ติดตั้ง Music Deals
  • สำหรับ Windows Phone 8.1 ติดตั้ง Music Deals

หลังจากติดตั้งและเปิดแอพแล้วให้เข้าไปในหมวด Holiday Freebies จะเห็นรายชื่ออัลบั้มทั้งหมดครับ สามารถกดปุ่ม Get It Free เพื่อเข้าไปกดรับแต่ละอัลบั้มได้ใน Xbox Music app อีกที (สามารถเลือกเป็นเพลงได้เช่นกัน)
หลังจากกดซื้อแล้วตัวอัลบั้มจะผูกกับ Microsoft Account โดยอัตโนมัติ นอกจากนี้เท่าที่ผมลองดูเพลงไม่ติด DRM หลังจากโหลดมาแล้วสามารถโยกย้ายได้ตามปกติครับ
ที่มา: Music Deals

Microsoft, Windows 8.1, Windows Phone 8.1, Xbox Music

อ่านต่อ...