ก่อนจะเข้าเนื้อหาข่าว ผมขอกราบสวัสดีปีใหม่ 2558 สมาชิกบล็อกนันทุกท่านด้วยครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันถ้วนหน้าครับผม
จากข่าวก่อนหน้านี้ Asus เปิดตัวสมาร์ทโฟนตัวใหม่ Asus Zenfone 2 ออกมาขยี้หัวใจผู้ผลิตรายอื่น (และคนซื้อ Zenfone 5 อย่างผม T_T) ล่าสุดมีภาพหลุดเปรียบเทียบคะแนนการทดสอบด้วยโปรแกรม benchmark ยอดนิยมอย่าง Antutu 5 ออกมาให้ช้ำใจเพิ่มเข้าไปอีก
จากการทดสอบจะเห็นว่าคะแนน Zenfone 5 อยู่ที่ราว 25000 คะแนนเท่านั้นแต่ Zenfone 2 ด้วยพลังของชิปประมวลผล Intel Atom Z3580 กลับทำคะแนนออกมาได้สูงเบียดกับมือถือระดับท็อปอย่าง HTC One ด้วยราคาที่คาดกันว่าไม่น่าจะถึงหมื่นบาทถ้าเข้าไทย

งานนี้ผู้ผลิตรายอื่นคงหนาวๆ ร้อนๆ กันอยู่บ้างไม่มากก็น้อย ส่วนใครที่กำลังจะซื้อสมาร์ทโฟนตัวใหม่ ก็คงมีคิดหนัก ต้องเพิ่มเจ้า Zenfone 2 เข้าไปในลิสต์กันแทบไม่ทัน
ที่มา: GSMArena, Asus Zenfone Blog (ไม่ใช่ Official)
Zenfone, ASUS, Mobile, Benchmark

อ่านต่อ...