หน้าฝนกับรถสุดที่รักของท่าน

ชื่อกระทู้: หน้าฝนกับรถสุดที่รักของท่าน

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow หน้าฝนกับรถสุดที่รักของท่าน

อยากทราบว่าถ้า เกิดเราขับรถลุยฝนบ่อยๆจะเกิดความเสียหายกับรถของเรา อย่างไรบ้าง และมีจุดไหนที่เราควรต้องระวังมากที่สุด ที่จะไม่เกิดความเสียหายกับรถเราคับ (เปงวิทยาทานกับคนที่ต้องใช้รถทุกวันในหน้าฝนนี้ จะได้รอดปลอดภัย มีรถขับไปนานๆคับ)em94 em85

Senior Member barbies_69's Avatar
    สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

สิ่งที่ต้องระวังที่สุด คือ ตอนขับขี่บนท้องถนน เพราะฝนตก ถนนลื่น เวลาเบรคจะลื่น ปัด-ล้มได้ง่ายๆ หรือไม่ก็อาจเกิดอุบัติเหตุจากรถบนถนนด้วยกัน (อันนี้เคยโดนกะตัวหน้าม. เกษตร ปิคอัพเฉี่ยวเวฟ แล้วเวฟล้มลื่นไถลมาโดนรถเราอีกที "ซวย") อันดับที่สอง คือ สนิม (ก็ต้องหมั่นเช็ดทำความสะอาด พ่นกันสนิม) อันต่อมาก็คือ สุขภาพครับ เพราะ ขับขี่ตากฝน เป็นหวัดเอาได้ง่ายๆ หาเสื้อกันฝนใส่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย barbies_69 : 30-04-2007 เมื่อ 22:10

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

สิ่งที่ควรระวังคือชีวิตครับ ส่วนรถก็ไม่มีไรมากส่วนมากก็ดูของที่เราชุบมาก็เท่าน ั้ทางที่ดีถ้าโดนฝนมาเราก็เอาน้ำมาล้างตรงที่เป็นเหล ็กหรือของชุบครับเพราะจะได้ชำระล้างน้ำฝนออกแล้วจะไม ่ทำให้เป็นสนิมครับและก็ดูเบรคบ้างบางทีมันอาจจะเบรค ไม่ค่อยอยู่ครับเวลาโดนน้ำ เวสป้ามี2อย่างเราที่ต้องกลัวครับระวังเจอ ทราย กับ น้ำ ครับ

aum13's Avatar
    สถานที่
    srlur scooter club koksamrong
    ขอบคุณ
    0

ใช่ครับก็ระวังตัวเองอย่างที่ว่าและก็สนิมแต่ผมว่าดี ที่สุดไม่เอารถออกจากบ้านเลยดีที่สุดถ้าไปเรียนก็ไปก ับเพื่อนถ้าไปทำงานก็ไปกับเพื่อนอีกนั่นเหละดีที่สุด ครับไม่เป็นสนิมไม่เปลืองน้ำมันem94 หรือถ้ามีรถอีกคันนี่ก็โอครับ
    Srlurสกูตเตอร์คลับ&ผู้สูงอายุคลับ
    เรามาเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ COSA บ้าสติ๊กเกอร์กันดีกว่า
    ฝากกระทู้หน่อยครับ
    พระเครื่อง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=677438
    ของแต่งรถเวส http://www.thaiscooter.com/forums/sh...754&highlight=
    เสื้อผ้าผ้า 100 ผ้า 50 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...771&highlight=
    FACEBOOKส่วนตัวครับ http://www.facebook.com/aum2520noy

นายดำรงค์ ประสังริโย ธนาคารกรุงไทย สาขา โคกสำโรง จังหวัดลพบุรี เลขบัญชี 114-1664-577

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink Step เจียงใหม่

em85 สิ่งที่ระวังเกี่ยวกับรถก็คือ "น้ำฝน"ครับ เพราะมันเป็นตัวกัดกร่อนและตัวก่อให้เกิดสนิมชั้นยอด
    หลังขับตากฝนมาแล้ว ควรเช็ดรถด้วยผ้าแห้งทันที โดยเช็ดเอาน้ำฝนที่เกาะตามตัวรถออกให้มากที่สุด โดยเฉพาะบริเวณที่เป็นเหล็ก เช่น ท่อ, (เหล็ก)ครอบไฟหน้า, เหล็กกันลมหรือโรลบาร์(ถ้ามี) กระทะล้อ, ขอบยาง ,ตะแกรงหน้า-หลัง(ถ้ามี),ส่วนทีชุบโครเมียม(ถ้ามี..อีกนั่นแหละ), และอาจเปิดฝาข้างเช็ดข้างในเครื่องด้วยก็ได้ (เผื่อมีน้ำเข้า)

ส่วนที่หนักใจมากคือ "รางพักเท้า"ครับ ถ้าปล่อยให้ความชื้นหรือน้ำขังไว้นานๆ สีรถในบริเวณนั้นหรือยางรางพักเท้าอาจลอกหรือแตกเสีย หายได้ ควรจะเช็ดให้แห้งสนิทมากที่สุด หรือเช็ดให้แห้งแล้วเอาออโต้ลูปหรือน้ำมันหล่อลื่น(อ ะไรก็ได้)ป้ายเล็กน้อยแล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดเคลือบซ้ำอี กครั้ง จะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ
    และส่วนที่เป็นเหล็ก หากปล่อยไว้โดยไม่เช็ดออก มันจะมีคราบน้ำ สีขาวเกาะ และส่วนที่ไม่ได้ชุบจะเกิดสนิมได้ง่ายมากกว่าน้ำธรรม ดา

สำหรับหน้าฝนนี้ ก็ขอให้ทุกๆคน ดูแลรถกันเป็นพิเศษหน่อยนะครับ เพื่อให้มันสวยทนและอยู่คู่เราไปนานๆ

em19 มีคนให้เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา

แท้เทียมช่างประไร ขอให้ใจคนเป็นของแท้ก็เพียงพอ

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

/\2 /\2 /\2 /\2 /\2
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นเรื่องการขับขี่ระวังถนนลื่นครับ เช็คเบรกดีๆด้วย และก็ระวังสูบติด เพราะถ้าติดแล้วกำช้าไปเพียงนิดเดียวถึงกับตูดปัดคว่ ำได้นะครับเพราะผมเคยมาแล้วเพราะได้ยินแต่เสียงฝนที่ ตกหนักเลยไม่ได้ยินเสียงเครื่องซัดขึ้นเนินมาลงเนินป ุ๊ปติดปีบไหลลงเนินมาเลย ไปชนกับรถที่จอดอยู่

ส่วนเรื่องรถรถใครที่ยังไม่ๆได้ทาโคทกันสนิมใต้ท้องร ถใต้ตัวถังให้ทาซะมันจะกันสนิมได้อย่างดี ส่วนอื่นๆก็หมั่นเช็ดรถเช็ดคราบน้ำออกซะละ โคยเฉพาะของชุบ ปัดเงามา เหล็ก อะลูมิเลียม มิชะนั้นน้องสนิมจะมาเยือนท่าน

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

เลิกใช้เลยครับ หน้าฝนยอมจ่ายค่าน้ำมันแพง ผมก็เอา BMW มาขับทุกวันเลยครับครับ หุหุem87
    แต่ค่าน้ำมันวันละ 200บาท แถมรถติดชิกหาย ปลอดภัยชัว

ถนอมรถทั้ง 2คันด้วยเพราะ หน้าหนาว-หน้าร้อน (วันจันทร์ - วันศุกร์) vespa
    พอเข้าหน้าฝนขับ BMW (และทุกเสาร์ - อาทิตย์)

Bookmarks