รถสตาร์ทติดแต่ต้องเร่งไม่งั้นดับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รถสตาร์ทติดแต่ต้องเร่งไม่งั้นดับ

Junior Member ferdenz64's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถสตาร์ทติดแต่ต้องเร่งไม่งั้นดับ

พอดีว่ารถผมขับไปประมาน 2 0กิโล ขับประมาน 80-100 เติมน้ำมัน 80 ใส่2ที 2ฝา
    แล้วเกิดวูบ ต้องจอดซักพัก ต้องสตาร์ทอยู่นานพอสมควรแล้วต้องเร่งไปตลอดกว่าจะถึ งบ้าน อีก 10 โล
    พอไปถึงบ้านก็เอาไปร้าน ร้านบอกน้ำมันท่วมกะสูบติด เลยทำหมดไป 200 แล้วพอขี่ไปขีมาประมาณ 2 อาทิต(ขี่แถวบ้านซื้อกับข้าวให้แม่) อยู่ดีๆก็วูบ สตาร์ทไม่ติดเลย ทิ้งไว้ซักพักก็ เปนเหมือนเดิมสตาร์ทติดแต่ต้องเร่ง ปัญหาเกิดจากอะไรช่วยบอกผมที สปิ๊นเหลี่ยม
    [เพื่อทุกๆคนและตัวเราเองem88

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

น้ำมันลงไม่ทัน คาร์บิวตัน หัวเทียนบอด
    ควอยไฟเสีย ไฟไม่จ่าย จูนคาร์บิวไม่ดี
    หลายสาเหตุเหมือนกันคับ
    ส่วนสูบติดนี่ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนลูกมาใหม่ ไม่น่าติดหรอกคับ
    แล้วถ้าขับๆ อยู่น้ำมันท่วมเนี่ย ก็อาจจะเป็นที่
    คาร์บิว ลูกลอย ลูกชัก มันเสียคับ
    ลองดูๆ ดู ค่อยๆ แก้ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็หายคับ
    ***ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย***
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

1.ขี่80-100 เติมน้ำมันไปเกือบ 100 เติม2t 2 ฝา ผมว่าต้องเติมให้หนากว่านี้อีก จากอาการที่ฟังน่าจะสูบติด เพราะต้องปล่อยไว้ซักพักแล้วเหยียบคันสตาร์ทไม่ลง
    2.อาจน้ำมันลงไม่ทัน ต้องเซ็ทนมหนูใหม่จูนอากาศใหม่ จึงทำให้สูบติด
    3.ส่วนน้ำมันท่วม อาจเป็นที่คาร์บูลูกลอยไม่ดี หรืออาจต้องจูนใหม่
    4.ตั้งไฟแก่เกินไป อาจให้สูบติดได้
    ลองดูแก้ไขเบื้องต้นเพราะไม่เห็นของจริงลองๆดู

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ลองดูที่นมหนู อะคับมันอาจตันก้อได้ เพระผมเคยเปงอาการแบบนี้คับถอดนมหนูมาเป่าสองทีหายเล ยคับ

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb เจียงใหม่เจ้า

ความเห็นผมนะครับมี 3 สาเหตุหลักๆ(จากประสบการณ์ปัญหาที่เคยเกิดกะรถผมเอง)
    1.เครื่องเริ่มหลวม(ตรงโรตารี่)-ต้องเข้าอู่ให้ช่างไปกลึงมาใหม่
    2.ใส่ออโต้ลูปมากเกินไปในภายหลังทำให้ต้องเบิ้ลไว้ตลอด ถ้าปล่อย ดับ! -ต้องไปอัดเอาออโต้ลูปออกให้มากที่สุด โดยขับเร็วๆ ให้ควันที่ท่อไอเสียมันจางลงให้เหลือน้อยที่สุด และจะให้ดีควรเปลี่ยนหัวเทียนด้วยและล้างคาร์บูด้วยน ะ
    3.ใส่ออโต้ลูปรุ่นใหม่(บางยี่ห้อ)ที่ไม่ถูกกับเครื่อ งยนต์เวสป้า โดยเฉพาะพวก Low Smoke ทำให้แหวนตายได้ -เป็นเรื่องจริงที่เคยเกิดกับรถของรุ่นน้องปี 1(สปริ๊นหัวกลม) โดยน้องเค้าอัดจากลำปางมาเชียงใหม่ ใช้ออโต้ลูปของ ปตท. ผลปรากฎว่าแหวนตาย ต้องผ่าเครื่องเพื่อเปลี่ยนแหวนใหม่

ช่างที่เชียงใหม่บอกว่า รถเวสป้าเป็นรถรุ่นเก่า ออโต้ลูปที่ใช้เค้าแนะนำให้ใช้เวเนีย(ฝาเหลือง) หรือเอสโก้(ฝาแดง) เพราะออโต้ลูปชนิดนี้จะหนืดกว่าและมีตะกั่วมากกว่า ช่วยในการหล่อลื่นลูกสูบและฟันเฟือง เพราะรถเวสป้าเป็นรถที่ใช้ระบบฟันเฟืองในการขับเคลื่ อน ออโต้ลูปรุ่นใหม่ก็ใส่ได้แต่ต้องใส่ออโต้ลูปของเวเนี ยหรือเอสโก้ผสมไปด้วย จะบอกให้ทราบว่าออโต้ลูปร่นใหม่ทีใช่กับรถญี่ปุ่นมีค วามหนืดน้อยและตะกั่วผสมอยู่น้อย(เพราะเอาไปทำ Low Smokeกันหมด)ไม่ค่อยเหมาะกับรถเวสป้าหากใช้ไปนานๆ อาจทำให้เฟืองสึกหรือแหวนตายได้ นอกจากนี้ ก็อาจทำให้การสตาร์ทรถติดยากขึ้นได้

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา
    แท้-เทียมช่างปะไร ขอให้ใจคนเป็นของแท้ก็เพียงพอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 29-04-2007 เมื่อ 14:36

Bookmarks